[iOS] Cách downgrade iOS từ bản beta xuống bản public không làm mất dữ liệu

vietanhtr
14/6/2016 10:4Phản hồi: 176
[iOS] Cách downgrade iOS từ bản beta xuống bản public không làm mất dữ liệu
Đêm hôm qua chỉ vài phút sau khi sự kiện WWDC 2016 kết thúc, anh em đã có thể update iOS 10 qua OTA một cách nhanh chóng để có thể trải nghiệm. iOS 10 không chỉ có nhiều tính năng mới mà còn thay đổi khá nhiều về giao diện, nhất là những thành phần chúng ta hay sử dụng nên mang lại cảm giác là lạ, thú vị.

Tải iOS 10 Beta ở đây: https://tinhte.vn/threads/moi-tai-ve-ios10-beta.2601190/

Tuy nhiên, mình thấy tình trạng chung là nhiều anh em còn e ngại việc nâng cấp sử dụng bản beta so sợ dính lỗi hay việc upgrade và downgrade khá phức tạp, nhiều anh em vì quá háo hức nâng cấp sử dụng phiên bản iOS mới mà quên cả việc backup phiên bản mình đang sử dụng hiện tại. Lúc nâng cấp xong muốn xuống mà không biết làm thế nào vì sợ mất dữ liệu. Nên hôm nay mình chia sẻ chút kinh nghiệm bản thân.

Hồi mới ra iOS 9.1 mình đang dùng 9.0 cũng háo hức enroll iPhone để chạy iOS 9.1 beta. Sau mới nhớ ra là chưa backup, mà đang ở 9.1 về 9.0 thì không thể restore được. Nên mình tải file .ipsw 9.0 về, xong vào iTunes, giữ phím Alt/Option (Mac), trên Windows thì giữ phím Shift, rồi bấm vào Check for Update. Sau đó Finder mở ra mình bấm vào file .ipsw 9.0 mới tải về. Đợi nó chạy xong là máy mình downgrade về 9.0 mà không mất tí dữ liệu nào. Sau đó mình còn cẩn thận backup lại 1 bản 9.0 rồi restore lại firmware 9.0 một lần nữa cho chắc ăn.

Thực ra lúc đó không phải mình biết mà là bí quá cứ làm bừa, mình cũng không nghĩ là sau khi chọn cái file .ipsw 9.0 thì nó chạy. Đến lúc nó chạy xong mình vào Cài đặt chung kiểm tra mới biết là máy mình downgrade xuống 9.0 rồi.

Screen Shot 2016-06-14 at 11.18.46.png
176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

gnutirt
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nếu mình đang ở beta10 khi lên bản chính thức thì phải DFU hay sao
@gnutirt Hiện nay cài mới nó ko bắt DFU nữa rồi bạn. Hình như là từ bản 7 trở lên chỉ cần cắm máy (đang chạy bình thường) vào và bấm Shift + Restore là nó chạy thẳng lên luôn, ko cần đưa về DFU nữa
Từ beta lên bản chính thức thì ota bình thuờng nhé
DzatBuon
TÍCH CỰC
8 năm
ngon
ae cho hỏi cái lỗi dùng nút home ảo rồi làm máy xoá hết hiệu ứng ấy còn làm được trên iOS 10 beta 1 này k ạ?
u11dead
TÍCH CỰC
8 năm
@Timkelvin ngon vãi. 6 vào cái tin nhắn đơ mấy giây. Đa nhiệm thỉnh thoảng treo nửa phút. Đang dùng facebook chuyển sang có 1 tab safari rồi mở lại facebook load lại từ đầu và cũng đơ mấy giây. Tắt mở màn hình thỉnh thoảng đơ mấy giây.....
@u11dead uhn. Dó la của ban, may minh van ngon như thường
u11dead
TÍCH CỰC
8 năm
@Timkelvin Chắc máy e máy hồ cẩm đào. Bọn viettel bán đồ hồ cẩm đào cũng nên
@u11dead hồ cẩm đào vẫn thấy ngon, đâu như iphone thẻ nhớ mà cũng đu theo
Không phải iOS nào cũng có thể áp dụng cách này. Hồi trước mình thử vài bản thì bị treo táo 😃
tôi phải nể mấy mod tinh tế cho link anh em up về xài xong cho link down xuống
bài vẽ đủ thứ chuyện làm mất công anh em quá
biến anh em thành chuột bạch àh
vãi các tinh tế
@jeriophan Chém gió tí thôi
@fanclubcongnghe bạn thích thì lên chứ ai ép bác lên nhỉ? ở đây đa số người yêu công nghệ, thích làm chuột bạch đó bác
nightfox23
TÍCH CỰC
8 năm
Thấy hay quá nhưng ít dùng ipad, ngại lên quá
N.THA
TÍCH CỰC
8 năm
Nhiều cái mới để trải nghiệm, sao phải xuống làm chi kaka
Ngon
thế thì lên ios 10 thôi :3
mà cho mình hỏi cứ google file đó là đc hả
N.THA
TÍCH CỰC
8 năm
@Huỳnh P.Lộc lên đi bạn, dùng phê lắm =))
@ketraivotinh file ip90 cứ google là có hả bạn?
@ketraivotinh Lên đi nhưng cũng có cái bất tiện. Giờ cứ phải nhấn phím Home thì mới truy cập được vào màn hình, nhấc điện thoại từ mặt bàn lên, hay rút từ trong túi ra là màn hình sáng (kiểu always on của ăn roi) khá là tốn pin.
hachoa59
ĐẠI BÀNG
8 năm
9.2.1 thì có dowmgrade đc k mấy thím
ta cong tung
ĐẠI BÀNG
8 năm
6s lên 10 rồi đây. Cảm giác nó hay bị văng ra màn hình lắm ae ạ. Ad chỉ r cách về 9.3.2 như cũ đi
@ta cong tung bạn cắm cáp đt vào ip kết nối mt
tắt tìm ip đi
xong bạn bấm giữ nút nguồn với lại home giữ xong khi nào lên quả táo thì giữ nút home thôi bỏ nguồn ra
xong thì nhìn lên màn hình itunes bấm hủy
rồi bấm khôi phục ip
nó tự nhận tải bản 9.3.2 đợi nó tải về rồi cài
@fusako đương nhiền là không rồi apple khóa rồi :3 xuống 9.3.2 đc thôi
@Smebbbbbbbb Thế có mất dữ liệu gì ko vậy
Vd như mấy bài nhạc chờ. Và ảnh
@Smebbbbbbbb khoá rồi thử gì mà thử :v
Thấy nhiều bình luận trong đây khác hẳn với mấy bình luận ở fanpage trên FB. Trên đó có người nêu ra gặp phải lỗi gì lỗi gì, còn ở đây toàn "ngon" với "ngon" :eek:
u11dead
TÍCH CỰC
8 năm
@finncbn toàn thánh táo. Vừa lên cho con 6 sáng nay. Vội vàng tìm cách xuống khẩn cấp. 6 mà dùng ios 10 làm mình nhớ lại dùng 4,4s ios 9.
@u11dead Hình như 6 báo lỗi không nhỉ
mình dùng thấy cũng không sao
mrtuaans
ĐẠI BÀNG
8 năm
@u11dead Bạn có nói quá không, 6 mà không kéo đc ư. Mình đang dùng 5 chạy thì cảm giác chậm hơn 9.2.1 chút xíu thôi, mấy app đang dùng (fb, game...) đều không bị văng ra phát nào hết
quan89tn
TÍCH CỰC
8 năm
@Smebbbbbbbb có bị mất dữ liệu k bác, quên k backup ở ios9 😔
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
ghét nhất cái màn hình khoá rườm ra, phải 2 home mới vào được...đệt
@kungfu9 Bạn có sài vân tay nó bảo bấm home, minh không bấm không vào được, nên mình kéo ngang qua, bấm vào safari hay vào cái gì đó mình cần tìm luôn, vì bjo chi cần móc trong túi ra là màn hình tự sáng, khoái nhất khoản này!
@kungfu9 Chắc Apple muốn kiếm thêm từ việc sửa nút Home bác ạ ,
Để hết đêm nay nữa mai xuống 9.3 thôi
123456ls
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kungfu9 từ iphone 5s trở lên có cảm ứng vân tay cũng phải ấn hai lần phím home à bác
ta cong tung
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nãy reset máy mất hết ảnh mà nó k về 😔(
có ai bắt bạn lên đâu chứ, người ta ghi chữ beta chần dần đó kìa, với có tin tức thì đăng cho các bạn biết, thế các bạn muốn tự đi tìm tin ah
k nghĩ là chạy dc => chạy dc
bạn có vấn đề về đọc hiểu k?
Zerok_BB
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đến giờ e mới thấy bị cái lỗi bên fb là vào dc tí là văng ra ngoài. Còn ko chưa thấy gì thêm. E dùng 6 nên chưa có thử dc các tính năng mới như trên 6s nên ko biết có phát sinh thêm lỗi gì ko
iguest
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Zerok_BB tat máy khởi động lại là hết văng bạn ah
vampirezz
ĐẠI BÀNG
8 năm
@iguest Mình cũng tắt máy khởi động lại 2 lần rồi mà vẫn ko vào facebook bằng app đc ;(
Bấm vào là bị văng ra.
@vampirezz Xoá fb đi cài lại coi bạn
Zerok_BB
ĐẠI BÀNG
8 năm
@iguest em thử rồi. hết văng được lúc lại bị bác ạ. nói chung cũng không tránh được có lỗi xung đột cơ mà thấy iOS 10 này ngon :3 ghét mỗi cái avt trong danh bạ kiểu 3D sao sao ý trông không phẳng và đẹp như trước
Cách này mình đã từng làm rồi
sao m dùng fb cứ bị văng ra nhỉ. ai giúp m vơi. nếu hạ xuốn 9.3.2 thì ai có bài hướng dẫn giúp m với. pls
Đợt mình đang ở bản chính thức 9.3.1. Sau có 9.3.2 beta 1. Mình up qua iTunes nhưng bản 9.3.2 bt1 lỗi mình quay về 9.3.1 thì mất hết app tải về. Ảnh, nhạc, danh bạ vẫn còn. Chỉ có app là mất hết. Đành phải lên bt1 9.3.2 mới có lại đầy đủ. Nên mình nghĩ cách này đã ko còn phù hợp nữa rồi. Bạn test kỹ chưa vậy?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019