Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[iOS - iTunes] - đồng bộ thư viện iTunes, loại bỏ file missing trong thư viện.

Bold Rock™
20/8/2019 9:22Phản hồi: 35
- Các file đã bị xóa hoặc thay đổi đường dẫn thư mục thì thư viện của iTunes sẽ báo dấu chấm thang như thế này, và bạn sẽ phải xóa bằng tay chứ iTunes hiện tại chưa có nút nào cho bạn refrest hay là sync lại.
dưới đây mình hướng dẫn 1 cách giúp anh em loại các file này ra khỏi thư viện.
1: Tạo 1 playlist mới tên bất kỳ: vd: tên Full.
Kéo toàn bộ file ở mục "Song" vào playlist này.
Khi này, chỉ những file có "gốc" thư mục, file còn "sống" mới được thêm vào playlist này.
2: tạo một "Smart Playlist" tên là Missing với hai điều kiện so sánh là.
- Playlist is Music: cái này lấy toàn bộ các bài hát trong mục Music
- Playlist is not full: cái này lấy toàn bộ các bài hát ko thuộc playlist Full được tạo ở bước 1.
3: toàn bộ bài hát trong playlist Missing là cái bạn đang tìm để xoá, chọn tất cả (ctr + a/ Cmd + a) rồi delete thôi là xong.

mình tạo hướng dẫn hơi sơ sài và sai lỗi nhiều mong anh em thông cảm.
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngắn gọn. Dễ hiểu
iTunes chắc là một trong những sản phẩm thất bại của Apple nhỉ. Rối rắm và lằng nhằng mà cứ bảo tiêu chí là đặt trải nghiệm người dùng lên hàng đầu 🤔
wegadnie
TÍCH CỰC
4 năm
@liketheblues Đó là do bác không phải người thích nghe nhạc và xài iOS. Mình thấy rất nhiều bạn xài Androi bảo cần thì cắm vào máy tính chép vào nghe cho tiện nhưng tiện của bạn chỉ khi số lượng bài hát nó ít chứ tầm 200-300 bài hát là biết mặt nhau ngay. Chưa kể thư viện bài hát có khi lên tới hơn cả ngàn bài, không dùng phần mềm quản lý thì chẳng biết quản kiểu gì. Gốc iPhone là “an iPod with touch screen”.
Gần đây thì quá nhiều nền tảng stream và là thời của cloud nên nó bị nhạt dần vai trò chứ không phải nó không hữu ích.
@lukyluke Mình đây chứ đâu, nhưng mà mình dùng Apple Music, đẩy hết nó lên Cloud là xong chứ chả phải cắm cap gì cả.
@wegadnie Đúng, dùng itunes khi đồng bộ theo kiểu số lượng dung lượng lớn sẽ thấy đc nó ổn cỡ nào
bachbom
ĐẠI BÀNG
4 năm
@liketheblues Bạn nhớ vụ FBI yêu cầu Apple cung cấp "bản phá khoá"? Nếu bạn chỉ dùng đt chỉ để nghe gọi, ko nhắn tin, web, ảnh, video,....vân vân vân thì đúng là nó "VÔ CÙNG BẤT TIỆN". 😛
ha26
TÍCH CỰC
4 năm
Hay quá
nymphchan
ĐẠI BÀNG
4 năm
mỗi lần sync nhạc là mắc mệt với itunes. mình chuyển qua xài 3utools cho lẹ rồi 😁
khá hữu ích
Ghét cay đắng phần mềm Itunes
wegadnie
TÍCH CỰC
4 năm
@quanghung1611 Sao vậy bạn?
@quanghung1611 Ông dùng không quen nên ghét thôi 😃
@quanghung1611 Vậy xài phần mềm Muzik Box đi chép nhạc qua Wifi nhanh lắm bạn.
@huygapro bây h iTune nó vũng sync qua wifi đc
@caocaolatre1989 Mà nó vẫn còn phức tạp lắm. Mình xài ứng dụng Muzik Box kia thấy đơn giản hơn nhiều.
iTunes trên macOS còn đỡ. Chứ iTunes for Windows như một thảm họa.

Mà nhìn cái ảnh là biết đây là iTunes for Windows roài. Trong khi guide thì lại là phím Cmd =)))
namsla
TÍCH CỰC
4 năm
3utool copy nhạc và ảnh. Chấm hết. K dùng ituns trừ kho cài lại os
@namsla 3u copy nhạc nhiều khi lỗi tag lắm bác ạ 😃
MeowMunĐen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@NguyenTuanKiet.ntk Lỗi tag là do file nhạc chứ không phải do 3utools, bạn dùng phần mềm dBpoweramp, nó có tiện ích Edit ID-Tag, file nào cũng sửa được
Screenshot (14).png
@namsla cài lại os sao k dùng luôn 3u ???
namsla
TÍCH CỰC
4 năm
@supermanktqd Cài lại ios thì lại thích dùng ituns hơn. Dù sao linh hồn dùng chính chủ vẫn thấy khoái hơn bác ạ. 😁😁😁
Đã lâu lắm kg dùng itunes
Ít dùng lâu lâu vô thấy nó lại khác
iTunes chán vãi chưởng. 3uTools cho lành.
duc2304
ĐẠI BÀNG
4 năm
cạch hẳn apple vì cái của nợ này =))
Rex JYJ
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dùng apple music. Muốn copy nhạc bên ngoài bật đồng bộ icloud lên. Trên lap hay mac chỉ cần kéo thả bài nhạc vào app Music trên Macos hay itune trên windows là đợi nó tự sync cho. Nhưng tốc độ sync hơi chậm.
bachbom
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Rex JYJ Chậm nhanh do mạng thôi bác. Cá mập cắn nhà nhà đều chậm. 😅
Rex JYJ
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bachbom Mình dùng iphone chưa bao giờ phải cắm vào máy tính để copy dữ liệu cả. Từ video, ảnh, nhạc, file luôn. Bọn nó có cái cơ chế sync quá ngon. Mình dùng cả win lẫn mac.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019