IP6s, ios 11.3 không kết nối được wifi Bandwidth 40MHz

nguyensang88
3/5/2018 4:27Phản hồi: 4
IP6s, ios 11.3 không kết nối được wifi Bandwidth 40MHz
Chuyện là thế này
Mình đang dùng iphone 6s, ios 11.3. Cục phát wifi là router Buffalo WHR-G300N đang cấu hình Bandwidth = 40MHz
Mới đây mình mình từ ios 10.3.3 upgrade lên ios 11.3 (restore lên 11.3) thì không thể kết nối đến mạng wifi nữa, trước đó vẫn bình thường. Mình đã thử vài thao tác sau
- Quên mạng rồi kết nối lại, nhưng nhập pass xong thì đều báo không đúng
- Đặt IP tĩnh cho điện thoại, kết nối vào cũng không được
- Xóa tất cả nội dung và cài đặt lại cũng không được

Sau đó mình tự nhiên đổi Bandwidth thành 20MHz hoặc chọn Auto 20 or 40 MHz, thì đánh pass xong kết nối thành công

Anh em có ai từng bị như này thì giải thích giúp, hoặc biết về cái này cũng chia sẻ
Và quan trọng nhất là mình muốn để Bandwidth = 40MHz, và vẫn kết nối được mạng
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chính xác là nó báo sai mật khẩu hay "Unable to connect to..." hả bác? 😁
nguyensang88
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Penguin Pingu Nếu chọn quên mạng, rồi nhập pass, chọn kết nối thì báo "Mật khẩu cho mạng xxx không đúng"
Nếu chuyển Bandwidth 20, thì kết nối được. Sau đó chuyển sang Bandwidth 40 thì bị văng ra luôn, và kết nối lại thì báo "Mật khẩu cho mạng xxx không đúng", sau đó yêu cầu mình nhập lại pass
Còn nếu Bandwidth 40 và không đặt pass cho router (No Authentication), thì khi kết nối sẽ báo "Không thể kết nối mạng xxx"
Của mình như thế này
@nguyensang88 Bác không phải là người duy nhất bị vụ này. Có một số trường hợp cũng y chang như bác, cũng router WHR-G300N, cũng iOS 11 và bị tình trạng này trên iPad. Cách giải quyết duy nhất là họ chuyển qua xài bandwidth kênh 20 MHz hoặc Auto! :-o

Có vẻ như có một vấn đề gì đó về tương thích kĩ thuật hoặc bảo mật với các router cũ đã được vá trong các bản cập nhật iOS gần đây, khiến tình trạng này xảy ra. Apple lại không bao giờ đề cập chi tiết việc này trong các bản release note 😁

Nếu bác mượn được một router đời mới hơn (hãng khác cũng được) thì cài đặt thông số y chang rồi thử lại xem thế nào.
nguyensang88
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Penguin Pingu Cám ơn bác. Apple củ chuối thật, kiểu này đành dùng Bandwidth 20 thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019