iPad Air 5 - Sự lựa chọn phù hợp

fatboy9x
15/6/2022 17:40Phản hồi: 104
iPad Air 5 - Sự lựa chọn phù hợp
Đầu tiên là mình muốn chia sẻ về lý do lựa chọn mua iPad Air 5. Dạo gần đây mình hay kéo bạn mình ra quán cafe ngồi học. Nhu cầu mình là truy cập vào Web portal và xem video hướng dẫn Youtube. Mình thì muốn ra ngoài gọn nhẹ nên ngại mang lap. Mình có một con iPad Gen 4 mua từ rất lâu rồi, chạy chậm và không còn hỗ trợ Youtube nữa, nên mỗi lần mở ra thì load rất lâu. Điện thoại màn hình nhỏ, xem các nội dung media hơi bất tiện. Điều đó thôi thúc mình tìm mua iPad, yêu cầu là mình cần màn to, tốc độ, và hỗ trợ lâu dài.

Mình cân nhắc rất nhiều giữa iPad Air 5, iPad Pro M1 11" hay iPad Gen 9, iPad Mini 6.

iPad Gen 9 thật sự rẻ và pin trâu, nhưng có hai điểm làm mình không thích, đó là thiết kế viền màn hình khá chán và con chip A13, mặc dù tốt, nhưng là con chip đã ra đời 3 năm trước, nên vòng đời sẽ khá ngắn ngủi.

iPad Mini 6 thì có tính cơ động cao, nhưng mình thấy nó cũng hơi ngáo giá khi được rao gần 14tr, màn hình to hơn iPhone chút nhưng nếu để xem Netflix hay Youtube có vẻ hơi nhỏ.

iPad Pro M1 11" thì gần như hoàn hảo, Youtuber nào cũng khen, nhưng mình cũng lăn tăn vì một số điểm sau:

• Pin dòng Pro M1 không được đánh giá cao vì phải gánh màn 120Hz; Ngoài ra, việc có màn 120Hz làm mình lo lắng vì nhỡ mình rơi vô bẫy Apple, dùng quen màn 120Hz lại muốn đổi con 12 của mình sang dòng Pro thì sạt nghiệp 😆
  • Thời điểm đó là tháng 5, tức là trước WWDC có 1 tháng, và có rất nhiều tin đồn về iPad Pro M2. Mình sẽ không thích lắm khi phải bỏ ra nhiều tiền để mua sản phẩm ra mắt hơn 1 năm, mà tháng sau đã sắp ra model mới.
  • Mức giá xấp xỉ 20tr cho bản cấu hình thấp nhất, chưa kể các phụ kiện khác là khá chát đối với mình, đắt hơn cả iPhone mình đang xài.
  • Những cái khác như loa, camera sau, cổng thunderbolt 4…ko make sense với mình lắm vì mình xài tai nghe là chính, còn cũng hiếm khi dùng camera sau iPad để chụp ảnh, mình cũng ko có thiết bị nào khai thác được cổng Thunderbolt 4

Cuối cùng mình lựa chọn iPad Air 5, may thay dịp 30/4-1/5 có chương trình khuyến mại, trừ các kiểu con đà điểu thì mình trả 14tr5 cho hàng chính hãng ngoài shop. Đối với mình đây là mức giá chấp nhận được khi Air 4 đã neo ở mức giá 13tr5-14tr 1-2 năm gần đây thì Air 5 chênh thêm 500k-1tr rõ ràng đáng mua hơn:
  • Chip M1: M1 không chỉ là tốc độ mà với truyền thống gần đây của Apple, hứa hẹn một số tính năng độc quyền, hoặc các app cho Mac cũng có thể được hỗ trợ sau này khi đã dùng chung một dòng chip.
  • RAM nhiều hơn
  • Camera trước tốt hơn
  • Phiên bản 2022 nên còn cập nhật lâu dài
  • Màn to vừa đủ và vẫn mỏng nhẹ
  • Pin thì khá decent.
  • Cổng USB 3.1 gen 2 cho tốc độ trích xuất dữ liệu đủ nhanh đối với phần lớn nhu cầu
(Mình lựa chọn bản base 64GB vì rẻ hơn tận 5tr, mình ko có nhu cầu lưu trữ lắm, với mình cũng đang xài iCloud rồi nên ko cần nhiều dung lượng, game cũng chả chơi.)

Về màu sắc, màu tím hay xanh khá fancy nhưng mình thích mấy màu trung tính nên mình chọn Starlight, cơ bản là trắng 😃)

Mình là người khá sót của nên sau đó mình có mua thêm các phụ kiện sau cho iPad Air 5:
  • Dán cường lực iPad siêu trong: 300k
  • Logitech Combo Touch: bàn phím kèm case này mua trên Lazada giá gần 4 triệu. Trên Youtube và các bạn có thể search google sẽ ra rất nhiều bài. Bàn phím này có thể xài chung vs iPad Air 4 và Pro M1 11". Đây là một trong số ít sử dụng Smart Connector của iPad vì nó được phát triển chung với iPad. Mình chỉ có thể nói là nó hoạt động perfect, xứng đáng đến từng xu và thực dụng hơn Magic Keyboard: bảo vệ các cạnh viền iPad tốt hơn, có thể tách rời bàn phím để sử dụng riêng, hỗ trợ tư thế sử dụng khi vẽ viết bằng Apple Pencil, tạo nhiều góc nhờ đế có thể điều chỉnh flex. Điểm trừ là nó hơi nặng xíu, ngang bằng iPad Air. Tuy nhiên chủ yếu là mình đặt lên bàn, và khi cầm nắm để giải trí thì detach nó khỏi keyboard nên no problem.
  • Apple Pencil 2: Cái này mình mua second hand trên facebook, giá khoảng 2tr4. Pen 2 có lẽ cũng ko có gì nhiều để review. Màn 60Hz thì sẽ cho tốc độ phản hồi chậm hơn chút, nhưng với mình vẫn ok, vì mình dùng pen để chấm bài với note lại thông tin nên cũng không đòi hỏi phản hồi cao. Đây là phụ kiện không có thì thiếu, mà có thì hơi thừa xíu, nhưng overall nếu có iPad thì nên có nha.
  • Bao đựng iPad: cái này mua Shopee 100k, có lót nhung, chống sốc cho iPad khi đem ra ngoài. Có thể yên tâm quăng quật balo mà ko lo bể iPad.

Như vậy full combo của mình là 21tr, xấp xỉ một con iPad Pro M1 11" hàng chính hãng!

Trải nghiệm iPad Air 5 từ con iPad 4 ( mua năm 2013) thật sự là một bước lên tiên. Mọi thứ hoạt động perfect. Mình chủ yếu dùng xem Netflix, Youtube, VTVCab On, check email, lướt các App tài chính, lướt tin tức khi ở nhà ko dùng đến iPhone. Ngoài ra còn sử dụng Goodnotes, chữa bài, check email, chỉnh sửa các file excel cá nhân…Mình cũng yên tâm cầm theo iPad ra ngoài để sử dụng cả ngày, vừa nhẹ, gọn, lại ko phải lo mang theo Lap, cũng như yên tâm ngồi cafe cả buổi mà ko lo hết pin như với iPhone. Mình cảm thấy đây là sự lựa chọn phù hợp nhất với mình, cân bằng giữa tính năng và giá cả (best P/P).

Với sự ra đời của iPadOS 16 và các bản iPadOS sau, mình kỳ vọng iPad sẽ còn hỗ trợ tốt hơn nữa cho các tác vụ sau này.

Sau đây là một số hình ảnh thực tế:

Quảng cáo

Cầm máy khi không dùng bàn phím
Bàn phím
Góc ngang khi để máy trên bàn
Khi dùng Apple Pencil thì ngả ra sau

Cảm ơn Tinhte đã phát động cuộc thi để mình mạnh dạn chia sẻ vài dòng 😃)

#reviewipad
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

redmask
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đang dùng Combo Touch với Pro 12.9 M1 quá ổn, cảm giác ngon hơn bàn phím của Apple
huytohl96
ĐẠI BÀNG
2 năm
@redmask trackpad logitech touch dùng như hạch ấy
@redmask cũng từng xài combo 12.9 m1 logitech , nhưng đẩy đi rồi , thấy để không hoài phí kaka
@redmask Sao ngon bằng Magic keyboard đc bạn.
1 là mua ipad mini 2 là mua pro 11. Mua làm gì con air nửa nạc nửa mỡ này. Phí tiền
@ducleminh "Không có nhu cầu 120Hz" là câu nói tự an ủi hay thậm chí là nói phét.
@ducleminh Nói phét. Nói như anh bạn thì công nghệ cần gì thay đổi khi người ta ko có nhu cầu? Người ta chỉ chưa thấy nhu cầu khi công nghệ chưa được đẩy lên cao nữa mà thôi.
@thanh_nhan Sợ bị rơi vào bẫy 120Hz, dùng rồi không muốn xuống 60Hz ấy
fatboy9x
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thanh_nhan Phía trên mình nói rõ rồi đó bạn, đang dùng iPhone 60Hz thì muốn iPad 60Hz cho đồng bộ. Và mình ưu tiên pin hơn là tần số quét
Ông Long
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng xài ipad air 2019 để lướt web, xem bản nhạc, chấm bài.
Rất muốn lên bản màn hình to hơn, đọc bản nhạc cho sướng, nhưng ipados còn khá kém nên thôi cứ dùng tạm con air cũ thêm vài năm nữa.
QaToZz
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình vẫn dùng từ thời air 2 đến giờ
@QaToZz Giống mình nè
éo biết học cái lề gì bằng cái đồ dỗ con nít vầy. làm bài nộp word, excell, PP thuyết trình chả ra đâu, chứ kể chạy phần mềm thống kê, báo cáo.
@angle_squall Có mình đấng là biết học thôi còn người ta là lộn xào hết
@jealings Bác có đang dùng ipad air 5 64gb k?
@angle_squall thất bại của tạo hoá
@angle_squall biết nó học cái j ko? học cái lùm mía nhà mày ah thằng ngu
Mình cũng đã săn đc cách mấy tuần với mức giá k thể hời hơn 😆
bhuubao
CAO CẤP
2 năm
@cuduongvipbro Công nhận mấy đồ Apple chịu khó đợi sale mua rẻ thậc sự, rẻ hơn giá công bố của hãng kha khá luôn
pirates30
TÍCH CỰC
2 năm
@cuduongvipbro Lazada hôm 6.6 còn 13tr2 cơ bác
jealings
TÍCH CỰC
2 năm
Xin chào đồng râm, Combo y hệt đây 😁
Nhiều reviewer cứ đánh giá con này là mồi cho Pro M1 này nọ nhưng mình thấy hợp lý, là con M1 giá rẻ nhất người dùng có thể mua nếu không có nhu cầu màn 120hz, bộ nhớ 64Gb không phủ nhận là ít thật, nhưng mình đã và đang sử dụng iCloud 2Tb cho cả công việc nên vấn đề này không quá nghiêm trọng, ít nhất là với nhu cầu của mình (office cơ bản, vẽ vời ký họa, take note, giải trí Netflix.v.v.)
Bản thân mình từ Pro 2018 lên nhưng cũng không thấy khác biệt lớn về màn hình, với nhu cầu sử dụng của mình là quá đủ.
@jealings Bác dùng procreate có thấy sụt pin nhanh k?
jealings
TÍCH CỰC
2 năm
@AndrewPham123 so với con pro 2018 trước đó mình dùng thì pin tốt hơn, có thể con cũ bị chai pin rồi mà con này pin rõ ràng trâu hơn.
Procreate tùy bản vẽ bác ơi, nếu nhiều layer thì có nóng và tốn pin hơn bác ạ
@jealings Em dùng procreate như bình thường thì thấy pin sụt nhanh hơn ipad air 3 cũ của em rất nhiều, vẽ trong 1h cùng 1 bức hình thì air 5 hết 25% pin, air 3 hết 15% thôi
fatboy9x
ĐẠI BÀNG
2 năm
@jealings Combo này ổn nhỉ. Thích nhất bàn phím Logitech là tính cơ động khi tháo rời đc.
Cho mình hỏi ai đã trải nghiệm qua giữa dòng ari và pro trừ cái màn 120hz ra thì chất lượng hiện thị giữa 2 dòng này có khác nhau nhiều không ạ?
@Thiệu Vĩ Khang tại sao lại dở? Mình đang dùng ip8+ này, có dở không?
KhangTz
ĐẠI BÀNG
2 năm
@leenoson À sr ý mình là giờ mua máy mới > 10m mà ko có 120hz thì hơi phí
jealings
TÍCH CỰC
2 năm
@Thiệu Vĩ Khang mình thấy thị trường cứ đánh giá cao cái 120hz quá mức, mình đang dùng song song SS zfold3 và iphone 12 đây, cách biệt về màn hình theo lý thuyết là rất lớn nhưng mình dùng chả thấy rõ ràng đến thế, thậm chí hay dùng ip12 hơn là con kia fold!
KhangTz
ĐẠI BÀNG
2 năm
@jealings Tùy à coi webtoon hay đọc văn bản dài sẽ thấy 120hz ngon hơn
ko đọc hết vì dài quá, cho hỏi nếu dùng văn phòng dạng excel , web 5-10 tab thì có chạy mượt ko thớt ??? xem phim yt và web thì pin đc bao lâu
fatboy9x
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Paulscholesvn0258 Chip M1 + Ram 8GB thoải mái nhé bác. Mình dùng chả thấy load lại bao giờ.
@fatboy9x bác ơi, bác đánh giá pin máy này có bền ko ạ
fatboy9x
ĐẠI BÀNG
một năm
@Tuan.H9x Pin khoảng gần 8h với tác vụ cơ bản. Mình k game. Chủ yếu youtube facebook viết note
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
2 năm
ngon bổ rẻ là nó thôi
Mà hinh như mini 6 không dùng M1 thì không có tính Đa nhiệm như Pro M1 trên iPAD Os 16 phải không
@MiinTran Đúng r bác
Cái tính năng Stage manager mà chỉ có M1 mới sài được, thật sót xa cho cái pro 2018 của mình
Bác đúng ở 1 khoản, đã dùng 120hz thì ko quay lại 60hz đc đâu, thấy giật gãy lắm
@HDD18HAMLONG mình lại thấy không đúng, cũng mở cả ip ipad 120hz công nhận có mượt hơn nhưng về 60 1 xíu là quen mắt trở lại
@HDD18HAMLONG Mình xài M1 và vẫn dùng cả con cũ có thấy vấn đề gì đâu, chắc là không chơi game và xem phim nên không cảm giác thấy.
@ducleminh 99% games trên ios/ipados ko hỗ trợ 120hz nên bác ko thấy vấn đề cũng đúng...còn các tác vụ khác hoặc viết vẽ thì 60hz nó giật bằng đúng...1/2 120hz 😑
bhuubao
CAO CẤP
2 năm
Ganh tị với mấy bạn mà nhu cầu có thể gói gọn trong chiếc iPad ghê, gọn nhẹ sang trọng lại đồng bộ được với ecosystem của Apple.
Mình thì không thể không dùng laptop được, nhưng Macbook lại quá đắt với mình
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@bhuubao người dùng phổ thông thì nên ưu tiên những sản phẩm P/P tốt, thương hiệu chỉ để lòe người khác thôi, đừng chạy theo đám đông.
nhưng nếu có tiền hay dư giả thì cứ chọn cái tốt nhất mà dùng
bhuubao
CAO CẤP
2 năm
@Kent Light Em không chạy theo ai cả, MAC mỏng gọn pin lâu, không cần chuột vẫn xài ổn, nghe nhạc hay,…
Thật sự muốn tìm mẫu window có hết mấy cái đó thì không có
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@bhuubao do bạn yêu Apple và hệ sinh thái của họ thôi chứ nói không tìm được mẫu window thay thế thì hơi lạ
Con này có dùng cổng lightning tiên tiến ko nhỉ
fatboy9x
ĐẠI BÀNG
2 năm
@If you dont mind Usb c 3.1 gen 2 bác. Xuất ra màn ngoài thoải mái.
Lựa chọn hợp lý
Đang xài air 4 cũng thấy ok rồi, giờ mà nâng cấp chắc tìm con pro 12.9 2020
fatboy9x
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Lê.Anh.Tuấn Air 4 nếu giải trí thì k cần lên đâu bác. Còn nếu làm việc thì cân nhắc có M1 để chạy đc stage manager
@fatboy9x Mình giải trí thôi, thích màn hình to xem cho đã
Apple hút quá nhiều máu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019