iPAD không khóa mạng nhưng khóa SIM...
Didu
11 nămBình luận: 114

Như vậy, điều mà nhiều người mong ngóng bấy lâu nay về chiếc tablet của Apple đã có lời đáp. Theo giờ Việt Nam thì đêm qua Apple đã cho ra mắt chiếc tablet đầu tiên của mình mang tên iPad. Điểm khác biệt ở việc kết nối mạng 3G của iPad với các tablet hay netbook, smartphone hiện nay ở chỗ nó dùng chuẩn SIM mới mang tên Micro-SIM thay vì chuẩn SIM của các nhà mạng đang cung cấp. Liệu đây có phải là một nhược điểm của iPad?

Với nhiều người có lẽ là đúng nhưng với riêng Apple thì đó là bước đi thông minh, thể hiện sự khôn khéo của "quả táo". Khi CEO của Apple, ông Steve Jobs giới thiệu về iPad, ông nói iPad hoàn toàn được mở khóa (unlocked), không bị khóa mạng như iPhone. Phần nào làm người dùng cảm thấy vui mừng và không còn phải nhờ tới những hacker như Geohot để bẻ khóa nữa, đồng nghĩa với suy nghĩ về mạng 3G trên iPad có thể dùng mọi nơi mà không bị giới hạn về quốc gia hay khu vực.[boxl=250]Micro-SIM (tên gọi khác 3FF SIM) là chuẩn SIM còn khá mới mẻ với đa số người dùng, hiện nay có rất ít thiết bị cũng như nhà mạng hỗ trợ chuẩn SIM này. Về tính năng thì Micro-SIM hoàn toàn giống chuẩn SIM card hiện nay, nó chỉ bé hơn về kích cỡ. Nếu những SIM điện thoại mà chúng ta dùng ngày nay có kích thước dài x rộng là 25x15mm thì Micro-SIM chỉ là 15x12mm, nhỏ hơn khoảng 52%.[/boxl] Tuy nhiên, sự việc không phải như vậy, iPad trên danh nghĩa là mở khóa hoàn toàn nhưng thực chất nó vẫn bị khóa, chỉ là theo cách khác mà thôi. Đây có lẽ là câu trả lời cho những hacker đã bẻ khóa thành công iPhone, với biện pháp khóa "cứng" thế này thì hacker không thể can thiệp và bẻ khóa iPad được. Đối với các nhà mạng, hiện mới chỉ có AT&T tại Mỹ và sắp tới là T-Mobile cung cấp loại Micro-SIM này, đồng nghĩa với việc sử dụng mạng 3G trên iPad đang gián tiếp bị khóa.

Đối với thị trường viễn thông Việt Nam, ít nhất là tới thời điểm iPad lên kệ (3 tới 6 tháng nữa) hoặc hết năm nay thì chức năng 3G trên iPad sẽ không thể sử dụng và tạm thời bị vô hiệu hóa. Chắc chắn một điều rằng chúng ta chỉ có thể sử dụng chức năng 3G trên iPad khi Mobifone, Viettel hay Vinaphone... cung cấp Micro-SIM. Đối với iPhone thì sao? 2G, 3G và hiện tại 3GS vẫn dùng khay SIM truyền thống, liệu một ngày nào đó trong tương lai khi iPhone thế hệ tiếp theo được ra mắt, Apple sẽ áp dụng biện pháp dùng Micro-SIM như trên iPad này?

Tham khảo: Engadget

[relate]apple, ipad, iphone, "bẻ khóa"[/relate]
cho mình hỏi sim nhỏ lại như vậy thôi hay thay đổi cả mạch sim bên trong nữa, nếu ko đổi mạch thì cắt gọn cái sim đi là xài dc rồi 😁
Chả sao cả. Dùng bình thường bạn ạ. Mình cắt mấy cái rồi :D
Nếu dễ thế thì chẳng gọi là " khóa sim " rồi bác à !
Em nghĩ là IP gen 4 sẽ vẫn sử dụng sim cũ thôi ! Tại nó đc phân phối với nhiều nhà mạng trên toàn cầu nếu dùng Micro sim thì khác nào những mạng đó bán điện thoại trong khi ko dùng đc sim của mình ! Apple ko điên đến mức ý !
bác ơi, trên wikipedia mình thấy cái sim này chẳng khác gì cái sim cũ ngoại trừ kích thước!
iPhone 4G mà chơi khay sim thế này thì liệu số máy bán ra được bao nhiêu.... 😔
apple nó có cách của nó à .. dù nó làm nhưng người ta vẫn bâu vào mua vì tính năng vượt trội của nó thui
kekenano
TÍCH CỰC
11 năm
Em nghĩ không có chuyện đấy đâu. Apple vừa ký hợp đồng cung cấp với các mạng nhà mình, nó mà chơi M- Sim thì các nhà mạng 1 là đổi chuẩn sim( điều này xảy ra khi mà các nhà mạng cho ra gói hợp đồng Máy + M-Sim để khỏi bị unlock như máy hợp đồng của ATA, doanh số sẽ là bao nhiêu vì chẳng ai mua Iphone để dùng 2 tay 2 súng tốn kém như thế cả), còn nếu không làm thế thì em nghĩ nhà mạng nhập về để dùng thay cho I pod touch, Hy hy
mrhaeji
ĐẠI BÀNG
11 năm
thế này thì pótay rồi 😃
cứ cái đà này thì có thể iPhone gen 4 có thể sẽ dùng micro-sim,và có thể anh em Việt Nam sẽ ko thể dùng được,những nhà mạng ở VN 90% sẽ ko thay đổi kiểu mẫu sim truyền thống,thứ 1 là chưa có đủ công nghệ,thứ 2 là họ sẽ nhận thấy tiềm năng mạnh của mẫu sim cũ,ko lẽ chỉ vì mỗi iPhone mà họ làm mất cả 1 thị trường béo bở ? Mong CEO của Apple sẽ suy nghĩ kĩ hơn về cách chọn mẫu sim của iPhone gen 4
e cũng đồng ý với bác này.làm thế sẽ khó bán hơn nhiều
vậy ai thèm mua cái của nợ đó làm gì cho tốn tiền !?
bác này nói hay lém 😃😃😃
Apple vẫn chưa bỏ dc tính độc quyền....!
bán ra rồi tự hạn chế lượng tiêu thụ của sản phâm của mình , cứ chờ xem ipad sẽ đi tới đâu nào
em chắc rằng nếu iPad không muốn đi vào ngõ cụt thì phải cải tiến lại cái sim với HDH :|
futaro123
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình tin ipad sẽ thành công và trở thành tablet số 1!
Một niềm tin mù quáng........!
trunkz
TÍCH CỰC
11 năm
Ái chà, chưa kịp nói thì bác đã nói rồi, chậm vài phút 😁
kennyminh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bạn đúng la fan của Apple, và mình cũng nghĩ như bạn vậy, kakakak
shit load =))

Apple mà ko bỏ cái kiểu độc quyền này thì sẽ sớm phá sản với cái tốc độ ăn cắp công nghệ nhanh như hiện nay.
iPad sẽ thành công và trở thành số 1 nếu có đa nhiệm và khay sim mới 😁
bổ sung thêm là chạy mac os nữa.
pisa
TÍCH CỰC
11 năm
Chạy Mac os với phần cứng đó không phải ý hay, giống như cài windows 7 trên netbook, hậu quả là chạy như 1 con rùa.
Giao diện của Mac os để chạm không dễ chút nào.
nếu cái ruột của bên trong giống nhau thì mình gọt giũa từ cái sim to thành cái sim nhỏ được mà!
đi trước thời đại kiểu này cũng nguy hiểm lắm.Apple toàn đi đường riêng
LocDT
TÍCH CỰC
11 năm
Có gì đâu, sau này Apple lại ra bản SIM Free nữa. Làm như thế này để tránh việc máy được trợ giá của AT&T bị lọt ra ngoài.
Apple ra con này ngoài việc các developer phải phát triển thêm phần mềm ra thì việc quan trọng nhất là giới thiệu xem ai sẽ dùng sản phẩm này và dùng cho mục đích gì.
Đến hôm nay mình vẫn chưa nghĩ ra bỏ 500$ mua về làm được việc gì tương xứng.
Nếu thằng apple muốn độc quyền thì cứ để cho mỗi dân ở Mỹ sài đi, quan tâm làm gì chứ.
Mình thì rất thực tế, cái nào thấy hữu dụng và có ích cho mình thì mình sài thôi, đâu phải nhất thiết phải tìm mọi cách để sài hàng Apple mới được chứ, với lại mình thấy có nhiều thiết bị cũng đâu kém gì của Apple đâu chứ chẳn hạn nếu bạn thích chơi game và nghe nhạc good như Iphone thì có máy chơi game và nghe nhạc chuyên nghiệp, nếu thích điện thoại màn hình to, kiểu dáng mỏng, cảm ứng mượt thì có HD2, NO 1, lại có nhiều chức năng hơn ip rất nhiều nửa!
Thú thật mình cũng đang chờ IP4 ra như thế nào, nếu cải tiếng tốt như tin đồn và không phải khóa này khóa nọ thì sài, còn nếu khóa hay gì đó rắt rối thì thà làm 1 em HTC, Nokia hay Sony cho lành, vì mình nghĩ đến khi IP4 ra đời có thể sẽ good hơn tất cả các máy hiện tại, nhưng đến khi nó xuất hiện thì HTC, Nokia hay samsung cũng ra khối máy khủng hơn để các bác có thể tha hồ mà lựa chọn!
bác này com chán quá!Chả có nhìn tổng thể gì cả....
Các pác unlock Việt Nam phải đâu đầu đây !
chả lẽ vì cái ipad mà bắt tất cả đt sài microsim ah (nokia sony benq v.v phải thay đổi khe sim luôn ah ) đúng là độc quyền của táo.
waiiat2710
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chắc ipad ko hot đến nỗi sẽ tạo nên một cuộc cách mạng thay sim đâu ạ 😁
nam0812
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nếu micro-Sim chỉ khác sim thường về kích cỡ thì có khó gì với các chuyên gia.
pron nguyen
ĐẠI BÀNG
11 năm
thật ra cái sim chuẩn bây h có thể gọt giũa lại đc mà, chịu khó tí thui
dkchoi
TÍCH CỰC
11 năm
Cái này chưa chắc à nha. Nếu tất cả những khái niệm Micro -Sim như vậy thì cái thẻ nhớ Mcro-SD mà mọi người thường sử dụng cũng gọt từ thẻ SD ra chắc?
Thêm nữa, nếu đơn giản thế thì mọi người theo dõi iPad có xôn xao lo lắng đến như vậy khi tính đến chuyện sd 3G không?
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019