iPad - Mỗi nhà nên có hơn một chiếc

airwalker
13/6/2022 17:22Phản hồi: 289
iPad - Mỗi nhà nên có hơn một chiếc
Chào các bạn, tinhte mới phát động game review iPad nên mình cũng góp vui bằng một bài. iPad thì chắc chắn các fan đều thuộc lòng từng dòng một, cấu hình ra sao, khác biệt thế nào, nên mình sẽ không review về kỹ thuật và cấu hình nữa, thay vào đó mình sẽ kể cho các bạn nghe những chiếc iPad đang giúp cho giao tiếp hay sử dụng hàng ngày của các thành viên trong gia đình mình với nhau và bên ngoài thực sự tốt hơn.

Gia đình mình có 3 người, tổng số iPad nhà mình đang có là 4 chiếc, bao gồm 1 iPad Pro 11 M1, 2 chiếc iPad Mini 6, và 1 chiếc iPad Pro 10.5. Nếu mà tính cả ông bà nội ngoại mấy cái iPad Gen 7-8 gì đó nữa nữa thì lên tới 7 chiếc. Nói vậy để thấy iPad là một thiết bị được cả nhà yêu thích, từ trẻ con, trung niên và người có tuổi. Nó rất dễ sử dụng, chỉ có thao tác chạm và chạm.

Giao tiếp trong nhà

Do tụi mình sống riêng, không ở chung với ông bà, ngoài việc thăm hỏi, đi du lịch với nhau thì giữ liên lạc với nhau qua iPad rất quan trọng. Bé nhà mình (sở hữu cái iPad Pro 10.5) luôn thích gọi điện qua FaceTime cho ông bà nội và ông bà ngoại, từ khi có FaceTime Group thì mọi thứ càng thêm vui vẻ. Nhất là khi bạn ấy được điểm cao, hay mua một món đồ chơi nào đó, thì người đầu tiên muốn khoe là với ông bà. Rồi thì những chuyến du lịch của gia đình, mặc dù không thể lúc nào cũng gọi điện cho ông bà liên tục, nhưng nhờ có Shared Album mà ông bà luôn được thấy những bức ảnh nhí nhố vui vẻ của con cháu.

Cũng cần nói thêm là đối với gia đình mình luôn quán triệt việc con cái lập gia đình đều phải ở riêng, và ưu tiên gia đình riêng của mình, nhiều lúc không ở với ông bà mình cũng thấy áy náy. Nhưng nhờ công nghệ bây giờ mà chúng ta luôn được nhìn thấy nhau hàng ngày, kể cho nhau nghe những buồn vui, do đó cuộc sống dù không ở chung nhưng vẫn cảm thấy ấm áp hơn rất nhiều. Mình luôn biết ơn bố mẹ mình đã luôn tạo điều kiện cho con cái có sự tự do tối đa, chưa bao giờ muốn con cái phải bận tâm đến mình, mặc dù mình là con 1 trong nhà.

Với thế giới bên ngoài

Mình không cấm con sử dụng iPad, miễn là con dùng nó có mục đích. Bạn nhà mình thì lại không thích game (ơn trời) nên mình không gặp khó khăn lắm trong việc quản lý con dùng iPad.

Trong thời gian học online vừa qua iPad thực sự là thiết bị tuyệt vời cho bạn nhà mình vào lớp 1 nhưng phải học online. Mình thực sự không biết phải hướng dẫn con dùng laptop qua Zoom như thế nào với bàn phím, chuột… trong khi tay con cầm bút còn chưa vững nữa là rê chuột. Lúc đó, với cái iPad chỉ có chạm và chạm mới thấy giá trị của nó. Chiếc iPad Pro 10.5 chỉ cần AirPlay lên SmarTV của nhà là bạn ấy đã có một màn hình học tập vô cùng trực quan. Mình khi ấy cũng WFH nên nhờ vậy cũng theo dõi được nội dung con học trên màn hình lớn. Rồi những bài Quizz Test con phải làm cũng dễ dàng hơn nhờ tap tap vào multiple choice thay vì rê chuột và click. Toàn bộ những bài học lúc đó đều được đưa lên online với nội dung được số hoá. Giờ đây việc học online đã qua thì iPad lại giúp con kết nối với các bạn trong lớp, làm các group project và trò chuyện với các bạn trong thời gian nghỉ hè.

iPad còn là công cụ giúp bạn nhà mình kết nối với thế giới bên ngoài thông qua những kênh youtube bổ ích về địa lý như national geographic, nhờ có iPad mà bạn ấy cũng tự học cộng trừ nhân và chia trước khi vào lớp 1 qua một số kênh dạy học của hocmai.vn.

iPad Pro 10.5

Quảng cáo

Đây không phải chiếc iPad đầu tiên của mình, nhưng nó là chiếc iPad gắn bó lâu nhất, và quả thật nó cũng rất là bền bỉ. Mình có iPad Pro 10.5 khoảng 2017, lúc đó mình được công ty support mua đồ công nghệ, mình chẳng biết mua gì, lúc đó Apple ra iPad Pro 10.5 với điểm nhấn là màn hình ProMotion 120Hz giúp thao tác mượt mà hơn nên mua thử xem. Mình cũng rất thích thiết kế bo góc của iPad Pro 10.5 hơn các thế hệ Pro sau này, nó cho phép người dùng cầm “có cảm giác” hơn là vát thẳng. Nếu có 1 từ dành cho chiếc iPad này thì chỉ có thể là “bền bỉ”. Chinh chiến với mình rồi đến đời con vẫn dùng tốt!

Có 1 kỷ niệm vui vui với chiếc iPad này của mình là vào năm 2018 khi mà mới hết bảo hành thì đột nhiên nó bị tắt không tài nào bật lên được, cứ bật nháy táo rồi lại tắt ngóm, kích sạc thế nào cũng không nổi. Lúc đó mình có việc qua Singapore nên cầm đi và hi vọng họ sẽ cứu được nó. Khi mang vào thì nhân viên kiểm tra và nói máy đã hết BH nên chỉ có thể đổi máy mới bằng giá gần bằng mua mới, nhưng họ có 1 offer tốt hơn đó là họ sẽ ghi là lỗi pin không lên nguồn, và mình chỉ mất khoảng 2tr để được đổi máy mới với lỗi pin (Apple không sửa chữa hay thay thế linh kiện iPad nên bất cứ lỗi nào thì cũng đổi máy mới). Khỏi phải nói mình ok ngay với special offer này từ Apple. Cho tới bây giờ thì chiếc máy trả bảo hành này vẫn bon bon.

iPad Mini 6

iPad Mini 6 là chiếc iPad mình yêu quý nhất và sử dụng nhiều nhất, bởi vì nó rất nhẹ, mình mang nó đi muôn nơi được, bỏ nó vào túi áo khoác được. Nó chính là lý do mình bị vợ cằn nhằn vì ngồi trong toilet lâu. Mình thích phiên bản màu Grey, nhưng khi iPad Mini 6 ra mắt nó thực sự rất hot, mình phải lấy màu mà mình không thích, cái màu nó hơi yếu yếu, giống như đứa em út trong gia đình iPad vậy. iPad Mini làm gì cũng tiện, lướt Facebook, Tiktok, đọc báo, lướt web. Điều đáng tiếc nhất là chưa có ProMotion 120Hz. Nếu như bạn đã có iPhone 13 Pro, có iPad Pro 11 thì sẽ quen với 120Hz, sử dụng iPad Mini 6 sẽ có chút gì đó chưa hài lòng, mặc dù màn hình nhỏ khiến cho sự khác biệt đó đã giảm đi mấy phần.

Quảng cáo

iPad Pro 11 M1

Con khủng long nhỏ này lúc mới ra mắt được mình mua về với mục đích sử dụng trong công việc (sau khi đã thừa kế lại cho bạn nhỏ chiếc iPad Pro 10.5). Thực sự thì minh không dùng iPad Pro 11 M1 nhiều lắm, nhưng nó lại giúp mình tiết kiệm khá nhiều thời gian. Công việc của mình hiện nay liên quan nhiều đến thiết kế, nhưng ở khâu lên ý tưởng, brief và duyệt chứ không phải design. Do đó mình cần một màn hình tương đối, màu sắc chân thực và iPad Pro 11 M1 hoàn toàn đáp ứng được điều đó. Màn hình Liquid Retina của iPad view ảnh khá chính xác về màu sắc, hi vọng Apple không loại bỏ màn LCD trên iPad Pro chứ dùng màn OLED mình thấy không ổn lắm. Khi một thiết kế gửi cho mình, điều mà agency mong muốn nhất là feedback phải được gửi lại thật nhanh, do đó mình hoàn toàn note thẳng vào file ảnh và gửi lại cho thiết kế rất tiện, hoặc là với những điều chỉnh nhỏ mình hoàn toàn dùng Affinity for iPad để chỉnh sửa.

Nhớ lại thời gian dịch, tất cả WFH mà cực nhất là phần ký tá, nhiều khi mình nhận giấy tờ ký online từ nước ngoài gửi về, nhưng do sai sót gì đó mà gửi ngược lại thì lại mất cả tuần, nhờ có PDF Expert app mà tất cả được giải quyết vô cùng nhanh gọn với tính năng edit PDF siêu đỉnh. Rất recommend app này cho các bạn phải làm việc nhiều với định dạng PDF.

Kết

Đối với mỗi thành viên trong gia đình mình, chiếc iPad đã trở thành một công cụ kết nối mạnh mẽ với nhau cũng như trong công việc, học tập riêng của mình. Nó chưa phải là một thiết bị phải có nhưng có nó cuộc sống sẽ tốt hơn rất nhiều.

#ReviewiPad
289 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hoàn toàn đồng ý, vì nếu mọi người trong gia đình cách xa nhau thì cần phải có phương tiện để liên lạc! Chúc mừng bạn đã có giải pháp Ipad phù hợp với nhu cầu gia đình mình!
@geoterre Hoàn toàn đồng ý nhá.
Nhưng góp ý là mỗi gia đình VN nên mua 10 cái iPad nhá, chứ 1 cái thì nhằm nhò gì.
@geoterre Dư tiền thì mua. Còn không thì iPhone là đủ tất cả nhu cầu cs.
dạo này bỏ bê iPad quá, cập nhật lên ipados 16 trải nghiệm được tí là bỏ xó luôn 😔
TienMinhTran
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Mikeknowsme cho mình hỏi giờ ipad pro họ nâng cấp kết nối màn hình rời tốt hơn rồi thì mình dùng ipad pro thay cho apple tv được ko ? , với lại để remote ipad pro thì mình có dùng controller hoặc siri remote được ko, hoặc có cách khác ko bạn ?
@TienMinhTran Tất nhiên iPad Pro thay thế Apple TV quá tốt r, app apple TV có trên iPad Pro Mà. Bạn kiếm màn rời hỗ trợ thunderbolt nữa là best
TienMinhTran
ĐẠI BÀNG
2 năm
@airwalker thì mình kết nối với TV mà để ipad ngay chỗ TV nên ko biết dùng remote nào để điều khiển được ipad pro như apple tv (loại này ko phải app mà là tv box của apple)
@TienMinhTran Chắc bạn nên điều khiển cái iPad đó từ iphone.
Junwei
TÍCH CỰC
2 năm
Hồi chưa mua iphone 13 pro max còn hay lấy con ipad pro 12.9 ra xài, từ lúc có rồi không đụng tới nữa , giờ để lại cho con bé chơi game thôi.
nhà có bao nhiêu bé thì nên có bấy nhiêu ipad, không là anh em tương tàn
@shadowtitan123 Ipad đủ giúp kết nối thành viê
nhà có con nít thì cứ mua để dỗ, 1 cái thì cho con ăn, 1 cái thì cho đứa lớn đi toilet coi, cái kia thì để cho đứa khác ngồi im. có ipad thì gia đình hạnh phúc quá con gì... Cái bài này nhảm nhí hết sức.
spectre007
ĐẠI BÀNG
2 năm
@angle_squall Ông đi dạy thằng giàu xài tiền là dốt rồi. Thằng giàu nó đi ăn trên xương máu người khác (hoặc của nó) thì dễ gì nó nghe người khác nói. Lên đây là ông chỉ nên im lặng nghe bọn giàu khoe cách xài tiền và cách nó đào tạo ra những thế hệ tương lai tởm lợm như nó thôi. Tiếc là con ông sẽ phải sống chung với lũ con của nó...
spectre007
ĐẠI BÀNG
2 năm
@airwalker Đúng rồi bác, IT bán rẻ sức khoẻ mà chẳng lẽ chỉ đủ ít tiền sắm dăm ba cái iPad? Bác khoe nhà có 4 cái iPad là dở rồi, còn phải khoe thêm các dịch vụ đi du lịch ở phòng tổng thống 80tr/ngày thì anh em mới biết bác là ai chứ ẩn ý thì anh em lại nhầm bác là trọc phú sỏi đấy
@spectre007 Ừ tiếc là tinhte nó lại chưa có campaign cho ae review phòng tổng thống 😆
dvl801199
ĐẠI BÀNG
2 năm
@angle_squall ipad cũng chỉ là công cụ, nhiều hay ít nhiều khi ko quan trọng, quan trọng cách mình sử dụng nó thế nào cho gia đình, phục vụ cs tốt hơn thôi, nói chung do quan điểm và tư duy của người dùng.
Nhà mình mỗi người một chiếc 😁 nhưng sau này vợ mình thích cầm điện thoại hơn nên vợ mình không dùng nữa. còn 3 bố con thì mỗi đứa một cái. bố 12"9, anh hai từ 9 tuổi đang dùng 12"9, con gái thì tay yếu hơn nên xài 11 thôi :D đợi 2 năm nữa lên 12"9.

Màn càng to, loa càng to thì nội dung vào đầu càng rõ ràng, kết quả là nội dung ra càng rõ ràng.
cuongbu
TÍCH CỰC
2 năm
@cuhiep E cũng thích to kakakaka
Macole
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cuhiep Việc từ bỏ tab để sài big phone là 1 sai lầm lớn. Sài con tab 10 inch thấy đỡ đau đầu nhức mắt hơn hẳn. Từ khi quay lại tab bỏ hẳn phone, chỉ còn nhắn tin gọi điện là chính.
@Macole Đúng r ak. Ngoài việc to bản hơi bất tiện chứ duyệt nội dung thấy khoẻ mắt hơn mấy con phone kể cả 6.7 inch
Phệu TMC
TÍCH CỰC
2 năm
Khoảng 5-6 củ thì mua con gì giờ bác nhỉ. Mục đích mua về cho bé lớp 1 học.
Khiem Lee
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Phệu TMC gen 7 8 ấy bác hàng 98 thôi
Phệu TMC
TÍCH CỰC
2 năm
@Khiem Lee E cũng tính mua hàng 2nd thôi 😃 băn khoăn quá.
mấy ông kẹ này ăn sung mặc sướng riết quen, bài nhảm, mang tính khoe của là chính, nhà 4 người có 6 cái ipad? để làm thớt mần cá?
@airwalker Thế nhà bạn cần mỗi người 1 cái, thì nhà khác cũng nên cần mỗi người 1 cái à? Bạn có chắc là thu nhập tài chính của bạn cao hơn tôi không? Mà không cần biết là cao hay thấp hơn, khi ngta cố gắng cho con cái ngta hạn chế nhất tiếp xúc, sử dụng những thứ này nhất có thể, thì bạn lại khuyên nên mỗi người 1 cái, để làm gì? để cắm mặt vào tiktok cả ngày hay là để khi gđ ngồi với nhau, mỗi người ôm 1 cái? Bạn ký tá giấy tờ ở nc ngoài gửi về, có vẻ là bạn oai đấy, lắm tiền đấy. Mình k gato với bạn, mình chỉ thấy bài viết có phần rác
@Giang Không Xấu Trai 😆 Ô hay bạn (và nhà khác) ko cần thì ai ép mua nhỉ? Bạn là thể loại đọc cái gì ko phù hợp với mình cũng nhảy đổng lên? Bạn chịu sức ép từ quan điểm của người khác kém thế?

Tôi mua iPad cho thành viên trong gia đình ko có nghĩa tôi ko đưa họ đi du lịch thường xuyên, ko đưa con cái đi picnic hàng tuần và ko có các hoạt động thể thao hay giao lưu khác bạn nhé. Bạn nghĩ cái iPad là rào cản cho những việc đó à? Bản thân bạn không thể tạo ra những hoạt động đó, thì cho dù có hay ko có iPad bạn cũng vẫn không thể làm được, thế nên đừng đổ lỗi cho cái thiết bị.

Nhà bạn cắm mặt vào tiktok là do bạn ko biết dạy con, và do gia đình bạn không có nhu cầu giao tiếp với nhau, chứ đâu phải nhà ai có thiết bị công nghệ cũng làm như vậy? Cái đó bạn phải tự vấn lại bản thân mình không có tiếng nói trong gia đình, không ai nghe lời khuyên của bạn thôi. Còn nhà người khác ko thế ;)
tminhdn
TÍCH CỰC
2 năm
@PhanDat123BL nói chuẩn đấy bạn ơi. éo mẹ nhà 1 cái ipad thôi xài đã ớn lắm rồi, tụi này nó đòi mỗi người mỗi cái, ảo ma canada luôn. ko lẽ đi làm về xong người nào người nấy cắm mặt vào cái ipad hay sao ko biết :v
spectre007
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Giang Không Xấu Trai Thôi ông ơi, để người ta có chút an ủi về kho tàng iPad của người ta đi? Ông lại cứ sồn sồn, đó có thể là hạnh phúc duy nhất của người ta đấy, đừng có phá hỏng nó kẻo người ta lại trầm cảm.
Jangka
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vài năm nữa OLED cải tiến sẽ rất bền ko sợ nữa.
@quang0queo có chắc không, sao thấy mấy tông màu sáng gần trắng xem trên LCD mấy con iphone đời cũ nó mất chi tiết hơn hẳn iphone Oled thế. tông màu tối thì khỏi nói. dùng đèn nền thì không thể kiểm soát tương phản tốt nên chi tiết nó cũng không bằng được Oled.
iáT Tài
TÍCH CỰC
2 năm
@airwalker Mình cũng thích lcd hơn oled. Chắc do cái độ bão hoà màu, và tương phản của lcd nó dịu mà mềm hơn hơn oled. Do oled tắt bật dc từng điểm ảnh nên tương phản giữa vùng màu rất cao.
Thêm nữa lcd có đèn nền hắt lên nên mình thấy độ sáng cũng tốt hơn.
iáT Tài
TÍCH CỰC
2 năm
@quang0queo Mình nghĩ do đèn lền của lcd mặc định nó là đèn màu trắng sáng sẵn rồi, còn của oled là sự kết hợp của 3 màu nên ko tự nhiên bằng.
@iáT Tài Do màu chủ đạo trong thiết kế bên mình là màu trắng, mà màu trắng trên LCD nhìn nó "inspire" hơn rất nhiều trên màn OLED, nó cứ bị ngà ngà bạn ah.
Ủa rồi không giao tiếp trực tiếp đi mà phải gián tiếp thông qua Ipad @@
@MID217 Tôi thích thì tôi nói. Ai cấm quyền tự do nói nhỉ. Bạn lại tấu hài =))
@John Chris Vô nói như mình đúng đắn còn ngta là sai, giọng điệu thì như lên lớp người khác mà tưởng hay. Còn quy chụp người khác là trẻ con, đánh giá 1 cách đầy thiếu học mà tưởng mình cao thâm
@MID217 bạn đọc giọng điệu tác giả sẽ hiểu. Mà có khi bạn là chung thuyền cũng nên. Thôi nhường sân khấu cho bạn đấy =))
@John Chris Loại quy chụp người khác thì tốt lành gì mà tỏ ra thanh cao, hề hước đâu không thấy chỉ thấy sự kém duyên.
Vs mình thì máy tính bảng là sản phẩm thừa thãi trong nhà. iPhone cỡ nhỏ + iPhone Pro Max + Z Fold + Macbook + TV là đủ.
@QXPro Nhưng nếu nhà có nhiều thế hệ thì cái ipad vẫn là cái dễ sử dụng, từ bà già đến trẻ con 😁
Nhà có 5 người , ai cũng có ipad thì sau giờ làm cả nhà: bố đọc báo, mẹ coi cung đấu netflix, con chơi minecraft, ông bà chat voice với người thân.... Best gia đình hạnh phúc và ấm cúng =))
@quytocdo_tl Chứ không lẽ 5 người ngồi lại cái bàn ăn, nói chuyện cho đến lúc đi ngủ mới thôi hả
spectre007
ĐẠI BÀNG
2 năm
@quytocdo_tl Chủ yếu người ta có tiền mua iPad cho mọi người trong nhà là người ta đã thấy best hạnh phúc rồi đó bác, nói mãi người ta lại buồn trầm cảm vì không được hưởng ứng í
cuongbu
TÍCH CỰC
2 năm
Ngưỡng mộ bác quá
Ngày xưa cũng có iPad mini nhưng rồi rất ít dùng đa phần dùng điện thoại và laptop
robben05
ĐẠI BÀNG
2 năm
Giờ thì cắm đầu vô mấy cái này thôi nên thấy nó thần thánh, con cháu đâu còn cảm giác háo hức về quê thăm ông bà như xưa, cuối tuần thì dành cho mấy cái mall vì ông bà ngày nào cũng gặp rồi. Cái nào cũng có mặt tốt xấu của nó đừng có làm quá, bạn nói 1 hồi có cảm giác cái ipad là lẽ sống của cả gia đình dòng họ
@robben05 Cả nhà mình ở thành phố, muốn sang nhà ông bà mất 5 phút chạy xe thì về quê làm gì bạn?

Bạn sống thì cứ chọn ra cái nào tốt cho gia đình mình áp dụng cho phù hợp chứ.

Cái iPad cũng chỉ là công cụ thôi. Cuộc sống có rất nhiều thứ enjoy nhưng ko phải vì thế mà phủ nhận được những tiện ích mà đồ công nghệ mang lại.
robben05
ĐẠI BÀNG
2 năm
@airwalker Mình nói vậy thôi chứ biết cái ipad giờ là lẽ sống của cả gđ bạn rồi nên có ai nói gì bạn cũng chống chế dc thôi!
@robben05 Biết luôn vậy đó hả 😃 vậy mà kêu mình về quê thăm ông bà.
dslkhodau
TÍCH CỰC
2 năm
Thế mà mình chẳng có chiếc nào, vẫn ổn. Kỳ thật
Mỗi nhà mỗi ng nên có hơn 1 đôi giày chạy, 1 cặp vợt cầu lông nghe hợp lý hơn
Ngày xưa quây quần bên nhau xem tv mới ấm cúng chứ h tối mỗi ng căm mặt vào màn hình thì còn cái gì?
@namphuong000 đúng ạ, title như loằn, áp đặt
Nhà ko lo giao tiếp với nhau mà cắm mặt vào cái ipad
@Mongtonhatlang Đọc bài không kĩ rồi nói cắm mặt vào ipad. Bài về iPad không lẽ kể thêm thời khóa biểu cả ngày vô, sáng dậy ăn sáng, trưa nghỉ trưa. .... thế mới chịu à
grozar
CAO CẤP
2 năm
Đi làm về tối chả ngồi PC nổi nữa, toàn cầm iPad rồi nằm lướt web 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019