iPad Pro 12,9" sạc nhanh hơn 64% với bộ sạc USB-C mới

Duy Luân
26/3/2016 6:10Phản hồi: 158
iPad Pro 12,9" sạc nhanh hơn 64% với bộ sạc USB-C mới
Apple mới đây đã ra mắt sợi cáp đổi từ USB-C sang Lightning, và nếu dùng cáp này với cục sạc USB-C mới công suất 29W thì iPad Pro 12,9" của bạn sẽ sạc nhanh hơn 64%. Trang 9to5Mac đã thử nghiệm việc này và nhận thấy rằng sau 20 phút cục sạc USB-A 12W đi kèm theo iPad chỉ sạc được 5%, trong khi cục USB-C thì đẩy vào tới 14% dung lượng pin trong cùng khoản thời gian như trên. Bài thử nghiệm được thực hiện với chế độ Airplane mode, tức là tắt tất cả mọi kết nối không dây. Ngoài ra, 9to5Mac cũng có thử sạc khi mở màn hình ở độ sáng tối đa, lúc đó cục sạc 29W giữ được điện ở mức hiện tại, trong khi cục 12W không cấp đủ năng lượng nên máy vẫn tiếp tục bị tiêu hao pin.

Hiện tại mình cũng đang xài iPad Pro 12,9" và rõ ràng thời gian sạc pin bằng cục sạc mặc định khá lâu, đây có thể là giải pháp tốt hơn để chúng ta có thể sạc máy nhanh hơn. Cục sạc USB-C hiện đang bán giá 50$, sợi cáp USB-C Lightning là 25$. Khi nào bọn mình có cục USB-C và cáp này ở Việt Nam thì sẽ thử lại cho các bạn xem thế nào.

Nguồn: 9to5Mac
158 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

gobig2006
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình dùng sạc anker IQ 4 port, sạc cũng thấy nhanh. Sài theo ad thì hơi tốn kém quá.
@gobig2006 Fan apple thì ko tốn kém đâu. E troll tí
Chắc do đã xài chuẩn 3.0 cộng vs công nghệ sạc nhanh, chứ nhiều USB-C giờ vẫn xài 2.0 như microUSB.
Lyncol Bui
ĐẠI BÀNG
8 năm
@QXPro 3.0 hay 2.0 không quan trọng đối với tốc độ sạc bạn ơi! Cái khác biệt ở đây là cục sạc USB-C cho MacBook có công suất đến 29W, còn cục sạc theo iPad Pro chỉ có 12W.
Mình sạc iPad Pro bằng sạc 12W vừa xem video thì càng ngày càng tụt pin! Chỉ khi tắt màn hình máy mới lên pin mà vẫn cực chậm! Tiếc là không có dây USB-C to Lighning để sạc thử xem thực tế nhanh cỡ nào! 😔(
Có đung được cho iphone và ipad air 2 đổ xuống ko mod?
Apple chuyên gia hút máu kiểu này. Cứ bán chán, người ta mua nhiều, tích hợp mấy công nghệ vừa vừa, xong làm cái tốt hơn bán ra.
Giờ thêm ông LG nữa, lại còn modul bán giá cắt cổ. Định học apple bán ăn phụ kiện ấy.
Dự là con G5 năm này bị cặp s7 đè bẹp. Còn ông Táo thì năm nào cũng bán khỏi cần nghĩ.
Mà hôm qua đọc bài CEO LG nói về Iphone SE mình nghĩ số lượng SE bán lại bằng cả đám Lg cộng lại mất.
Xem cái clip bên Mỹ nói phóng viên phỏng vấn người Mỹ hay sao ấy nhỉ. Đưa cho 2 cái 5s nói 1 cái là SE mới ra mắt. Thì ông nào cũng kêu cái mới ra mắt pin tốt, màn hình đẹp, sáng hơn, hiệu năng cao hơn. Còn nói chắc chắn sẽ mua Iphone mới mới kinh chứ. Chỉ có Táo mới làm đc như vậy thôi
Đừng có bác nào ném đá bảo ifan hay samfan nhé. Mình dùng qua hết rồi.
newslove
TÍCH CỰC
8 năm
@bachhonghung Cái mà bạn nói là cái mà những người học về kinh doanh và người đang kinh doanh ai cũng biết từ mấy trăm năm nay, chẳng có gì lạ cả bạn ơi
Người kinh doanh người ta tình như thế nào để cạnh tranh với các hãng khác, có sản phẩm khác và hơn hãng khác, và quan trong làm sao lấy được tiền của thiên hạ.
hieuvu94
TÍCH CỰC
8 năm
@bachhonghung tin tôi đi, nếu bạn làm CEO như các ông ấy thì bạn cũng sẽ "chơi chiêu" này thôi, hoặc ko lẽ bạn đổ hết tiền của vốn luyến của công ty mình ra làm đồ tốt cho người ta xài rồi bán giá rẻ ???? nói thì ai chả nói được, làm được hay không mới là chuyện khó
@bachhonghung 1 năm ngta mới ra sp mới chả nhẽ ko được tích hợp thêm công nghệ mà bắt ng dùng đợi thêm 1 năm nữa mới cho họ xài hơi uổng,đấy ngta gọi là cải tiến nhẹ. SE Ngoại trừ màn ra thì cái gì cũng hơn 5s thật mà 😁 Người Mỹ yêu nước,họ thích dùng sp của nước họ là đương nhiên thôi,vs lại sp của nước khác cho dù có nhỉnh hơn đi nữa thì cũng ko đáng kể :3
@bachhonghung Cục 30w ông mua ngoài cũng 700k rồi nên nó ko kèm đâu =)))
Dùng dc cho iPhone ko, sao ko thấy Apple ghi tương thích. 😔
P/S: Công nhận sạc Apple có khác. Bỏ cục sạc 29W vào ta có ngay cục sạc nhanh (Quick Charge)
@nguyensang12 Các hãng khác bán củ sạc nhanh kèm luôn với máy.
Đúng là chỉ có i cuồng mới tìm cách vẽ vời nâng bi táo.
hài vãi. ko biết sắp tới apple có đưa iphone ipad về chung chuẩn C với các đội khác ko hay vẫn giữ cái chuẩn kia để kiếm tiền phụ kiện
@nguyensang12 bắt bẻ chi mấy chuyện nhỏ nhặt đó . Hiểu ý bác ấy nói có con macbook sử dụng cổng usb-c được rồi .
@baohen1510 Tên của you em đọc thêm chữ nha. @_@ Mà thui stop. Loãng topic.
@nguyensang12 Cách bạn nói chuyện như con nít ấy nhỉ . Nếu bạn thấy người ta viết sai thì sữa lại . Không cần phải tỏ ra khó chịu vậy đâu .
Chúc mừng ifan có một phụ kiện mới với tốc độ như ý muốn. Apple cao tay thật, bán đò chính hãng ko ra gì sau đó bán thêm phụ kiện ngon hơn nên mới móc túi dc fan chứ. 50$ cho củ sạc và 25$ cho cáp chuyển đổi như vậy là lời to rồi 😁:D:D
@Đỗ thánh 2014 Giờ mới biết chiêu này ah :D...ca hoài một bài hút máu từ năm nay qua tháng nọ kg thấy chán hả =))...đổi bài đi vì apple nó chưa có để ý, lên trên forum discuss của apple hô hào dùm đi, để ng dùng hàng apple như mình đc lợi...cảm ơn trước nhé ...
@Cupertino Tiếc là mình ko biết tiếng anh nên ko biết gào thét giùm các bạn. mà có gào thét cỡ nào đi nữa nó cũng chẳng nge đâu, nó có coi người tiêu dùng của nó ra gì đâu mà. Tất cả là lỗi của người tiêu dùng. Thôi để nó giảm danh số thì may ra nó còn lắng nge người tiêu dùng như anh Samsung vậy. :D
@Đỗ thánh 2014 Khổ lắng nghe ng tiêu dùng mà sao doanh số flagship càng ngày càng tụt vậy :rolleyes: các fan sam cứ chửi ng xài hàng apple là sheep này nọ nên ng ta ghét chả thèm mua là phải rồi...biết lắng nghe nhưng kg biết cách cư xử với đối thủ lẫn ng tiêu dùng của đối thủ thì đừng mong ng khác ủng hộ nhé ;) và cái này thì mình đổ lỗi cả samsung lẫn samfan nhé :D
@Cupertino Số lượng mà chửi nhau đếm trên đầu ngins tay bác ơi, mấy thành phần đó chắc chỉ muối bỏ biển mà fan của apple đâu có vừa. Nào là sàm fan, mà trong đây bác cũng biết có vài thành phần ko cần biết j có topic nào của ss là nhảy vào móc bới. Mà đã là fan cuồng như bên nào cũng như nhau thôi :D
GTT
ĐẠI BÀNG
8 năm
20p mà được có 5% là buồn rồi, còn may 😁
phoenixna
TÍCH CỰC
8 năm
@Nguyễn Lê Anh Thư Hình như bạn có vấn đề đọc hiểu. Để m giải thích ý m nhé. M mua note với cục sạc đi theo máy. M sạc khoảng 30p máy đc hơn 50%. Pin note hơn 3000, bằng 1/3 ipad 10000. Sạc theo máy của ipad 20p đc 5%, nếu tính pin tương đương thì 20p ipad sạc so với note đc 5x3 = 15%. Cứ cho 30p ipad sẽ đc 20%, vẫn thua con số 50 nhiều lắm. Còn bỏ ra gần 100$ mới đc tương đương với thằng ko bỏ ra xu nào :D hài ko
BengPr0
CAO CẤP
8 năm
@phoenixna Thánh ơi. Ông tính rồi so theo % thế thì hoà cả làng. Tính như thánh thì 1% pin ipad có dung lượng pin = 1% pin của note ak. 1% của 10000 là 100mah. 50% của 3000 là 1500mah. Người ta sạc 30p được 750mah, ông sạc 30p được 1500. Tính ra ông chỉ nhanh gấp 2 lần thôi. Note có hỗ trợ công nghệ sạc nhanh tất nhiên là phải nhanh như thế rồi. Còn ipad nó làm gì có sạc nhanh
phoenixna
TÍCH CỰC
8 năm
@BengPr0 Bạn có đọc kỹ ko? Cách tính của tôi là 3% note bằng 1% ipad. Và ý của tôi là công nghệ của ap bjo tụt hậu so với ss nhiều. Vậy mà giá vẫn cao
BengPr0
CAO CẤP
8 năm
@phoenixna 3% note = 90mah. 1% ipad = 100mah. Thế mà bằng nhau? Ak nhớ k lộn thì ipad pro pin 11 12k chứ k phải 10k. Nhưng cứ cho là 10k thì bác tính vậy cũng k đúng. Phải quy ra số mah thì tính mới là đúng. Nhưng chung quy thì đúng là note sạc nhanh gấp 2 lần. Cái đó k phản đối. Còn công nghệ lạc hậu hay gì thì hậu xét.
"""The new adapter will be a welcome option for iPhone and iPad owners who also own a 12-inch MacBook, which uses a 29W USB-C Power Adapter. """
Chuẩn bị chiến thôi các bác. Kaka
75$ cho 1 bộ sạc, quá nhọ. 😁

P.S. Mình vẫn dùng củ sạc mặc định kèm theo máy. Điện thoại từ 1-2 tiếng. iPad Air thì khoảng 3 tiếng. Tính từ mốc 20%.
Toàn sạc vào những giờ quái chiêu (nghỉ trưa, tối trước khi đi ngủ) nên không sợ.
Apple có quả sạc cực kỳ cùi mía. Dòm mấy con đth tàu còn sạc nhanh hơn mấy cái sạc đi kèm của iPhone. Có cần phải ky bo hút máu người dùng thế không Quý ông luôn to mồm "Vì người dùng"
huydinh83
TÍCH CỰC
8 năm
@hypous Mời bạn cứ dùng sạc tàu nhé
@huydinh83 Tại sao phải dùng sạc tàu cho nguy hiểm ra, mình chỉ thích dùng cục sạc của hãng cho chuẩn thiết bị.
Vậy mua
Đúng là dỏm thiệt , sạc con 6s gì mà mất hơn 2 tiếng đồng hồ, nhiều khi cần đi liền chả đc bao nhiêu 😔...
@Cupertino Cực chẳng đã, mình sạc con 6+ toàn gần 4h mới full được, nhiều khi đi nhậu về đêm quên sạc là hôm sau khóc luôn
ngole88
TÍCH CỰC
8 năm
@hypous Kì vậy, Máy mình nếu xài kiệt pin thì sạc đầy cũng đâu tới 3 tiếng đâu ta. Sạc củ sạc theo máy thôi nhé. Bác coi lại cục sạc hoặc đuôi sạc trên máy xem. Có thể củ sạc có vấn đề hoặc lỗ sạc bị dơ (bẩn).
hanakihide
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hypous bác sạc bằng sạc của Ipad ấy, khá nhanh, cỡ 2h30 là đầy
@Cupertino Bạn dùng sạc ipad bật chế độ airplane lên thấy kết qủa khác biệt liền
@Vodanh_vohinh Có mình xài rồi, có khác...mà mới bán cái ipad rồi...chắc chờ rướt con pro 9.7 về rồi lại xài chung 😁...
Hồi sáng đặt mua cái iPad Pro 12.9 128 GB Cellular từ Bhphoto.com có $949 không tính thuế, tính ra rẻ hơn giá gốc luôn thuế từ Apple đến tận $220. Sau mấy ngày đắn đo quyết định mua luôn Cellular cho tiện, tuần sau nhận được rồi đem trả cái bản wifi cho bestbuy.

Mà mình tính nếu giờ mua 9.7" 128GB Cellular từ apple hay bestbuy $880 trước thuế, mà + thêm thuế thì tới $952 còn mắc hơn cái 12.9" tới $3

Không lẽ tốn thêm hơn $90 cho 2 cái này @@
@harry.pham16 Bạn ơi mua giúp mk đc k
@quananhbaby Rảnh quá cha nội, tui ở Mỹ ông ở VN sao mua giùm được ? Mà $949 chắc cỡ 21 triệu 5. Ở VN iPad Pro 12.9 128 4G bao nhiêu ?
@harry.pham16 Kaka... Tính ra giá cũng vậy hà. Tui mua còn rẻ hơn nữa. Có 20,5 triệu thôi 😃. Mà máy nhập ở Malaysia. Chắc giá ở đó rẻ hơn hết. Hồi đầu cũng tính nhờ bạn xách về. Sau so giá thấy cũng vậy nên mua luôn cho khỏi mất công bạn bè.
Lyncol Bui
ĐẠI BÀNG
8 năm
@harry.pham16 Ôi pác này đúng là "đại gia bàn phím" 😁 :v
@schtroumf Vậy cũng bằng giá rồi. Tui mua cái gì thì không dứt khoát. Lúc đầu định mua bản 32 GB wìfi thui, mà sau đó thì điỏi ý lên 128 wifi, giờ thì lên luôn cellular. Chắc vậy được rồi, không lên 256 đâu @@

Giống 1 năm rưỡi trước ban đâu mua 64GB wifi, mà đổi mấy lần lên bản cao nhất 128GB Cellular luôn
Kết luận cuối cùng. Có thể dùng cho iphone và ipad. Thoải mái. Vì idevice tự động chỉnh nguồn điện vào.
BengPr0
CAO CẤP
8 năm
@Khánh Bee Khoảng 2h đổ lại
@BengPr0 Vậy bằng tui xài sạc 5w 😁
BengPr0
CAO CẤP
8 năm
@Khánh Bee Tui xài sạc 5W thì phải 2h10p trở lên
@BengPr0 Thế sạc 5W của bạn dỏm rùi. Của tui sạc ngang nhau, chênh lệch 2-3 phút là cùng nên chả thấy khác gì 😆
Nhìn quả gân tay nổi thế kia ko biết bạn trẻ đó cầm ipad đc bao lâu nhỉ
Ước gì ip có sạc nhanh + dây cable lighting khó bị đứt hơn.
@ducngock Có ai kêu bác mua đâu, cứ xài ss của bác. Cần gì bác nhảy đông đỏng. Nó hỗ trợ hay ko thì kệ. Bán dc hay ko cũng kệ.
@ducngock Ai xài apple là con chiên còn bạn là con gì "bò "ah
Ko ai ngu đến mức bỏ tiền ra mua thứ mà họ ko cần ko thick
Bạn trẻ trâu thick khám phá thì mua samsung lg
Người thick thanh lịch đơn giản tinh tế thì xài iphone
@ducngock So với Xiaomi thì Apple hay SS đều là đồ giá cao hút máu hết 😃
@ducngock Chỉ có kẻ ngu mới đi ca ngợi đồ SS (dù chú ko nói ở đây) trong khi Xiaomi chả kém gì giá bằng 1/2.
Thông chưa?
longruoi2905
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vãi 20 phút mới lên đc 5% vậy hết pin phải xạc 6h hả :v?
duy900020004
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chỉ tiếc là giờ ko có lúa để lên iPad pro

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019