Ipad Pro full combo lớn lao ở sự khác biệt - The Next Computer

9/9/2020 18:29Phản hồi: 13
Ipad Pro full combo lớn lao ở sự khác biệt - The Next Computer
Chào quý Anh Em Tinh Te , hôm nay mình thức khuya vì mai có cuộc họp nên làm việc muộn chút , nên chia sẻ một chút cảm nhận về cái gọi là liệu Ipad có thể thay thế Mac hay Laptop trong công việc không ở quan điểm một người hay làm việc ở hai phương tiện này ( Bài viết mang tính chất góp vui một vài trống canh , nếu có gì chưa phải xin đừng gạch đá ) .
Xin nói qua về hai bạn mình đang sử dụng .
1) Về Macbook thì mình dùng từ thời Macbook 17 inch đến nay đã là 10 năm , và giờ mình đang dùng Macbok pro 13 inch - 2019 bản 2.4 i5 .
2) Về Ipad thì từ thời Ipad đầu đến các dòng Ipad pro , và đến giờ đang dùng Ipad pro 2020 - 256 - 4G LTE .
* Với mình chỉ có một câu thế này " cái Macbook có thì Ipad cũng có chỉ là đang trên đường tối ưu , còn cái Ipad có thì hiện tại Mac chưa có " .
=> Để phân tích câu trên các bạn hãy nhìn về cái mà Ipad có , nó là gì : linh động với cách hoạt động , tiện dụng khi dùng bút , thích ứng khi cắm magic keyboard .
Với mình từ khi Apple ra keyboard mình dùng ko thiếu một đời nào , tại sao lại có điều này do công việc của mình liên quan đến việc xem , sửa , và cho ý kiến nên cái tiện của Ipad pro và xin phép liên quan khi gọn nhẹ là con Note 20 ultra mang lại ( với mình Ipad pro và note như hai cuốn sổ to và nhỏ ) , cái cảm giác ghi hay tích vào văn bản nó cho mình sự thích thú chứ gõ thì cũng tuỳ thôi , viết ra nhiều khi thấy mình còn có hồn , và vạch vào văn bản , vẽ mô hình sơ đồ nó nhanh hơn nhiều so với việc typing .
Nếu để gọi là nâng tầm Ipad pro và để nó được tin yêu thay cho Macbook ở khoản đi làm thì cái đó chính là Magic keyboard - Ipad os chỉ là giải pháp bổ sung , còn nền tảng chính là bộ bàn phím chuột này - không lích kích , ko quá nặng và to quá như Mac , cắm sim 4G khi cần làm việc là mở ra được luôn hay lúc làm xong ý kiến có thể gửi luôn không cần kết nối qua đâu , ôm trọn trong lòng , khi đi công tác HCM , DN họp thì chỉ cần cầm Ipad pro là đi không cần túi chống shock , và tiết kiệm diện tích mỗi khi làm trên máy bay hay vào phòng họp .
Với Ipad pro nó mang cho mình cái nhu cầu được đáp ứng với Office 365 chạy ngon , việc scan tài liệu đính kèm chú thích với sự giúp ích của Apple pencil thì tuyệt vời hơn những gì chúng ta tưởng .
Với cái cấu tạo Vật lý thì việc để lên đùi không bị ảnh hưởng bởi cái nóng , và mỗi khi trên cung đường sóc cũng không sợ nó ảnh hưởng đến quá trình đọc và cách nó mở ra cũng không tốn nhiều thời gian và không gian khi mở Mac hay laptop ra .
Cái tiện nhất là Ipad mang cho ta cái cảm giác dịch chuyển dễ dàng khi cần một thiết bị không chuyên sâu về lập trình , công cụ xử lý việc một cách đủ để làm các việc trong lúc di chuyển .
Với tôi Ipad với slogan mới của Apple " The Next Computer " lại càng ý nghĩa hơn - nó là thế hệ máy tính tiếp theo , một thế hệ liên quan đến việc cho người dùng trải nghiệm các ứng dụng số trên những nền tảng đã được tối ưu trên PC , laptop trước đây theo một cách làm " nhanh , gọn , đủ " , với PC ta đắm chìm công việc hơn nhưng phù hợp khi ta tĩnh là ít di chuyển , và phải đắm chìm vào việc nhiều hơn khi ta cần chuyên sâu .
Đêm đã khuya , sau là vài dòng dành cho The Next Computer của Apple với trải nghiệm thực tế mong các bạn không ném đá , và hãy chia sẻ những sự thú vị của mình khi sử dụng đồ công nghệ cho công việc của mình nhé .
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình vẫn thèm 1 con macbook đủ nhỏ như ipad để xách đi. Hồi xưa có mac 12, sắp tới hi vọng Apple hồi sinh lại.

Việc của mình làm trên ipad, chậm hơn nhiều so với 1 cái laptop
@Duy Luân đúng luôn. mình dùng cả macbook và ipad pro. nhưng làm chơi cho vui thì ipad chứ làm nhiều thì macbook vẫn nhanh và độ tin cậy cao hơn
Bác này lớn rồi mà khi ăn vẫn phải mở Youtube 😆 e fun tí nha.
@nguyenhanh028pr Okie fun ko sao mà
Cám ơn bác đã chia sẽ
Việc dùng ipad cho công việc thì mình nghĩ là tuỳ từng công việc thôi. Chứ phải đụng là bảng tính nhiều thì ipad lại có nhiều hạn chế
M may mắn là công việc chỉ cần iPad Pro và pencil thôi là đủ. M giã biệt laptop từ 2015 luôn 😊
xedieu
CAO CẤP
4 năm
App nào cho trải nghiệm ghi chú bằng pencil lên file pdf tốt nhất bác chủ thớt ơi? Hiện tại em vẫn ghi chú thẳng lên bằng trình preview mặc định của Apple và chưa dám xuống tiền 169K cho Goodnote vì chưa biết có hơn nhiều không? (Em không có nhu cầu sync siếc gì cả)
@xedieu Mình dùng chính office world 365 , còn nếu như cần ghi âm và viết thì goodnote , midmap thì dùng cái gì mà một năm 465 k .
xedieu
CAO CẤP
4 năm
@KINH Thanh NGUYEN Ồ, em cũng mua 365 mà không biết vụ viết được vào file pdf.
xedieu
CAO CẤP
4 năm
@KINH Thanh NGUYEN Em thử 365 có mở được pdf ra để đánh dấu vào đâu bác nhỉ?
Bulezone2020
ĐẠI BÀNG
4 năm
tập thể dục đi bác
ppcnew
ĐẠI BÀNG
4 năm
Với em thì công việc vẫn cứ Windows, giải trí và làm việc nhẹ nhàng thì ipad! Ipad pro 2020 trong tay bác thì phát huy được hết hiệu quả tuyệt vời của nó! Xin chúc mừng bác nhé!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019