iPad Pro sẽ chuyển qua dùng OLED từ cuối 2021?
Didu
8 thángBình luận: 79
iPad Pro sẽ chuyển qua dùng OLED từ cuối 2021?
Trong lúc đang có nhiều tin đồn về việc Apple sẽ chuyển qua công nghệ mới hơn là Mini LED cho dòng iPad trong năm 2021 thì một nguồn tin tiếng Hàn nói là sẽ có cả iPad Pro với màn hình OLED vào thời điểm cuối năm sau. Mini LED và OLED hoàn toàn khác nhau và mình nghi ngờ về khả năng Apple sẽ ra mắt hai công nghệ mới trong cùng một năm, hoặc là họ sẽ thay đổi quyết định trong tương lai.

Mini LED thực chất vẫn là màn hình LCD như bao thế hệ iPad nhưng khác ở bóng đèn nền mà thôi, trong khi OLED là công nghệ màn hình giống như iPhone sử dụng từ năm 2017 trở lại đây. Theo nguồn tin này, Apple sẽ dùng Mini LED cho iPad ra mắt vào nửa đầu 2021, trong khi những máy ra vào nửa sau sẽ là OLED do Samsung và LG cung cấp tấm nền. Hoặc cũng có thể chỉ iPad Pro 12"9 là được trang bị OLED mà thôi.

Nguồn: Slash Gear
78 bình luận
Cứ từ từ thêm thắt chút ít cải tiến.
@tinhnd Oled trên ip thì cũng chân thực như lcd chứ đâu loè loẹt sai màu như thế giới còn lại kkk
@Jen Minh Tri hẳn là thế giới còn lại 😃
iPhone là nhất =)) haha
@tinhnd LCD+++ thì phải đổi mã danh xưng để phân biệt chứ.
evn203
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Bạn và 500 Anh Em Nhà sx thì phải đặt các tên sao cho dễ loè khách hàng chứ. Vd nhừ SS có Qled, Mấy cái quạt hơi nước nào là biến tần nào là ion- nào là siêu tiết kiệm điện để loè khách hành hết. Mục tiêu quan tâm nhất cũng là móc túi dân đen chứ các bạn nghĩ các nhà sx làm từ thiện chắc. Quan trọng thằng nào móc túi được nhiều hơn thì nhà sx đó thành công. Mấy bà bán thị ngoài chợ còn muốn mua được giá thấp và bán giá cao nữa là mấy công ty sừng sỏ
Năm sau cải tiến mạnh màn hình iPad nhé.

Model iPad dùng màn hình LCD miniLED sẽ chuyển từ Edge LED hiện tại sang Direct LED, tăng phân vùng local dimming để kiểm soát ánh sáng tốt hơn. Màu đen sâu hơn, tương phản cao hơn.

Mẫu iPad OLED thì dùng panel AMOLED SDC và LGD. SDC sử dụng dây chuyền A4 tại Asan Campus, LGD dùng line E5 tại Gumi plant.

Apple yêu cầu cấu hình panel AMOLED cao hơn so với iPhone. Do vậy sẽ sử dụng kiến trúc lắng đọng tandem. Thay vì chỉ có 1 lớp hữu cơ phát sáng như trên smartphone, sẽ xếp chồng 3 lớp để kéo dài tuổi thọ của chất hữu cơ.

Do cả 2 cấu trúc màn hình đều thay đổi nên tăng độ dày, bù lại chất lượng hiển thị tốt hơn hiện tại.
OLED cho IPad sẽ bắt đầu được sản xuất tại VN. Chắc cũng để VN được lắp ráp Ipad chăng.
hppl
TÍCH CỰC
8 tháng
@tuanphien đâu ra vậy trời , công nghệ cao thì chỉ sản xuất ở Hàn , VN nó chỉ coi là chỗ lắp ráp đóng bao bì thôi nhé
@hppl Khi nào phê duyệt thì rõ ngay ấy mà...
@hppl màn hình ip làm ở vn đó b
_ OLED thực ra cũng là 1 dạng màn LCD thôi, chỉ là công nghệ tấm nền nó cao cấp hơn. Ngay cả những công nghệ màn cũ mọi người gọi chung là "LCD" nó cũng có 1 tỉ loại công nghệ chế tạo tấm nền panel khác nhau mà cho ra chất lượng màn LCD khác nhau 😁
@supervisor 03m _ Bạn nên tìm hiểu kỹ hơn tại sao người ta gọi là LCD. LCD có lịch sử phát triển rất lâu rồi chứ không phải mới, từ hồi màn hình chỉ có đen và trắng (vâng, bạn nhìn cái máy tính số học sinh cấp 2 cấp 3 hay dùng, nó là LCD đấy ạ) Và OLED là 1 hướng đi mới của LCD cao cấp mà thôi, thay vì dùng đèn nền phát sáng qua tinh thể lọc thì bản thân mỗi tinh thể trong màn OLED nó tự phát sáng. Không phải vì công nghệ cao cấp hơn thì nó không phải LCD nhé
@iceteazz cái oled tv thì mới là lọc màu như lcd. còn cái oled trên đt hay tablet hiện tại là diot tự phát 3 màu RGB mà ko cần lọc màu.
@iceteazz Chắc chưa thấy tháo màn lcd và oled bao giờ đây mà.
tinhnd
TÍCH CỰC
8 tháng
@iceteazz Phục bạn thật, nói ra để làm gì
Cười vô mặt
bài viết hay
@Anh Vu Huỳnh Hay chỗ nào ?
@Đình.Bảo Hay ở chổ mỗi năm apple hút máu ngày càng mạnh hơn.
phuhaobui
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Mong là vậy
Apple kiếm tiền giỏi thật 😄, mỗi năm thêm chút gia vị lại hot hòn họt
@thinhnguyen1004 đúng rồi, trải nghiệm quá liền mạch vs mượt mà, tốn kém tí ban đầu rồi cứ vậy mà dùng thôi, giờ mình dùng 7plus so với con Xsmax về cơ bản cũng ko khác nhau nhiều, ko lag ko giật (ko game). sang android qua 2 năm là đơ hẳn 😃)
@huykhanh95hup cùng phân khúc thì giá ngang nhau nha bác nên ko gọi là tốn kém đc. mình thì mới đổi từ iphone 7 plus lên XR + ipad air 4 + pencil 2, công việc ko cho phép xài mac 😔 chỉ có anti mới chê thôi
@thinhnguyen1004 chuẩn rồi, nếu xác định ổn định lâu dài và liền mạch thì idrive vô đối thật. 😆
@thinhnguyen1004 dùng từ nghèo mới đúng nhé
từ lúc dùng tv vs đt màn Oled giờ chỉ ngày ngóng đêm mong có con ipad oled, ipad hiện tại xem nội dung đặc biệt phim ảnh thì ko đã do độ sâu màu lởm vđ
Mini Led cho Ipad thường, Air, Mini. Còn Oled cho PRO vậy thôi có gì mà k xuất hiện đc cả 2 trong năm.
@JoseyHan Khả năng con Pro 11 cũng dùng mini LED nữa. Còn iPad thường chắc muôn đời LCD thường thôi, đến màn laminated sau 4 5 năm còn không có mà. Con đó sẽ giữ sao cho giá thấp nhất có thể để đại trà hoá r.
qua2007
TÍCH CỰC
8 tháng
ko biết tiết kiêm nhiều ko
Mới hốt con pro 2020 được mấy tháng 😔(
@lmtuan_vnn1209 mình mới hốt con Air 4 đc hơn tuần đây. cứ xài đã đời đi bác, tầm 3 năm đổi đời cao là ổn mà
OLED ngon hơn nhiều mà giá chát cũng tỉ lệ thuận
@choigiky Ipad mà sài oled thì nhìn nó đã bác ạ. Nên có thêm 50usd e cũng vẫn máu.
@nguyenmanh287 mình đồng ý vụ nầy 😁
đang hóng chip M lên ipad
@Gabriel le Chắc không, M cũng dựa trên thiết kế của A14 cả, thì cứ táng A14, A14X vào thôi. Tự dưng làm rối lên làm chi 😆. Hoặc trừ khi Apple thích tách riêng dòng iPad thành chip P chả hạn, chứ riêng mình ghét cái kiểu hè năm sau lên A14X xong cuối năm ra A15 thành ra con A14X cảm giác bị lỗi thời luôn rồi.
Qled mới là tương lai nhá 😆😆🤣😜☘️
@Bão Sài Gòn Các nhà tiên tri vũ trụ của sam báo QLED là tương lai OLED là ngõ cụt mà báo hoài không thấy QLED đâu mà OLED ngày càng xuất hiện tràn lan :v . Chán thật sự =))
@Hồ Đăng Khoa Kkk😆😆☘️
@Hồ Đăng Khoa thím khỏi lo đâu thím. cái đó sẽ áp dụng cho tv chứ hẻm phải đt đâu thím. vì nhiều lớp lọc màu sẽ dày hơn.
Fix dc quả màn xanh thần thánh đi rồi tính
longhons
TÍCH CỰC
8 tháng
@Hiệp Có Tóc Ipad nào màn xanh ?
Mong sớm áp dụng công nghệ OLED lên Mac
Công nghệ màn hình giờ ghê quá, ko biết phân biệt sao luôn
Dễ mà nhìn giá đó🤣😆😁☘️
db9911
TÍCH CỰC
8 tháng
Mini LED ngon đó, mấy con màn trùm cuối đồ hoạ giờ cũng qua Mini LED nhiều rồi.
hóng miro led.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019