iPadOS + Apple pencil và hệ sinh thái Apple đã thay đổi hoàn toàn cách làm việc của mình

20/5/2020 11:59Phản hồi: 408
iPadOS + Apple pencil và hệ sinh thái Apple đã thay đổi hoàn toàn cách làm việc của mình
iPadOS + Apple pencil và hệ sinh thái Apple đã thay đổi hoàn toàn cách làm việc của mình.
Định viết 1 bài dài mà khả năng viết ko tốt. Muốn chia sẻ với ae. Mình thực sự hài lòng với apple về hệ sinh thái của họ. Mình là Bs ra trường được vài năm, năm nay mình có ôn thi sau Đh nên học và ghi chú rất nhiều. Ipad và apple thực sự hỗ trợ mình quá tốt.

Mình đã ko còn phải mang bất kì cuốn sách nặng vài kg đi đâu mà giờ đi làm hay thư viện chỉ có ipad pro 11in và apple pencil. Nó hỗ trợ cực tốt trong việc taking-note, vẽ map ghi nhớ... khả năng đồng bộ giữa iphone ipad và mac cũng cực đáng nể. Cảm giác luôn có cảm hứng làm việc ae ạ.

Theo ý nghĩ chủ quan của mình thì ipad cực phù hợp cho các em sv Y hay ai thích ghi chú nhiều và vẽ. Nó thay đổi cách các em học rất nhiều luôn, các em có thể mang nó thay sách vở, bút đi giảng đường, thư viện... Nếu mang đi nhiều nên chọn như mình. Ipad pro 11 2020 và pencil, mình đặc biết thích viết bằng Pencil vì độ trễ của nó như bằng không lun ạ. Trước mình có dùng pro 10.5 và pro 11 2018 nhưng thấy không đã lắm, mình lên pro 2020 vì bị hấp dẫn bởi cam và ram tối thiểu lên 6gb và 128gb rom mặc dù dùng không hết hiệu năng, cố lên bản 2020 để hy vọng dùng vài năm nữa ạ hi 😃. Còn bạn nào mà ko phải mang đi nhiều thì 12.9 sẽ ok hơn, màn hình rộng, viết và vẽ ổn hơn nhiều. Anh em phải lưu ý chọn size cho cẩn thận nha. 12.9 thực sự khá to và nặng để mang đi đâu thường xuyên luôn ạ 😃

Ứng dụng ghi chú tốt nhất cho ipad theo mình là Notability, nó đồng bộ giữa các thiết bị cũng tốt hơn goodnotes nhiều, vừa takingnote trên ipad xong gấp lại về nhà, bạn bật mac lên đã thấy trên mac và điện thoại luôn. Đặc biệt có chức năng ghi âm bài giảng thời gian thực cho các bác ghi chú hay các bạn Sv đi học ghi bài giảng thầy cô, mình sẽ nói trong clip dưới ạ, Goodnotes 5 mình cũng mua nhưng thấy không ưng bằng, nhất là việc nét chữ của nó xấu hơn nhiều so với Notability, recommend thêm cho các bác app mình thấy cực hay và đáng tiền là Forest, app giúp tập trung số một ạ, ngoài ra 1 số app rất hay khác là Notion để taking note bằng bàm phím or magickeyboard, Paste-quản lí clipboard tốt nhất và sync rất tốt trên Mac và iOS... Một lưu ý nhỏ cho ae là nếu vẽ và takingnote nhiều thì nên dán paperlike nha, nó cho hiệu quả hơn hẳn so với cường lực. Và bút thì nên dùng apple pencil, trung bình cứ hơn tháng m lại thay ngòi một lần 😔

Về phần MTB android hay surface thì mình chưa có cơ hội được dùng nên cũng không rõ, nhưng hình như các ứng dụng ghi chú chuyên biệt như thế này chưa có trên android ạ. Bác nào có thông tin hay thì chia sẻ với mọi người ạ.

Trên đây là bài chia sẻ cảm nhận hoàn toàn dưới góc nhìn cá nhân của mình, có phần lủng củng ae xem giải trí nha, đúng là đồ apple đắt, nhưng sắt ra miếng thật anh em ạ, sẽ khó rời bỏ hệ sinh thái này trong một thời gian dài sắp tới đây hi. Dốt văn từ bé nên phải theo khối B ạ :3 Cảm ơn ae đã xem bài chúc cả nhà buổi tối tốt lành 😁
408 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn đã dùng thử Surface pro Hoặc Surface Book hoặc Surface Laptop chưa vậy ? Nếu bạn dùng rồi thì mình cũng không hiểu điều gì mà bạn liệt kê bên trên mấy máy trên không làm được ? Trong khi còn có cả Mouse và tiền thì rẻ hơn ? Mình cũng dung Mac rất nhiều rồi nhưng để đa nhiệm và công việc thì mình không thấy cái gì qua được máy WIN cả bạn ạ
@huynhkhoabt Mình đang bàn đến vấn đề xử dụng cho take note và công việc bạn làm ơn đọc và hiểu vấn đề một chút đi bạn
Kid_Alone
TÍCH CỰC
4 năm
@ly_tam_hoan Surface
Điểm yếu
pin hẻo (siêu hẹo luôn)
nóng, lưới web bằng surface tí nóng lên là thảm họa, để lên đùi viết bỏng k chừng, rồi lag.
màn k đẹp bằng Ipad, thấy vậy.

điểm mạnh
quản lý file ngon, tụi Ipad làm file như hạch.
tải cái file fdf về, rồi lại qua bên adobe mở, tìm file bla bla. ảnh ọt chỉnh sửa cũng vậy (cái này chắc do mình gà hoặc gì đó, nói chung k ưa cái này)
office full k như iPad
thiết kế đẹp hơn (vuông vuông nhìn pro, ý kiến cá nhân)
chạy win full. cài đc nhiều app ngoài, nhiều nhiệm vụ (cái này là ngon nhất, ..... bla bla), chứ thằng Ipad cài cái app light room thôi cũng xót tiền rồi. đa nhiệm ngon hơn hẳn IPad.

@finnfinns
cám ứng bình 2 con y chang nhau, nhưng Surface có vẽ trơn hơn. Surface mà dùng gg chrome thì tí nóng như hạm, tí hết pin + nóng là loạn cảm ứng.
@Nguyễn Ngọc Hà 99 À cái này thì mình chọn Mac vì mình cảm thấy Mac cho mình sự tin tưởng và ổn định hơn, chưa kể đối với mình thì Mac thiết kế thuộc hàng đẹp và sang trọng, bên Win chỉ có Dell XPS và Surface Laptop là cho mình cái cảm giác đắt tiền này. Còn lại bạn nói đúng, nếu dùng về đa nhiệm và khả năng tương thích với nhiều ứng dụng và phần mềm thì các máy Windows vượt xa. Bản thân mình mua Mac xong chỉ dùng để gõ office, lướt web và lâu lâu đụng chuyện thì mở mấy phần mềm của Adobe lên
huynhkhoabt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nguyễn Ngọc Hà 99 Mục đích là cho bạn biết rằng điều mà bạn đang rất cố gắng truyền tải nó ko có ích gì ở đây cả 😁
nghidsy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tôi cũng như bạn..mà viết chữ trên ipad xấu quá 😃
@kixx cái alphachymotripsin thì tên nó đặc biệt rồi, biệt dược gốc của Sanofi là Alpha Choay nữa nên người ta hay gọi tắt là alpha luôn. nên người ta hay viết mỗi chữ alpha thì biết, chứ mấy thuốc mà tên giống giống nhau thì là sao biết
misoproston - mifepriston
fluoxetine - fluphenazine
...
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@nhc_king_pro Mình thì xài app Penutimate. Chữ viết siêu xấu luôn..😆.
Cái dở của việc viết tay là không thể tim lại được nội dung mình đã viết bằng cách search như khi type bằng bàn phím nên dạo này mình cũng hạn chế. Chủ yếu note nhanh, chụp màn hình rồi gởi thôi.
@nhc_king_pro Tên thương mại kèm hoạt chất nhé bạn. Các dòng thương mại có tiếng thì hầu hết các hiệu thuốc lớn phải có. Cùng 1 hoạt chất nhưng cũng có dòng rẻ tiền, đắt tiền và chất lượng chắc chắn khác nhau, thậm chí còn chênh nhiều ý, nhất là các thuốc đặc trị.
trvinh20
ĐẠI BÀNG
4 năm
@khuongnguyenhcm Mình dùng goodnote viết tay nhưng vẫn search được mà.
Tran TuanVan
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hiếm người dùng apple mà tận dụng làm việc tốt như bạn 😁 đa số là làm màu :D
@Kid_Alone một phần là bạn có điều kiện, thu nhập tốt.
Chứ như mình, và mình biết chắc nhiều người sẽ như vậy: muốn mua món này thì phải đẩy bớt món cũ đi dù chưa hẳn là chán nó, nhưng tài chính có hạn.
Mua iPad pro là phải bán iPad mini 5.
Mua Fuji XT2 là phải đẩy con Canon đi.
Mua con Marshall là phải bán con Beo A1 đi...
Bạn nên dành chút thời gian build lại đồ, vừa thu lại tiền đỡ lãng phí, vừa đỡ mệt với đống đồ lỉnh kỉnh không dùng tới. Mình mua thì phải mua đồ tốt, chấp nhận đắt chút, nhưng chẳng có món nào mình ít dùng chứ đừng nói là không dùng. Nếu xác định ít dùng là phải bán ngay hoặc lựa món nào ít chi phí hơn (ví như bán pencil 2 để mua con adonit nửa giá). Trước Tết mình đạp xe xuyên Việt 2 tháng nên mua con Go pro 7, xong chuyến đi nghĩ cũng tiếc nhưng lại ít dùng nên bán luôn, đầu tư quả lens fix cho con Fuji quá hợp lý.
MustDie
TÍCH CỰC
4 năm
@kEn ViP Review thì ko thiếu, xem kỹ rồi so với nhu cầu của bản thân là biết chứ sao.
Rất nhiều người mua vì thích, hiếu kỳ, muốn trải nghiệm.
@MustDie Lol. Thằng review nó có phải mình đâu mà nó review được đúng cái mình cần xài.
Coi review biết chính xác chất lượng thì đời này dễ lắm rồi 😆
cunconbxy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MrNamN Tôi đồng ý là ít xài và hơi phí so với giá và hiệu năng mà, giải thích dài quá vậy. Còn người dùng chuyên nghiệp họ quen dùng ipad thì nó là vô đối rồi.
Man404
TÍCH CỰC
4 năm
Thực sự là Y thì xài apple ipad rất nhiều và phổ biến luôn
bạn này làm mình nhớ ông thím mặc nguyên bộ blouse trắng lên sân khấu tham gia gamesâu “Bạn muốn họ hèn” trên tivi 😅
Tuyệt vời, chắc mình cũng sẽ sắm một con iPad Pro để trải nghiệm và tiêu thụ nội dung số quá! Thấy nhiều anh em xài mà mê quá! 😁
@Enzo Le Tuyệt vời lun bác ạ
@Enzo Le Surface Book 2 :D dùng bút cũng sướng lắm
mr_bach
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Enzo Le Em mới lấy con 2020 này a Nghĩa
@Enzo Le Mua đi bạn, không hối hận đâu, làm hay chơi đều ngon
@xuanbach93 Ngon vậy Bách, anh cũng đang phân vân 2018 hay 2020. 😁
Nhìn thích ghê
quyan12
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ngon
phamviet94
TÍCH CỰC
4 năm
Thích cảm giác viết ra giấy hơn.
@phamviet94 chuẩn bác, giấy đc vẫn là tốt nhất,
Quá hay
@qwaytoiben Cảm ơn bác đã động viên hehe
Mình còn cái apple pencil 2 là chưa có! 😔 Tính mua 2nd thôi mà sao thấy loạn giá phết
@devilending Con này có 2048 lực, k nhớ pen 2 là bao nhiêu. Nhưng bạn cần tới 2048 lực làm gì? Quan trọng là thực tế sử dụng, và mình thấy nó same same pen 2 trong vụ viết. Còn vụ vẽ vời thì mình k biết vì mình không vẽ.
RockyChen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@devilending adonit note đời đầu không có lực nhấn với phím tắt, đời 2 adonit note plus khắc phục rồi đó bạn, nếu dùng ghi chú mình thấy nó với apple pencil 2 như nhau. Vẽ thì chưa thử thì không biết vẽ haha.
@songoku_1206 Ah tại cv của mình có vẽ phác thảo nữa bác! 😃
@devilending Mình nói rõ là mình chỉ ghi chú thì k thấy khác biệt gì, còn k đề cập việc vẽ.
Tiền nào của nấy bác ạ, chỉ là chọn sản phẩm hợp với nhu cầu, đỡ lãng phí thôi ạ 😁
Mình mua cả 2 con app notes đó 😆 đang dùng goodnote 5. Viết thêm tí về app đi b, rồi lên trang chủ cho vui nào
@Trưởng Anh Ngại khoản viết bác ạ. Có sửa đc bài đăng ko. Đêm rảnh ít bệnh nhân e sửa viết thêm ạ :3
@Tùng Tốt Tính Triển vô tư đê 😆 viết hết con tim đi bạn mình muốn đc biết nhiều hơn về cách bạn viết sổ và sử dụng app đó mỗi ngày;)
@Trưởng Anh Mượn acc tải gnote đi mod :v
Mình cũng định sắm ipad pro để take notes Và word,vì nhu cầu chỉ word chữ k cao siêu hơn
@Quoccuongskda25399 nên thử bác ơi
@Tùng Tốt Tính Mình viết lách world nhiều. Lần đầu tínb sắm mây tính nhưng hỏi bạn bên sing nó bảo đi học mỗi world ipad cân dư sức
pocket
TÍCH CỰC
4 năm
Sao không thấy ai dùng OneNote của Microsoft vậy?
Kid_Alone
TÍCH CỰC
4 năm
@ReLife cũng y chang Ipad ak, giống nhau cả. Surface pin hẻo như gì ấy.
học 2 môn là coi như xong.
@Kid_Alone Này mình viết trên iPad, sau đó xuất file PDF và lưu tại Drive, lúc mình chụp screenshot này để share vs mấy bạn thì đag dùng đt Android 🤣
@ReLife Mình thấy như nhau, chưa kể iPad đồng bộ với bạn bè dễ hơn nữa, lớp mình có 1 cái Surface, còn lại full iPad luôn. Mỗi lần chia sẻ bật Airdrop r phát cả lớp, còn mấy cái mtb khác thì đợi gửi mail sau
Kid_Alone
TÍCH CỰC
4 năm
@Đinh Quang Cường Kính trờn như gì ấy mà bạn cũng viết tròn vo. Đỉnh
anhtu3496
ĐẠI BÀNG
4 năm
bạn cũng giống mình, ngày trc mình đắn đo giữa notability với goodnotes. nhưng mình xem nhiều review thì đều thấy đánh giá cao notability, dù goodnotes gần đây có nhiều cải tiến vượt bậc
@anhtu3496 vầng, mình chuyển hẳn sang Nota ùi ạ, dạo này nota hay bị lag thôi, còn căn bản là ngon hi
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Đó là viết bài chứ bình thường xài toàn giải trí không chứ dễ gì học😅
@Bui Duy Loc chuẩn bác :p
hitman88
ĐẠI BÀNG
4 năm
combo dành cho dân có tiền, sinh viên thằng nào chả mơ ước combo này, đi làm vài năm cũng chưa dám nghĩ tới =))
@hitman88 Đúng rồi
@hitman88 em đi làm gần 10 năm rồi nhưng với nhu cầu cá nhân thấy combo này dư thừa quá. 😁
kid0402
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quangthegtvtk49 Bắt được người quen trên tt nhé:D
Combo này của ông thớt đủ hiểu ông ấy có đk rồi, nên là ko bàn tới giá. Nhưng đồ apple xài lâu dài và đồng bộ thì mang lại cảm giác như mấy con bb, sl4x ngày xưa vọc vạch ấy chú.
@kid0402 BB với SL em cất hết tủ chống ẩm. bây giờ cũng dính với Iphone, Ipad với Mac hết cả rồi :D
prochang
TÍCH CỰC
4 năm
Nhìn chữ đoán ngay bác sỹ. Thấy anh em y dùng ipad là quá chuẩn bài rồi. Mỗi tội ko cẩn thận dễ mất vì nhiều tình huống.
@prochang vâng, e đi trực là cũng giới hạn hơn bác ạ, cũng khó thật 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019