Iphone 5 cắm sạc vào thì % pin sụt
angelinabui
5 nămBình luận: 13
Chào mọi người,
Iphone 5 của em bị phồng pin, đội màn hình và hở sáng, sáng nay em có qua trung tâm X để thay pin (chưa rõ dịch vụ thế nào nên em xin không viết tên trung tâm). Em có được quan sát quá trình thay pin, có bóc tem cũ dán chỗ main. Lúc mang về thì hết pin, em cắm sạc vô thì pin tăng lập tức từ 2% lên 8%. Em có cầm lên xem một lúc thì máy tự tắt nguồn, khởi động lên được rồi một lát lại tự tắt nguồn tiếp. Pin thì lúc lên lúc xuống rất dị, máy không bị nóng. Em dùng iBackupBot for iTunes thì ra kết quả ntn.

Lúc rút sạc ra thì % pin tăng, cắm sạc vào thì lại giảm, % pin tăng giảm loạn xì ngầu. Em mang qua trung tâm X để kiểm tra thì kỹ thuật viên lúc sáng thay cho em bảo là máy có thể hỏng main rồi, vì chính cục pin đó thay vào iphone khác thì ko có vấn đề gì. Sau đó yêu cầu em kí tên lên linh kiện và để máy lại kiểm tra. Máy em trước lúc thay pin thì vẫn xài bình thường, pin bị phồng nhưng em thấy chưa chai lắm dùng wifi vẫn được 3 tiếng, không có chuyện sụt pin bất thường hay pin ảo nhưng sợ hư bộ phận khác nên em đi thay luôn. Em không rành về công nghệ lắm nên lên đây xin ý kiến của ai am hiểu về vấn đề này. Máy em như vậy có thể gặp trục trặc gì ạ, có phải thay main không vì em có tìm hiểu chi phí thay main không rẻ? Em cảm ơn
Hồi trc em bị hư IC laptop mang ra sửa ở vienmaytinh trên Hoàng Văn Thụ, nó phá hỏng luôn bo mạch bàn phím của em để lấy thêm tiền, nên giờ đến trung tâm khác mà phải để máy lại kiểm tra,hư 1 chút kéo theo hư một đống chỗ thì em rất hoang mang...
13 bình luận
lấy ngay về còn kịp, qua uythanhmobile thay pin zin 200k bảo hành đến 2 năm lại ko qua 😁
hình của bạn chụp hình cho thấy máy của bạn cài pass nên phần mềm ko nhìn rõ cục pin thì phải,
pin cũ của bạn đang dùng ok chỉ bị phù pin thì khi thay cục pin khác vào nó vẫn phải ok chứ ko có chuyện lỗi main kiểu đó được, lấy về đi bạn
@truongthanhnk pin ip 5s bao nhiêu anh ơi. dc thì 10ngày nữa em lên thay luôn. bây giờ pin phù. đội luôn cả màn hình lên.
Quan trọng là chính cục pin mà cửa hàng đó thay cho em lấy bỏ vào điện thoại khác thì bình thường, chỉ điện thoại em mới bị sụt như thế thôi anh ạ @truongthanhnk
Máy của em cũng ko cài pass thì hết, em có test cục pin cũ thông số vẫn bình thường, hơi bị chai thôi 1300/1440.
@angelinabui nếu e còn giữ cục pin cũ thì lắp vào xem nó có bị ko?
nếu vẫn bị thì lỗi main
main lỗi thì có 3 trường hợp lỗi như vậy:
- ic U2 (usb) lỗi thay thế 400k
- do lúc tháo lắp pin bị văn cuộn dây với điện trờ ngay socket pin trên main.
- ic nguồn (hiếm gặp trờng hợp bị ic nguồn)
Bên đó thay pin cho em lấy 250k, bảo hành 6 tháng, vứt luôn cục pin cũ của em rồi nói là nguy hiểm nên không giữ. Hối hận quá huhu @truongthanhnk biết thế qua luôn bên anh đc bảo hành tận 2 năm. Bên đó nói là do pin em phù quá, điện áp cũng cấp không đủ gây ảnh hưởng tới main, em lù mù lờ mờ không biết tin hay không.
@angelinabui ko có chuyện pin phù điện áp ko đủ cấp cho main đâu bạn, khả năng cao họ làm văng mất mấy cuộn dây với điện trờ nằm ngay socket pin trong quá trình thay thế thôi
@truongthanhnk Bên đó nói là sẽ xem xét và cố gắng hỗ trợ giá thấp nhất cho em, có thể tốn thêm từ 100k đến 500k tùy lỗi. Giờ đâm lao thì phải theo lao thôi ạ. Để xem họ báo lỗi thế nào và phương án sửa chữa cũng như chi phí bao nhiêu. Em chỉ sợ trên 500k thôi vì em là sinh viên còn đang nhận trợ cấp từ gia đình T.T
@angelinabui hi, chúc e gặp đc anh thợ có tâm nghề
@truongthanhnk Em cảm ơn ạ.
sadlifee
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhìn qua con này là lỗi chân pin mà, hiện thông số 100 trên ibackup.qua thay pin ở đâu thì bảo họ đổi cho cục pin khác là dc bạn.
Nó cố tình chọc cho hỏng main để vòi tiền rồi. Mình tự thay pin cả trăm lần mà không bao giờ làm hỏng main cả nên không thể có chuyện vô tình chọc vào gì đó.
Mình cũng đứng đôi co với bên kia cả buổi nhưng nó cứ bảo :"Cả quá trình thay pin chị đếu thấy mà." Thì đúng là cả quá trình thay mình đều thấy, cũng thấy bên đó dùng nhíp bóc tem cũ chỗ main ra, còn nó chọc hư thì một đứa lù mù công nghệ như mình chả biết đâu mà kiện nên mới lên hỏi mọi người xem tình hình là lỗi bên nào.
Để bên đó sửa lại, đổi pin rồi em về test lần nữa xem sao. Hôm qua KTV cũng bảo có thể là do chân pin... Quan trọng là trước khi mang đến thay thì tất cả vẫn hoạt động bình thường nên em ko biết ruốt cục là lỗi bên đó thao tác hay là cái xì mát phôn của em hỏng trước
msdientu
TÍCH CỰC
5 năm
Lỗi này do pin bên cửa hàng bạn thay là pin lỗi rồi ạ! Ngay khi mang máy qua bảo hành pin, bác lên bảo kĩ thuật thay luôn pin khác và kiểm tra thông số pin là biết ngay ạ. Trước đó máy bạn dùng bình thường thì mình đảm bảo 100% là do pin, không hiểu kĩ thuật giữ lại máy của bạn kiểm tra do kinh nghiệm kém hay có í gì.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019