iPhone 5s - Chia sẻ Kinh nghiệm

vndnguyen
10/10/2016 6:9Phản hồi: 5
Lần đầu tiên chuyển qua dùng iPhone 5s, và cũng là lần đầu dùng iOS luôn, nên có mấy thắc mắc muốn hỏi các bác:

1) Mặc dù máy đang tắt nguồn nhưng khi cắm sạc vào là nó tự ý bật lên. Sao cái nó lại đc thiết kế như vậy nhỉ?
2) Cảm giác ko có nút Back vật lý vẫn cứ tù túng và khó chịu thế nào đó. Các bác có cảm thấy là nếu có nút Back vật lý sẽ giúp người dùng thuận tiện hơn trong sử dụng ko?
3) Cũng ko có phím tắt nào để tắt/bật 3G tương tự như tắt/bật Wifi vậy. Thiết kế này là với dụng ý gì nhỉ?

Vì là lần đầu làm quen với iOS nên nhiều bõ ngỡ, mong các bác nhẹ tay.
Cám ơn các bác đã đọc bài.
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1. Apple muốn người dùng lúc nào cũng ở trạng thái sẳn sàng với chiếc đt của mình (suy nghĩ các nhân)
2. Dùng riết thành quen. Ko ý kiến.
3. Với 3g, cứ nhét sim vào là bật/tắt 3g đc. Nên có thể Apple chặn việc tắt 3G để trường hợp có rơi máy thì người dùng có thể xác định vị trí để tìm lại (liên quan đến icloud và wifi ko khả dụng).
Trừ việc máy hết pin, tắt nguồn hay có người nào đó cố tình rút sim.
1. Nhiều tính năng trên iOS cần máy đang ở trong chế độ sạc mới hoạt động được. Máy đã cắm sạc thì chẳng có lý do gì để giữ nó ở trạng thái tắt cả. Điện thoại ở chế độ standby không tiêu tốn bao nhiêu pin cả nên không ảnh hưởng nhiều tới tốc độ sạc.
2. iOS được thiết kế với giao diện không cần nút Back và iPhone được thiết kế để iOS hoạt động như vậy. Khi truy cập vào các trang Settings, nếu cần quay trở ra một cấp thì vuốt màn hình từ cạnh trái qua phải, cần ra thẳng thì bấm nút Home là nó ra luôn rồi. Trên trình duyệt Safari cũng vuốt như vậy thay cho nút "Back". Các app của bên thứ 3 nếu không hỗ trợ việc "Back" bằng cách vuốt cạnh màn hình thì đó là chuyện của bên viết app và Apple không quan tâm 😁.
3. Apple luôn muốn iOS có ít nhất một kết nối dữ liệu hoạt động, vừa để trải nghiệm internet của người dùng không bị gián đoạn, vừa phục vụ cho một số tính năng khác như "Find my iPhone" chẳng hạn. Còn nếu người dùng cứ nhất quyết muốn tắt thì "xin mời" chui vào menu :D
1 : sạc là auto on cần j thêm hành động bật . Đã sạc thì k cần tiết kiệm pin . Dùng chế độ air plan mode nếu muốn k làm phiền

2 : đặc trưng của ios

3 : nước người ta 3 4g luôn on có mấy ai bật tắt khi cần đâu . Đem ra làm j , muốn thì mời chui vào setting 😁
BOT LOC
CAO CẤP
7 năm
Mng cho mình hỏi iPhone có mã số nào để test các chức năng phần cứng của máy ko ạ?
Thanks.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019