iPhone 7 Plus chụp Portrait: xóa phông vs không xóa phông

cuhiep
23/9/2016 7:4Phản hồi: 571
iPhone 7 Plus chụp Portrait: xóa phông vs không xóa phông
Mời anh em xem qua hình ảnh mình chụp ở chế độ Portrait trên iPhone 7 Plus. Trong chế độ này, Apple bổ sung lựa chọn hiệu ứng xóa phông nền phía sau. Mình để cả hình có hiệu ứng và không có hiệu ứng để anh em so sánh xem hiệu ứng có mang lại giá trị gì không. Apple gọi chế độ chụ phình này là Portrait (Chân dung) tức là nhắm đến việc chụp chân dung, nhưng mình thử cả các thể loại khác để mọi người xem luôn.

iPhone 7 Plus có hai camera, trong chế độ Portrait thì camera chính sẽ là camera có tiêu cự 56mm và camera còn lại sẽ là camera dùng để đo khoảng cách để tính toán việc xóa phông. Thực tế cho thấy một số hình việc xóa phông vẫn bị lỗi vì phạm vào các thành phần tuy ở cùng mặt phẳng. Rõ ràng là camera đo khoảng cách chỉ là một phần, Apple còn dùng nhiều thành phần khác để quyết định việc xóa phông.

Và chúng ta cũng có thể dễ dàng thấy nếu chụp Chân Dung thì hiệu quả mang lại là tốt nhất. Chụp hoa lá kết quả kém nhất. Chụp đồ vật khác muốn hiệu quả cao thì cần phải canh sao cho các vật thể bị xóa ở vị trí tương đối với nhau tốt.

Lưu ý:
  • Hình ảnh là hình gốc, chưa chỉnh sửa gì hết. Chỉ bỏ vào Lightroom để đóng dấu và giảm kích thước cho phù hợp up lên website
  • Hình gốc anh em có thể xem ở đây: https://tinhte.vn/gallery/albums/iphone-7-plus-chup-portrait-xoa-phong-vs-khong-xoa.15345
  • Hình này mà trên iPhone thêm ít hiệu ứng bằng VSCO hay nhấn auto chỉnh của iPhone thôi sẽ giúp đẹp hơn rất nhiều. hahaha

iPhone 7 Plus Portrait-84.jpg Khoảng cách giữa túi đựng áo mưa xanh phía sau và chủ thể phía trước không xa lắm (khoảng 40cm) nên phông được xóa nhẹ.

iPhone 7 Plus Portrait-12.jpg Khoảng cách giữa cái rèm cửa phía sau và chủ thể cách nhau khá xa (khoảng 2m) nên cái rèm được xóa đi rất mạnh. Chủ thể càng xa nền thì nền càng bị xóa nhiều.

iPhone 7 Plus Portrait-14.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-24.jpg Phông nền được xóa mờ giúp cho phía sau bớt lộn xộn hơn, chủ nển nổi bật hơn. Theo mình thì đây là lợi thế lớn nhất của iPhone 7 Plus khi so với các smartphone khác. Tức là chế độ chụp chân dung với ống kính tiêu cự tương đương 56mm.

iPhone 7 Plus Portrait-18.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-16.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-68.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-8.jpg Khẩu độ F2.8 của ống 56mm là điểm hạn chế vì khi thiếu sáng nó sẽ rất nhiễu.

iPhone 7 Plus Portrait-74.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-80.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-78.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-88.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-76.jpg

Quảng cáo

iPhone 7 Plus Portrait-6.jpg Khi chụp tĩnh vật, nếu vật thể phía sau ở các khoảng cách tốt sẽ cho hiệu ứng cao.

iPhone 7 Plus Portrait-70.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-4.jpg Chúng ta thấy cạnh bàn bị làm mờ đi trong khi nó ở cùng khoảng cách với mặt bài. Lý do là vì cái khúc mặt bàn bị làm mờ đó có màu giống với cái chân dù ở phía xa. Chỗ này là chỗ bị tính sai.

iPhone 7 Plus Portrait-2.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-20.jpg Thân cây bị làm mờ hẳn đi, không mang lại giá trị. Có thể vì lý do này mà Apple không gọi nó là xóa phông mà gọi là chế độ chụp chân dung. Từ ưu tiêu chụp người hoặc các vật thể lớn khác.

iPhone 7 Plus Portrait-22.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-30.jpg Vật thể lớn, xóa rất đẹp

iPhone 7 Plus Portrait-26.jpg

Quảng cáo

iPhone 7 Plus Portrait-32.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-28.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-34.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-36.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-38.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-40.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-42.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-44.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-66.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-86.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-82.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-46.jpg Có độ chuyển mờ nhất định từ vị trí gần đến xa

iPhone 7 Plus Portrait-50.jpg Tấm này thì mờ chuyển hơi sốc
iPhone 7 Plus Portrait-54.jpg Mất luôn cành cây

iPhone 7 Plus Portrait-60.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-56.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-58.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-52.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-62.jpg
iPhone 7 Plus Portrait-72.jpg Nếu lá cây và cành cây lớn và tách biệt thì việc xóa phông làm rất tốt.

iPhone 7 Plus Portrait-64.jpg
571 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xóa gớm vãi ;)
Bay cả râu với tóc luôn 😁

P/s: Được cái đứng tự sướng ngay trước cửa nhà nghỉ thì gấu nó cũng đóe biết là ở đâu ! Cũng tiện :D
conga_91
ĐẠI BÀNG
8 năm
đá
nsaseer1
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ip7 về VN đã lâu sao chưa có bài đánh giá camera và so sánh cam với các flagship khác nhỉ.
@nsaseer1 khỏi đánh giá, các cái khác hầu hết hơn flagship android cùng thời nhưng riêng khoản camera thì còn lâu , đánh giá vào chỉ mang nhục cho iphone thôi .
PS: mình là fan táo nhé cái gì mạnh thì mình khen , yếu thì mình chê ak.
@nsaseer1 chắc do vụ note 7 cháy nổ nền ít người review. Mọi năm bán ra dc 1-2 ngày là so sánh các kiểu.
Năm nay Apple khá thành công khi lôi kéo được dùng.
@nsaseer1 Muốn đánh giá phải xài đủ lâu
Vội vàng làm gì để đánh giá không đúng
@nsaseer1 Camera của ip 7 là vô đối rồi nên không cần phải đem ra so sánh đâu bác
win_kut3
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chính xác là xoá phông theo kiểu app 😆) chắc đùa ....
Xóa như phần mềm vậy, tất cả các phông xa hay gần đều có độ xóa như nhau . Vẫn chưa thể thay máy ảnh ống kính rời được 😁
@archi-T Bạn xem kỹ lại đi, nó mô phỏng xóa phong có rất chiều sâu và thể hiện rất tốt độ sâu xa gần đấy. Như mấy ảnh chân dung, cái áo mẫu cũng được mô phỏng xóa phong rất chuẩn theo đúng độ sâu xa gần mà.
@thegioimuonvisao Độ xa gần đó là do khoảng cách mẫu tới background, ống kính thiết bị nào chụp cũng vậy. Còn cái xóa phông cứ nhòe đều 1 kiểu,rõ ràng là dùng app chứ không phải do hiệu ứng ống kính
@facebook001 Tại vì kì vọng nó xóa phông thật, ai ngờ nó chơi lừa gà bằng cách phần mềm
@CrystalShield Thiếu người thánh phán sắp tới điện thoại chụp hơn cả máy ảnh !
Cũng ghê phết, nhưng DOF giả nhìn kỹ là phát hiện ra ngay 😁
starnight739
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cá nhân em thấy xấu, việc xoá phông nền hình như vẫn qua phần mềm mà thực hiện được
Xoá phông như này còn làm mất luôn cả độ rõ nét củachủ thể
violetdylan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@starnight739 Chính xác. CHủ thể cũng mờ hơn, không còn rõ nét
tunglinhk1
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cũng giống One M8 thôi
Kennyrobyn
TÍCH CỰC
8 năm
@tunglinhk1 One m8 xoá nham nhở lắm bạn ơi
tunglinhk1
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Kennyrobyn Iphone cũng đâu hơn gì, tùy vào tình huống chụp thôi
Kennyrobyn
TÍCH CỰC
8 năm
@tunglinhk1 Hơn chứ. Bạn lên youtube xem Vật Vờ có zoom vào các egde của vật thể ấy. Nó xoá tỉ mỉ hơn hẳn. Hồi xưa mình dùng m8 chụp chẳng khác gì dùng phần mềm bôi mờ hậu cảnh cả. Nham nham nhở nhở thậm chí xoá còn k hết nhất là chỗ tiếp xúc giữa hậu cảnh và chủ thể
ngole88
TÍCH CỰC
8 năm
Có vài tấm xóa chưa mượt lắm.
Nhưng điện thoại vậy cũng bá lắm rồi.
@ngole88 thổ lộ chân thành cho bác là dùng lumia hoặc con nào đấy mà có lấy nét tay em cũng chụp đc ntn =))
vatlitre
TÍCH CỰC
8 năm
Thực sự chưa đx tốt thuật toán làm bức ảnh nhìn người như nhựa. Như ghép. Nét mỗi người và chỗ viền ảnh chỗ người và nền thì bị mất chi tiết. Chả có cái thể loại chụp chân dung nào nét cả người như thế. Nét khuôn mặt nét điểm. Đây lấy nét cả người. Dof giả mạo
@vatlitre Bác chưa biết sài DSLR đúng k?
Bác muốn chụp 1 kiểu xóa phông mù mịt mà lấy nét từ đầu tới chân bác luôn không.
@vatlitre Bạn chỉ nhìn lướt qua mà phán như đúng rồi, xem lại mấy tấm chân dung đi, cái áo cũng được mô phỏng xóa phong, đúng độ nông sâu xa gần như ống kính rời nhé.
@anh bay seo Bác ra đề khoai quá, chỉ chộp chân dung thôi nhá
npl27596
TÍCH CỰC
8 năm
Hình chụp bằng phone mà đc vậy là quá ngon. Ai đòi hỏi đc như dslr thì chịu.
Edit : mấy thằng vào chê bai bảo thua lumia, htc, sony các kiểu thì up vài tấm lên xem nào, chứ nói khơi khơi vậy ai tin? Mà có up thì up ảnh gốc như trong bài, chứ đừng lôi ảnh pts mấy chục lớp, filter mấy chục lớp vào khè nhau nhé
Camera phone cảm biến chưa tới đầu ngón tay út mà đòi chụp như 5d mark 3 mới chịu hả? Đương nhiên xoá phông phần mềm sẽ ko thể nào bằng xoá phông quang học được, nhưng mà đối với 1 cái điện thoại di động mà cho ra đc những tấm ảnh như thế này thì quá tuyệt vời rồi, đó là hình chưa chỉnh sửa ấy, chứ thử chỉnh sửa, pts 1 tí coi, bảo đảm đẹp hơn các thể loại kia nhiều.
Lấy một tấm ngẫu nhiên trong bài, chỉnh bằng vsco đại trên ipad, hình như vậy quá đủ cho nhu cầu phổ thông như up facebook, kỉ niệm này nọ rồi, mấy thằng anti bớt chê dùm cậu cái.
npl27596
TÍCH CỰC
8 năm
@kcatter Mời bạn xem từ đầu topic tới giờ, có ai nói iphone nhất, rồi bảo mấy hãng khác thất bại ko?
Hay tự anti mấy bạn tự biên tự diễn rồi đổ thừa ifan 😆
Tự nhiên nhảy vào topic về apple sồn sồn lên bảo huawei làm cái này trước, htc làm cái này trước 😃)
Tức cười, có ai bảo apple làm trước ko? Nhưng ko phải 2 hãng kia làm ko ra gì nên mới ko gây được sự chú ý như của apple sao? Cũng y như màu gold với rose gold trên điện thoại đó, trước kia cũng có vài hãng làm nhưng ai quan tâm? Sao tự dưng apple ra mắt trên 5s là hãng nào cũng phải có màu gold với rose gold cho bằng được vậy nè. Rồi cảm biến vân tay cũng y hệt nè, rồi jack 3.5 chuyển xuống đít nè, ....
Tụi anti chuyên gia có chiêu bảo apple mắc vì thương hiệu 😃) xin lỗi chứ thương hiệu tự nhiên nó có hả? Nếu ko tốt người ta có dùng từ đời này sang đời khác ko?
Có thấy thương hiệu điện thoại nào mà người ta xếp hàng cả tháng, cả tuần trước ngày ra mắt để mua ko? Có thấy cái điện thoại nào mà bị đôn giá lên vài lần nhưng người ta vẫn vui vẻ bỏ tiền ra mua ko?
Hay tại người ta ngu vậy bạn?
Có thấy ai đang xài iphone mà chuyển qua android chưa? Đếm trên đầu ngón tay
Còn xài android xong nhảy qua ios thì nhiều vô kể.
Nói cho bạn biết, người Việt Nam bây giờ khôn lắm, ko dễ ăn một đồng của họ đâu, ko phải họ ngu mà để apple ăn tiền đâu.
Còn bạn muốn biết smartphone 2017 sẽ có những đặc điểm gì ko, nói luôn cho nhanh :
_ cam kép
_ bỏ cổng 3.5
_ màu đen bóng kim loại
Đúng năm sau bạn vào đây đọc lại những dòng này nhé, thì sẽ hiểu apple ảnh hưởng tới thế giới như thế nào 😃)
@kcatter nếu thích chỉnh da các bộ lọc (fillter) có sẵn của máy quá bó buộc và ít bộ lọc đẹp
sao so đc với ứng dụng bên thứ 3 camera 360,...
có ảnh màu thực sẽ có nhiều lựa chọn hơn ở mức độ mịn da tự nhiên hơn, tránh quá nhiều bộ lọc kết hợp. Ko phải tự nhiên SS, Oppo bị chửi suốt vì camera quá ảo
RedBee8888
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hình như những tấm hình xóa phong thì chủ thể cũng mờ luôn chút thì phải
@RedBee8888 Mình cũng thấy vậy. Mó có kém app xóa phông chứ không phải hoạt động như DSLR thì phải!
leetran72
TÍCH CỰC
8 năm
Xin giời thiệu cho các thím phần mềm Afterfcus Pro 😁
hoangphucc7
ĐẠI BÀNG
8 năm
😁..rất tuyệt vời :D..
Xoá phong bằng phần mềm à . Làm mất hết chi tiết vùng rìa chủ thể
Bình thường dùng iP hay iPad chụp ảnh, khi manual focus (chạm vào vật cần chụp) thì nền phía sau cũng mờ đi, nhưng không mạnh như thế này. :oops:

P.S. Ví dụ thực tế. Manual focus. Chủ thể là bông hoa trên cùng.
Hoa sao.jpg
P.S.2. Manual focus + macro. Chủ thể chính là con chuồn chuồn kim khá mờ. 1 tấm khác, con chuồn màu xanh lam thì gần như vô hình. 😕
Chuon chuon kim cam.jpg
@LRA cái này là chụp macro đấy, máy nào cũng xóa đc
@LRA vật thể bác gần ống kính nó mới mờ được phía sau nhé, cái này liệt vào chụp macro mất rồi,
tunngungo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@LRA Em cũng ké 1 pic chụp từ 2011 bằng ip4. Do lưu đi lưu lại trên cloud nên chất lượng kém đi rất nhiều rồi nhưng vẫn thấy đẹp ạ ^^ image.jpeg
@LRA Bạn chụp xấu vãi đạn :p
Xoá bằng phần mềm, nói chung còn lâu mới thay đc máy ảnh cơ...
@1 like bố thí Cái bác nói là máy bán cơ, còn máy cơ lá máy cổ như bác nói ấy. Sau này lại lạm dụng cái từ máy cơ để ha oai hoặc tỏ vẻ am hiểu mà ko biết rằng dùng sai từ. Chỉ cần nói hình chụp từ máy ảnh chứ cần gì phải " hình chụp từ máy cơ"
oringstudio
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khanhnd0709h Làm gì xoắn ghê vậy bác 😃 Ý bạn í là máy ảnh chuyên nghiệp đó bạn. Chứ compact vẫn xóa dc nhé bạn
@khanhnd0709h Người thế kỷ trước xài mấy máy film hoặc mấy máy bóng đèn thời napoleon chụp 1 phát nổ 1 bóng đèn ấy bác. Bó tay vs mấy má h còn đem khái niệm máy cơ ra phát biểu. Thỉnh thoảng mấy e gái kêu mình xài máy cơ nên chụp đẹp quá đứng hình ki bít nói sao
npl27596
TÍCH CỰC
8 năm
@quocvu089 Chừng nào công nghệ phát triển tới mức máy cơ nhỏ gọn bằng điện thoại di động và có khả năng nghe gọi, web, appstore các thứ được thì lúc đó camera trên di động sẽ thay thế đc máy cơ 😆
Trông không khác mấy các em đi trước đã làm như M8, Hornor 6, P9.... Phần rìa vẫn bị lem và trông ko tự nhiên lắm. Không hẳn nổi bật chủ thể mà theo kiểu tách chủ thể ra khỏi hậu cảnh
Kennyrobyn
TÍCH CỰC
8 năm
@mrpresident55 M8 xoá cực nham nhở nhé. Mình đã từng dùng m8
@mrpresident55 Em thích ý kiến của bác...vẫn mang tính PR là chính

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119