Iphone có phù hợp với công việc và giải trí ?

vit cum
22/4/2016 23:58Phản hồi: 23
Chào các bác, em mới chuyển từ android sang ios nên còn nhiều vấn đề thắc mắc nhờ các bác chia sẻ kinh nghiệm sử dụng với ạ. Em thấy nó phức tạp để sử dụng quá.
Về công việc :
- để chép file, tài liệu vào ios thật phức tạp, e chưa biết chép vô như thế nào (lưu ý e mới sử dụng nên chưa tìm hiểu dc nhiều, có gì không đúng các bác cho e hướng dẫn hoặc cho link bài viết e tham khảo nhé). Gửi mail thì chỉ cho đính kèm ảnh hoặc từ cloud, không cho chọn tập tin bất kỳ
- Mặc định không có quản lý file, cài ifile vô thấy vẫn tù túng quá
- Bàn phím mặc định không có điều hiớng, làm việc văn bản khó
Về giải trí :
- làm gì cũng phải qua itune, nghe nhạc flac cũng ko dc, tìm app cũng khó lựa chọn.
-Xem phim cũng cài app, như bất tiện hơn android nhiều. Nên trong máy chẳng có video hay phim gì cả

Đang dùng e 6+ 9.3 mà đa nhiệm thua xa android. Ko nghiện nhưng phải dùng fb nhưng lần nào mở cũng load, nhiều app khác cũng thế
Ko còn android nên mọi thứ dồn hết vô ios nên mong các cao nhân chỉ dạy ạ
Em cảm ơn !
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trừ việc muốn đính kèm file bất kỳ thì bắt buộc máy phải được JB còn các việc kia thì đều cần cài thêm app. Google để tìm app. Điều hướng xử lý văn bản thì giữ tay vào màn hình dể phóng to cục bộ rồi di chuyển con trỏ đến chỗ cần.
1/ Chép file thì qua iTunes, chép được hay không là do dev quyết định. Đính kèm dữ liệu mail mặc định đã có iCloud Drive và 3rd app cũng không thiếu, nên tìm cách xài là được.
2/ Tại sao cần quản lý file ? Trong khi mặc định chả có gì quản lý cả.
3/ Cái này chỉ có iPad, dòng plus và máy JB mới có thôi, công nhận tù thiệt.
4/ Không hay nghe nhạc loại đó, nhưng nhiều bác cũng hay kiếm, app thì đầy trên store, quan trọng có chịu khó kiếm hay không thôi.
5/ Muốn trong máy có thì phải chép vào chứ nhỉ ?!
Gì chứ fb thì chưa bao giờ bị load lại, chỉ có buồn buồn không biết lại gì, đi kill sạch 1 đống app thì nó mới load lại thôi.
p/s: trả lời luyện gõ chữ vui vậy thôi chứ cách nhanh nhất là tiễn iOS rước Android khỏi phải đau khổ.
vit cum
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vâng, nhưng app thì nhiều quá trời, ít bài review app hoặc đã quá cũ. Mà mỗi app một thế mạnh nên phải cài app nhiều quá trời. Và app ngon thì phải mua mới đáp ứng đủ mà app họ giá mắc quá ạ. Nhất là cái jb nữa, 9.3 chưa có. Nhiều lúc muốn gửi cái mail mà lại ko có.
Lại còn muốn bắt wifi rùi chia sẻ mạng cho con máy case cũng ko có nữa.
E thấy hụt hẫng khi sang ios quá.
vit cum
ĐẠI BÀNG
8 năm
E hỏi trên tinh thần cầu thị chứ không phải dìm hàng nhé. E xem mấy con 6+ thì đều thế.
Đt dung lượng lớn để làm gì khi e cần lưu trữ tài liệu, dữ liệu để làm việc ? Mà có dữ liệu thì lại cần quản lý
App e cũng tìm nhìu nhưng thực sự khó hiểu ạ
Còn đính kèm trên drive hoặc icloud quá bất tiện với 3G và file dung lượng lớn.
Ví dụ như e buộc phải dùng naver mail của Hàn thì lại phải mua thêm dung lượng khi muốn sd file lớn trong khi hoàn toàn ko cần thiết nếu đính kèm từ bộ nhớ trong
Vậy nên trước khi quyết định có nên về lại android thì e mới lập topic xin trợ giúp từ các bác ạ
@vit cum Em trả lời thật chứ có bảo bác dìm hàng đâu.
Dữ liệu trên iOS từng app quản lý riêng, không ai đụng chạm ai, bác có cái iFile trên cydia cũng không quản lý được gì. Có phải chép trong thẻ nhớ đâu mà đòi dữ liệu nằm 1 chỗ vô là thấy hết của nhau.
Cả việc mail cũng thế, đính kèm được rất nhiều chứ đâu phải chỉ ảnh như bác nói.
App xem rate + review thôi
vit cum
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bibinguyen Vâng. Chính vì cách quản lý đó thành ra rất bất tiện. Nhất là cái mail khi e chọn đính kèm nó ko có tuỳ chọn. Hoặc là do mặc định nó khôg cho copy file bất kỳ vào máy nên chẳng có gì để mà đính kèm trừ khi trên cloud nhỉ ?
luan@1991
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tốt nhất bác cứ về vs note 5 la ngon ram cao ko như 6+ có 1g thôi trả pải load lại dùng cái nào nó quen cái đó
hoangtrieukd
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em xai ios và android lâu rồi, làm như là kiểu mình thích cái gì thôi bác à. e k xài vì người ta thích táo đâu nhé. Thật thì ios phức tạp hơn android là chắc rồi nhưng k đến nổi k làm dc. Nên thích gì xài đó cho thoai mái a ơi
phù hop tất tần tật bn oi, k chỉ thế mà còn sang chảnh nua
Nói chung hdh IOS la bá chủ nhất ùi
Khuyên bạn ko dùng quen iphone ios hay thấy ko đáp ứng yêu cầu thì nên bán nó đi mua cái nào đáp ứng nhu cầu của bạn mà xài. Tôi thấy bạn dùng mà khó chịu thì mua làm gì bán nó đi mua s7 hay note 5 mà dùng
Tuỳ nhu cầu mà sử dụng thôi. Android mở nên mọi thứ đều dễ dàng. Chọn iphone vì sau 1 năm máy vẫn chạy ngon, còn android đã thấy chậm hẳn ( với nhu cầu xài bình thường và ko am hiểu vọc vạch nhé )
vit cum
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sang chảnh gì cái ip đâu bạn. M thấy phức tạp quá nên muốn nhờ các bạn chỉ giáo thêm

Cơ bản chỉ là muốn trải nghiệm cái mới nên mới đổi, nhưng khi sang rùi thấy nó chưa hoặc có thể là ko phù hợp. Nếu như ko tìm được những app khắc phục thì chắc chắn sẽ đổi b ah.

Ko hẳn b nhé. Note 3 trước đây của m thì bá cháy luôn. Chỉ là bạn nó dụ bán cho nó nên mới nhảy sang ios trải nghiệm
abcde_123
TÍCH CỰC
8 năm
Bạn hỏi ace ở đây mà toàn chê k v
Hungsg888
ĐẠI BÀNG
8 năm
Khuyên bạn thật sự bạn nên tiếp tục xài Android là hay nhất , phù hợp nhất với nhu cầu của bạn . iOS ko mở như Android đâu nhất là khoảng chép files qua lại giữa máy tính và đt .
Đây, mình mua đồng thời note 4 và ip6, cả 2 máy đều là ng lớn tuổi xài nên chẳng game gủng vọc vạch gì. Sau 1 năm con note 4 thấy chậm hơn 6, chậm hơn thôi chứ nếu ko so thì dùng vẫn ngon ko hẳn lag
nuoitiec19
TÍCH CỰC
8 năm
@nhox.kute102 Xài gì 1tgcũng fai chậm. Cả xe cũng thế mà. Munhf đang xài note 5 và 6s. N5 cho công việc. Còn 6s nhỏ gọn. Xài android hay ios cũng thế. Muốn mượt thì sau vài tháng sử dụng nên cài lại rom mới hoàn toàn. Lúc đó sẽ cảm thấy ok hơn. Cá nhân mình xài android xưa nay. Cũng vừa qua ios dc mấy tháng.

Sent from my SM-N920C using Tapatalk
Cho mình xài Android mình ko bik xài ra sao. Nói sao cũng dc, ai xài quen thiết bị nào rùi thì cứ xài thiết bị đó đi. Còn muốn đỏi sang ios khác, thì cũng phải làm quen dần dần. Giống như cho bác xài windows thì bác bik xài. Đem wa ubuntu hay OS X thì 100% ko bik xài rùi.
Nhờ đọc bài này mới biết iOS có nhiều cái thần thánh đến vậy ...

Sent from my SH-06E using Tapatalk
Mình dùng ip 6 64gb.
Về công việc:
_ Mail chủ yếu để biết có mail tới rồi rep nếu cần, còn mấy việc cần làm (đính kèm...) thì mở lap lên gửi.
_ Gõ văn bản cần điều hướng thì quay ngang sẽ có. Nếu dùng máy đứng thì chịu khó nhấn giữ và di chuyển.
_ Không thấy file explorer là cần thiết vì .... bên android cần chép file tới lui (install, copy paste qui về 1 mối ....) chứ bên này mọi thứ nằm đúng chỗ nó rồi.
Về giải trí:
_ cài avplayer (3$) chép film vào bằng itunes (hoặc wifi) coi đủ định dạng.
_ nhạc thì dùng itunes sync. Nếu muốn Flac thì cài VOX music (free) chép file Flac vào nghe 😁
vit cum
ĐẠI BÀNG
8 năm
Khổ e là ng thẳng tính, có sao nói vậy. Vì cũng có tìm hiểu rồi mà thấy khó quá.

Biết là thế bác ạ. Nhưng cùng một việc mà nó gây bất tiện quá. Chứ hệ sinh thái bào giờ thì cũng làm đc hết nhưng quan trọng là làm ntn và độ thân thiện đến đâu thôi ạ. E cũng vẫn đang gu gồ để xem các tut ạ

E ức chế nhất là khoản mail vì cần độ cơ động, cũng như cần phải chép file vô đt để có thể gửi hoặc tải đính kèm về. Khoản này thấy ios chưa làm tốt được.
Còn e cũng đã có cài av rồi, xem ok. Còn vox để e cài thử ạ. Nhưng cứ cái gì cũng qua itunes thì e thấy nó hơi chán, có phải máy nào cũng cài đâu
@vit cum À chắc do góc nhìn hoặc yêu cầu cv thôi, 1 ngày mình dính tới cái lap gần 10 tiếng, ra khỏi cty thì đt chỉ để check thôi. Cũng ko gấp gáp gì để phải đính file từ đt rồi gửi (trừ hình)

Thường mấy cái media app này sẽ cho chép qua wifi, như AV player đi, nó sẽ kêu bạn dùng lap vào chung mạng wifi với cái đt rồi mở 1 address để browse file vào đó 😁
@vit cum IOS bây giờ thấy có 1 số điểm khác nhìu khi mò có thể ra hoặc ko. VD Safari có những tính năng ẩn nè, sao iPad nó gọi thoại dc, làm trên Macbook thì chuyển sang iPad làm tiếp, etc. Nếu là IOS 6 thì có lẽ mấy cái này ko mất khá nhìu thời gian. Em nghĩ bác xài quen thiết bị nào thì cứ trung thành thiết bị đó thì sẽ tốt hơn, nếu có thời gian rãnh thì mò mẫn hay tìm hiểu sao.
vit cum
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyensang12 Vâng. Thực ra e cũng là ng thích vọc vạch nên đang cố sd thêm 1 time nữa. Nếu vẫn ko ổn thì chắc kiếm thêm e android nữa chứ vẫn để e ip lại

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019