iPhone dung lượng 512GB có thật sự cần thiết để chúng ta trả thêm nhiều tiền?

Mikeknowsme
30/11/2020 9:57Phản hồi: 468
iPhone dung lượng 512GB có thật sự cần thiết để chúng ta trả thêm nhiều tiền?
Mình lấy ví dụ iPhone 12 Pro và 12 Pro Max, giá giữa 128 GB và 512 GB chính hãng ở Việt Nam hiện tại cách biệt đến 10 triệu đồng. Hay nếu anh em mua iPhone 512GB nói chung thì giữa phiên bản này mắc tiền hơn rất nhiều so với dung lượng base 64GB hay 128GB, vậy thì liệu chúng ta có thật sự cần đến 512GB để chi một số tiền lớn cho iPhone hay không?

Thay vào đó anh em có thể mua gói dung lượng iCloud từ 19k / tháng có 50GB hoặc 59k / tháng có 200GB chẳng hạn.

Dung lượng iCloud sẽ thay thế được phần nào dung lượng iPhone, ví dụ như ảnh (kiêm luôn việc lưu backup về sau), dữ liệu từ notes, ghi chú, danh bạ, sức khoẻ, iMessages,… tất tần tật.

Dung lượng iPhone thật sự cần thiết nếu anh em phải quay phim quá nhiều (đặc biệt là 4K) mà khoảng thời gian đó video chưa kịp backup lên iCloud Photos. Hoặc anh em tải quá nhiều game, apps, thì lúc này iPhone 32GB hay 64GB mới thật sự ít.

Tuy nhiên với một người dùng cơ bản thì mình nghĩ 64GB là đã đủ dùng, hay đặc biệt hơn bản iPhone 12 Pro năm nay mặc định đã 128GB dung lượng là rất tuyệt rồi, không cần phải lăn tăn chuyện sợ thiếu dung lượng nếu có quay video nhiều hay tải app nhiều trên iPhone.

Để rõ hơn mình tạm lấy ví dụ về chi phí mua iPhone 12 Pro như sau (lấy giá chính hãng):
  • iPhone 12 Pro - 128GB: 30.990.000đ
  • 200GB dung lượng iCloud (xài cho thoải mái): 59k/ tháng
  • Tổng cộng phải trả: 31.049.000đ
  • Trong khi đó bản 512GB tổng cộng phải trả là 40.990.000đ (không mua iCloud)

• iPhone 12 Pro Max - 128GB: 33.990.000đ
  • 200GB dung lượng iCloud (xài cho thoải mái): 59k/ tháng
  • Tổng cộng phải trả: 34.049.000đ
  • Trong khi đó bản 512GB tổng cộng phải trả là 43.990.000đ (không mua iCloud)
Hay một ví dụ khác rõ hơn:

• Nếu anh em mua 59k / tháng được 200GB iCloud dùng trong một năm thì mất đến 708k.
  • Trong khi đó iPhone 512GB cách biệt đến 10 triệu.
  • Như vậy lấy 10 triệu đó chia cho 708 nghìn hằng tháng, thì phải mất đến 14 năm thì người dùng mua iCloud 200GB mới tốn đến 10 triệu bỏ ra thêm để mua iPhone 512GB đó.

Đó là cái giá chênh lệch quá lớn.

Vậy anh em nghĩ sao về iPhone 512GB, anh em có thật sự cần thiết đến 512GB? (ngay cả những ai thừa tiền).

468 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HeroDevil
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chưa bgio dùng hết 64gb trên đt 😂
@HeroDevil Toàn hình với video JAV 😆
finnfinns
TÍCH CỰC
3 năm
@MrHải999 tùy cuộc sống của bạn như thế nào thôi. Chứ một năm 365 ngày thì chắc 360 ngày của mình là có internet. 5 ngày kia chắc đi du lịch/đi làm gì đó ở chỗ ko có net (chăc vô rừng và vùng hẻo lánh núi đồi 😆. Thì mấy cái nhu cầu nhu spotify/netflix là ko quá cần thiết (hoặc download về trc - tính năng có sẵn trong các app này luôn). Muốn "phòng" như bạn nói thì có kẹp luôn ổ cứng di động vài TB, laptop cho đủ 😃) Cái điện thoại thôi mà, lưu trữ gì quý lắm đâu mà sợ ko có net thì ko xài dc. Cái lo lắng của bạn là quá dư thừa nếu bạn ko có nhu cầu gì quá đặc biệt. Ko nghe nhạc, xem phim trên dt vài ngày làm như chết ko bằng =)) Nói rộng ra, lâu lâu bỏ điện thoại qua 1 bên cũng chả ai chết.
HeroDevil
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenkhanh6666 Thấy cũng phí nhưng mà chẳng biết lưu gì 😂
MrHải999
TÍCH CỰC
3 năm
@finnfinns Nhảm.Tôi nói ko co net xài dc hồi nào.Óc bị gì ah.Dân công trường dự án ở núi ở sông sóng đâu mà xai trong khi tài liệu và hình ảnh rất nhiều
mrnhox1590
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình có cần tại vì vì nhiều khi dữ liệu muốn xem nhanh thì đám mây không xử lý được như bộ nhớ trong của máy
ITdhpd
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mrnhox1590 Uuh thì qua các năm, cái dung l chỉ 512GB thì theo bạn dc bao nhiêu cái video chất lượng cao để edit nhỉ.
MyNami
TÍCH CỰC
3 năm
@lekhanhtrung123 Chất lượng ko cao + nhanh gọn lẹ thì 128GB quá thừa. Còn làm chuyên thì mấy TB cũng chả đủ =)) 512GB cho người thừa tiền thôi
@mrnhox1590 Thế bạn quay bao nhiêu cái video mà cần tới 512gb?? Còn với ảnh tuy photos k còn miễn phí nhưng giá mua cũng rất rẻ
@finnfinns Đó là bạn không biết thôi, dùng iphone chụp hoặc quay sau đó đồng bộ qua icloud rồi sang ipad edit nhanh hơn nhiều, mình dùng bản 1Tb thì có thể giữ lại bản gốc luôn chứ không để dạng tối ưu dung lượng như bên iphone.
Có điều kiện cứ mua thôi. Người tiêu dùng sẽ tự biết cân đo tài chính của mình.
@limann Chuẩn bạn
vn_soft
CAO CẤP
3 năm
@NghiepTranVINA Mình là người CÓ tiền. hết
@beeP970 Từ ngày ip7+ ra 256GB. Mình cứ chọn ip full option. Dùng cho thoả mái. Không lo về giá 😆))))
beeP970
TÍCH CỰC
3 năm
@nguyenkhanh6666 gắt
Vì khi bạn dùng iphone để làm việc và quay clip 4k một cách nghiêm túc thì bạn sẽ thấy 512GB không là gì, nên mình nghĩ có cần
@ttt358 Mình tường khi bạn quay phim 4k 1 cách nghiêm túc thì bạn sẽ ko dùng iPhone để quay chứ nhỉ?
@zer0_7 Mình có máy A73 và lens g master nha bạn, và mình biết mình cần dùng cho cái gì.
@ttt358 À thì tất nhiên.
Mỗi ng có 1 nhu cầu nhưng nếu dùng cơ bản bt thì 128G + iCloud là ổn áp
lethang090
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ng có tiền thì k qtam lắm vụ này 😃
see022
CAO CẤP
3 năm
@lethang090 Tôi chỉ xài 16gb/128gb. Ko biết sao hết dc. Chẳng lẹ bắt chước chép phim xxx vào. He he
@see022 Bác có vk con chưa
Ng ta sợ lộ thông tin. Những ng nắm giữ thông tin quan trọng của 1 tổ chức. Ng ta không dám cho lên iCloud vì biết đâu apple có ý định xấu với thông tin của họ thì chả ai can thiệp đc
DrC
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vì dùng 2 cái iphone cần đồng bộ ảnh với nhau nên phải mua iCloud. Không có nhu cầu mua máy dung lượng cao, nên mình nghĩ không cần
doancg
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không nên đâu vì mình dùng điện thoại cũng chỉ thao tác cơ bản như gọi điện , game , ... Như vậy ko cần thiết phải bỏ thêm tiền
huydiem.mr
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình nghĩ không cần, vì không có nhu cầu
Ai cần sưu tầm "tư liệu sẽ" thì 512 sơ không đủ.
bomy
CAO CẤP
3 năm
@copthuy Tư liệu lưu trên máy coi cũng chán òm. Vài bức hình xem nhanh thì được
trongtri27
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bomy giờ nạp token coi live hay hơn hả bác nhỉ. 😆
Mình không cần tại vì 64 quá đủ
64GB dùng chả hết đây
@tyhn Hình t chụp không 50 mấy GB rồi chưa nói tới cài app
Bảo-Duy
TÍCH CỰC
3 năm
Đang xài con 128GB, thực tế khả dụng chỉ 111GB, cơ mà vẫn còn trống 85GB
Nếu tài chính không phải đắn đo thì 512G vẫn là lựa chọn tối ưu nhất ở thời điểm hiện tại.
BaoBui9201
TÍCH CỰC
3 năm
Tuỳ nhu cầu thế nào thôi...
tienxsm
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình không cần tại vì hi
Ngày xưa còn gg photo thì mình dùng 32g là đủ rồi. Giờ thì chưa biết sao...
@crazyfox Tại vì công nghệ chụp ảnh và xử lý ảnh nâng cao, dung lượng 1 tấm ảnh cao hơn hẳn hồi trước bác ạ. Thêm nữa app bây giờ đều phình ra do nhiều chức năng hơn, nên 32GB bây giờ xài hơi tù bác ạ
@NHAN-TS Đúng là tuỳ nhu cầu vì mình ko chụp chuyên nghiệp, chủ chụp gia đình này nọ up lên gg phôt, app cũng dùng ít nữa
Bảo-Duy
TÍCH CỰC
3 năm
Đa số chị e phụ nữ mới cần nhiều dung lượng, con vk dùng 128GB mà gần như full bộ nhớ. Anh em nào lưu JAV thì biết bao nhiêu cho đủ nhỉ ?
@duongdinhbaoduy Chính xác mình 512 còn chê ít
Lưu phim thì dùng ổ HDD 1Tb lưu trữ ở nhà còn thiếu nữa là có những tập 5-7Gb cực nét đó nhé
Bảo-Duy
TÍCH CỰC
3 năm
@Sr_9x Vãi cả phim 7GB, đam mê có khác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019