iPhone se chính thức: màn hình 4", vỏ iPhone 5s, ruột iPhone 6s, camera 12MP, giá từ 399$

Duy Luân
21/3/2016 17:34Phản hồi: 1.185
iPhone se chính thức: màn hình 4", vỏ iPhone 5s, ruột iPhone 6s, camera 12MP, giá từ 399$
Đúng như tin đồn, iPhone se hôm nay đã chính thức ra mắt với hình dáng 4" giống như một chiếc iPhone 5s, có điều bên trong nó là nội thất của iPhone 6s. Máy vẫn dùng vỏ nhôm, viền kim loại vát kim cương và nay đã có thêm tùy chọn màu hồng. Với con chip Apple A9 64-bit, camera 12 megapixel, đèn flash LED hai màu, cảm biến vân tay Touch ID, kết nối NFC và Apple Pay, có thể nói là bạn vẫn cầm trong tay một cái điện thoại cao cấp và mạnh mẽ, chỉ khác là nó nhỏ gọn hơn mà thôi. Giá của iPhone se sẽ là 399$ cho bản 16GB và 499$ cho bản 64GB (không kèm hợp đồng).

Thiết kế của máy quả thật không khác so với iPhone 5s với các cạnh vuông vắn chứ không bo tròn như là iPhone 6(s). Độ mỏng của iPhone se cũng bằng với iPhone 5s là 7,6mm. Dường như mặt kính cũng không được làm cong kiểu 2,5D ngay mép nên thao tác trượt sẽ không mượt mà như là người anh iPhone 6. Độ phân giải màn hình 1136 x 640 cũng được duy trì chứ không nâng lên thêm.

Camera của iPhone se cũng được nâng cấp từ 8MP trên iPhone 5s lên 12MP mới, kèm theo con chip mạnh nên có khả năng quay phim 4K. Tính năng hình động Live Photos cũng có mặt trên chiếc iPhone mới này mặc dù màn hình không hề có 3D Touch như là iPhone 6s.

Apple nói thêm rằng iPhone se có thời lượng pin tốt hơn iPhone 5s mặc dù dùng chip mới. Cụ thể hơn, máy có thể lướt web 4G liên tục trong 13 tiếng trong khi iPhone 5s chỉ là 10 tiếng, hay dùng nghe nhạc đến 50 tiếng trong khi iPhone 5s là 40 tiếng.

Cấu hình cơ bản của iPhone se:
  • Màn hình: 4" độ phân giải 1136 x 640, độ tương phản 800:1, độ sáng tối đa 500nit
  • CPU: Apple A9 + M9 motion processor
  • RAM: chưa rõ
  • Camera chính: 12 MP, kích thước điểm ảnh 1.22µ (bằng iPhone 6s), flash LED 2 màu, f/2.2, quay phim 4K
  • Camera phụ: 1,2 MP, f/2.4
  • Hệ điều hành: iOS 9
  • Tính năng đặc biệt: cảm biến vân tay
  • Kết nối: NFC, Bluetooth 4.2, Wi-Fi a/b/g/n, Lightning, GPS
  • Bộ nhớ trong/Thẻ nhớ: 16GB hoặc 64GB
  • Kích thước: 123.8 x 58.6 x 7.6 mm
  • Trọng lượng: 113g
iPhone_se_chinh_thuc_7.jpeg iPhone_se_chinh_thuc_3.jpeg iPhone_se_chinh_thuc_9.jpeg iPhone_se_chinh_thuc_2.jpeg iPhone_se_chinh_thuc_1.jpeg

1.185 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

haiaune
TÍCH CỰC
8 năm
Sẽ làm một em này vì vẫn đang xài iphone 5 + galaxy s7
Gia_Hưng
TÍCH CỰC
8 năm
@haiaune Mình thì sẽ làm 1 em này vì vẫn đang xài iphone 6s plus + galaxy S7e
ndhungcvx68
ĐẠI BÀNG
8 năm
@haiaune THẾ MỚI BIẾT IP5S ĐẲNG CẤP THẬT
Vãi hồn
einstein???
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chưa có 9.3 final nhỉ? Hóng mỗi cái ý thôi!!!
tuanbode
TÍCH CỰC
8 năm
@einstein??? Có rồi mà bạn.
chuconghuy
TÍCH CỰC
8 năm
@einstein??? Có rồi mà
@einstein??? có luôn rồi mà
@einstein??? Có rồi. Ngay sáng hôm sau khi ra mắt se. Bác kiểm tra lại xem.
einstein???
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mafiatiensinh [emoji23][emoji23] cám ơn bác
Đùa chứ ngay sau sự kiện ra mắt của apple
Tôi chờ tôi đợi hết gần bao thuốc cơ mà
Vẫn đợi tới 2 rưỡi sáng có cập nhật là lên luôn đó
tủi thân cho mấy thím chờ macbook pro giống mình 😔
NhanBuiPP
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nnq_mm thấy lúc cuối ns đến pc đang hý hửng :(:(:(:(
woc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nnq_mm hic, mình chả quan tâm đến mấy cái điện thoại xa xỉ này, chỉ mong có cái mac ngon ngon làm việc.
@woc định nghĩa sao mới ngon nữa, rồi send cho Tim cook xem. Còn laptop giờ tới lui chỉ mỏng hơn, case đẹp hơn, còn cpu/ram cũng khá dư rồi cho phần lớn người dùng, mạnh hơn chỉ tốn tiền chứ làm gì
winter1989
TÍCH CỰC
8 năm
@woc Mac các đời vẫn ngon mà, bác cần máy như thế nào mà lại ko chọn đc nhỉ.
Bình mới rượu cũ
thth776
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ngminhman123 ruột mới so với 5s -_-
@quanITgrobest Bình cũ, rượu cũ. Chỉ đổ thêm ít cồn!!!!
@kulbjn Bình cũ rượu mới chứ bác :p
@kulbjn Nói ngược rồi bạn ơi " Bình cũ Rượu mới" 😁
Éc Min
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chán luôn
RVHT
TÍCH CỰC
8 năm
Apple nêu lý do ra iPhone 5SE hay thật. Y như hồi trung thành với cái điện thoại 3.5" vậy. Hồi ra con iPhone 4 thì là 3.5" là chuẩn. Giowf thì nhiều người thích màn hình nhỏ. Năm sau lại ra cái 6SE rồi cũng lý do tương tự vậy thôi. 😁 Nếu thế thì ra con iPhone 6/6S Plus làm gì ???
Tầm giá $399 về VN chắc 11-12 củ, làm con 5S (chắc giá sẽ giảm thêm một vài củ) hoặc con Android > 5" trải nghiệm sướng hơn. Bỏ ra tầm 12 củ mua cái điện thoại 4" thời điểm này có lẽ không phải là lựa chọn tốt cho túi tiền. :D
Xem cả buổi chả thấy sản phẩm nào ấn tượng cả.
@RVHT Bạn không thích không có lẽ mọi người đều không thích. Việt Nam không thích nhưng các nước khác thích. Tư duy của bạn chắc bằng cả cái tập đoàn APPLE :eek:
P/s: chả lợi ích gì vì vẫn dùng cái 101 với IP 5, chưa muốn lên đời vì cảm thấy không nên chạy theo công nghệ. khi nào hỏng thì mua mới.
@RVHT Hình như bạn chưa rõ vấn đề này. Apple ra con 6/6 Plus mục đích để dành lại phân khúc khách hàng thích màn hình to (vì lý do cá nhân/ công việc) từ ngày có iP màn hình to, doanh số bán hàng của Samsung (dòng galaxy S) và các hãng khác giảm hẳng. Và từ sự kiện iP [SE] này, có thể thấy Apple trong tư duy vẫn thích đth 4" nhưng vì để giữ vững nguồn doanh thu cũng như dành lại thị phần từ những hãng khác nên iP6/6S ra đời. Qua đó, ta thấy nhiều người mua đth của các hãng khác (ngoài Apple) đôi khi không phải họ không ưa iP mà do lúc đó chưa có iP màn hình lớn, giờ có rồi thì quay lại "cố hương" là điều dễ hiểu! Chứ không phải kiểu nói giẫy nãy như bạn "Nếu thế thì ra con iP 6/6S Plus làm gì" thì mình không đồng ý cho lắm. Hơn nữa thấy nhiều bạn la làng vì con SE này nhưng bản thân mình thấy nó khá là tuyệt, các bạn la lối vì Apple ko tung ra thiết kế mới nào thôi!
@RVHT Tất nhiên rồi. Bạn nên đợi Iphone 7 mới hợp :p
@cafesunday So sánh kiểu ông thì 5 với 5s 6 với 6s thì nó ko tận dụng,thông minh lắm nhưng cũng chỉ đến thế thôi:rolleyes:
Ko có 3D Touch mà có Live Photo. 😃 Giống iPhpne 5S wa.
ansongjong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyensang12 Nhấn và giữ thì k cần 3d touch nữa 😃
anhntq
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình thích cái SE này 😁
1hoi1chai
TÍCH CỰC
8 năm
thật sự thì mua con này. mình thấy mua con ip6 nó oai hơn...
ý kiến cá nhân.
@ger'sKing nói như bác thì bọn game di động chết hết. Có nhiều ng cả năm ko thèm động đến pc!
@Yucentus_9823887 Thế mình mới bảo là mỗi người sẽ có những nhu cầu khác nhau và đt màn 4" cũng có rất nhiều người thích.
binh1204
ĐẠI BÀNG
8 năm
@rubydragon1187 =))))
binh1204
ĐẠI BÀNG
8 năm
@rubydragon1187 Mua con này thực ra là không muốn người khác biết là mình thay điện thoại thôi lại bảo sang chảnh =))))))
cuminh8
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hay đấy
Thiết kế từ 2012 áp dụng cho sản phẩm 2016, Apple quả là ngày càng sáng tạo 😁
@Sinh Hoàng hẳn là sáng tạp 😆)
thật ra thì.. Mong chờ hơn như vậy cơ 😔
Nhắm con màu vàng 64GB kia rồi nhé <3
Lên đời từ 4S đỡ shok 😁
Không thấy nói đến Macbook pro nhỉ?
@cavalry08 Có đâu mà nói 😔
anhntq
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mà không biết có nâng cấp vỏ nhôm như 6S không hay vẫn nhôm như iPhone 5 nhỉ?
lac714
CAO CẤP
8 năm
cấu hình bá đaọ
Apple cạn ý tưởng rồi, tưởng thiết kế mới SE thế nào lại bê nguyên con 5s ra. Không chịu cho cái nút nguồn sang bên cạnh, rơi toàn bị tịt. Chắc sợ vỏ 5s Tung Của chưa tiêu thụ hết. Kiểu này chắc chỉ màu Rose Gold là bán chạy.
@binlaquang 9tr bạc mà khó cái nổi j bạn? Chưa kể tụi mẽo nó cho free kìa
@nhuyhoatronggio Theo ý kiến cá nhân thì đây là chiến lượt kinh doanh của apple. Nhiều người vẫn thích iphone 5/5s vì gọn, nam tính, đẹp...nhưng cấu hình thì quá thấp. Do đó apple tung ra sản phẩm để đáp ứng nhu cầu của họ. Nếu thích lớn hơn, cấu hình cao hơn vẫn có nhiều lựa chọn. Còn cạn ý tưởng hay không thì bạn đợi iphone7 ra rùi xem nó sáng tạo thé nào, chúng ta đèu ko biết. Không phải đơn giản là mún thiết kế ntn cũng được. Nó phải logic nữa bạn à
@nhuyhoatronggio Chắc bây h ai có 5s đem bán lại lấy vỏ cũng ngon nhỉ :d kaka. Vỏ còn xài tốt nen ra em SE để tận dụng hết. Chỉ là ra con này giá rẻ quá hết sang chảnh :v
@nhuyhoatronggio Sao biết nó cạn ý tưởng? Vậy bạn ko biết về nguyên tắc phân khúc rồi. 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019