iPhone tròn 15 tuổi, nhưng anh em có biết MacBook Pro cũng chỉ ra mắt trước đó đúng 1 năm?

P.W
11/1/2022 9:34Phản hồi: 76
iPhone tròn 15 tuổi, nhưng anh em có biết MacBook Pro cũng chỉ ra mắt trước đó đúng 1 năm?
Ngày 9/1/2007 tại sự kiện Macworld tổ chức tại San Francisco, Mỹ, Steve Jobs đã thay đổi thế giới với màn ra mắt chiếc iPhone thế hệ đầu tiên. Nhưng tròn một năm trước đó cũng tại Macworld, một sản phẩm khác cũng có giá trị không thể tách rời với bản thân thương hiệu Apple cũng đã ra mắt, đó chính là chiếc MacBook Pro phiên bản đầu tiên, được giới thiệu vào ngày 10/1/2006. Và giống như mọi thứ trên mạng internet, nơi được gọi là “nơi lưu trữ lịch sử nhân loại” trong vài thập niên gần đây, anh em vẫn có thể xem lại màn ra mắt của chiếc MacBook Pro đầu tiên trên YouTube:

Điều kỳ lạ là, dù chỉ “già” hơn iPhone đúng 1 tuổi, nhưng như một ví dụ về tính tương đối của thời gian, cái tuổi 16 “trăng tròn” của MacBook Pro cứ có cảm giác như được tính theo khái niệm thời gian của những chú cún cưng. Đại khái là nếu như một năm của những chú chó dài bằng trải nghiệm 7 năm của con người, thì một năm chiếc MacBook Pro tồn tại có cảm giác dài như 2 năm đối với chúng ta vậy. Luôn có cái cảm giác MacBook Pro đã hiện diện trước iPhone từ rất rất lâu rồi.

Kể từ khi ra mắt vào năm 2006 cho tới khoảng năm 2014, chúng ta có một nền tảng máy tính xách tay liên tục phát triển và được cải tiến. Dĩ nhiên trong khoảng thời gian ấy, cũng có vài bước ngoặt chưa thực sự khiến người dùng thỏa mãn 100%, ví dụ như lỗi đồ họa trên thế hệ MacBook Pro ra mắt vào năm 2011, khiến hình ảnh bị méo khi hiển thị trên màn hình, nhưng tất cả những vấn đề đó đều nhanh chóng được giải quyết. Thực tế thì ở nhà mình, cô em gái đang học đại học vẫn đang dùng chiếc máy trang bị chip Core i7 2 nhân ra mắt đầu năm 2011 mình sang tay cho, mình nâng cấp cho cả 2 thanh RAM 8GB và SSD 480GB, máy vẫn chạy ngon lành, không thấy lỗi lầm gì, chỉ mỗi tội chậm nếu muốn làm Photoshop.

Còn đối với nhiều người, đỉnh cao của MacBook Pro theo họ chính là những phiên bản ra mắt vào năm 2014, 2015, trang bị màn hình Retina. Bằng chứng cũng rõ ràng, khi hiện tại những thế hệ MacBook Pro này vẫn còn được rất nhiều người tin dùng. Nó cân bằng hoàn hảo giữa thiết kế và phần cứng, gần như rất ít điểm để chê bai.

Dĩ nhiên mọi chuyện không chỉ có những nốt thăng mãi được. Thế hệ thứ 4 của MacBook Pro giống như một ông kỹ sư say vào lúc 4h sáng và nghĩ những thay đổi trong thiết kế chiếc máy là phù hợp cho người dùng. Máy chỉ có cổng USB-C, phải dùng dongle và hub để kết nối những thiết bị với cổng kết nối khác, hay chính bản thân cái màn hình ở cụm phím function trước giờ vốn rất tiện dụng đối với người dùng nữa. Nói cách khác, Apple thời điểm đó tin rằng những thay đổi trong thiết kế mới là đáng để loại bỏ gần như hoàn toàn cái thiết kế gần như đã hoàn hảo của năm 2014.

Lý do khiến MacBook Pro 2016 - 2019 gần giống như một tấn bi kịch không phải vì Apple thử những điều mới và thất bại. Lý do là Apple thử những chi tiết mới, và phải mất tới 5 năm chỉ để nhận ra là họ đã sai lầm. Từ cái bàn phím cánh bướm, cho đến cái touch bar, hay chính bản thân hệ thống cổng kết nối, nói đúng hơn là sự thiếu trầm trọng những cổng kết nối cần thiết, đã biến MacBook Pro thế hệ này giống như một phép thử không hơn không kém, và chuột bạch thí nghiệm chính là mình và anh em chứ không phải ai khác. Giờ này nhìn lại, thì ngoài cái thiết kế đầy duyên dáng ra, gần như chẳng có gì đáng để coi là điểm nhấn đột phá khiến thế hệ thứ tư của MacBook Pro xứng đáng xếp vào những thiết kế laptop tối ưu để phục vụ dân chuyên nghiệp cả.

Nhưng rồi một điều kỳ diệu đã xảy đến với MacBook. Chip xử lý Apple Silicon M1 xuất hiện. Để nói về M1, thực sự rất dễ chìm nghỉm vào cái hố như cô nàng Alice rơi vào trong lúc lạc vô xứ sở thần tiên. Mà thực tế thì mình cũng có một bài viết về sự thay đổi của chip M1, giải thích tại sao nó vận hành ấn tượng đến như vậy rồi, anh em rảnh có thể làm một ly cafe nhâm nhi để đọc lại. MacBook Pro M1 ra mắt, và bên cạnh việc trang bị một trong những con chip tốt nhất trên thị trường, thì bàn phím cũng được Apple chỉnh sửa lại, thứ đã hiện diện trên thế hệ MacBook ra mắt ngay trước đó ít lâu.

Và rồi hai chiếc MacBook Pro 14 và 16 inch được Apple thiết kế lại hoàn toàn, chứ không lấy tạm thiết kế của MacBook Pro thế hệ 4 như hồi hai chiếc máy trang bị chip M1 nữa. Những cổng kết nối quay trở lại, màn hình thì không chê vào đâu được, hiệu năng CPU giờ là tiêu chuẩn của thị trường, và khả năng tản nhiệt thì vô cùng ấn tượng. Mất tới 5 năm để MacBook Pro nhận ra những thứ cộng đồng người dùng “pro” thực sự cần và mong mỏi. Cũng từ đó, MacBook Pro 14/16 inch ra mắt cuối năm ngoái đã trở thành chiếc laptop tốt nhất năm, và cũng suýt trở thành chiếc laptop xuất sắc nhất mọi thời đại.

Suýt là từ khóa ở đây. Mọi điểm cộng ấn tượng giúp MacBook Pro thế hệ thứ 5 nổi bật hơn cả trên thị trường laptop phục vụ content creator, dân chuyên nghiệp, hay còn gọi bằng cái tên thân thương là prosumer hoàn toàn không thể khỏa lấp hoàn toàn cái cách giải quyết vấn đề webcam độ phân giải thấp của Apple bằng cách tạo ra một vấn đề khác, đấy là cái notch to đùng vuông vức nằm choán ở vị trí chính giữa màn hình.

Quảng cáo

Hẳn anh em ai cũng có những ký ức, trải nghiệm và kinh nghiệm với những đời MacBook Pro từ cũ đến mới, những chiếc máy đã gắn bó cùng anh em qua bao năm tháng. Anh em hãy chia sẻ những điều ấy cùng mình ở phần bình luận nhé.

Theo The Next Web
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Macbook Pro có cảm giác già hơn iPhone vì trước đó có nhiều máy Mac khác

Sau này iPhone Pro cũng sẽ có cảm giác già hơn một iDevice nào đó ra mắt muộn hơn iPhone Pro 1 năm vì đã có nhiều iPhone khác trước đó
@Ngon Bổ Xẻ Xin lỗi vì đã cố gắng nhưng chưa thể hiểu 😔(
@MID217 Thế mình giải thích thêm nhé
Trước Macbook Pro đã có rất nhiều dòng máy tính Mac khác rồi, nên ngày nay người dùng cảm giác Macbook Pro già hơn vì họ đã biết đến Mac từ trước rất lâu

Còn sau 1 năm từ lúc Macbook Pro ra mắt thì iPhone mới ra, nên đến giờ iPhone mới chỉ 15 tuổi, Macbook Pro 16 tuổi còn Mac đầu tiên thì đã 37 tuổi. Ý mình là đang so lệch khi so thời điểm xuất hiện của 1 nhánh với cả 1 dòng, chứ nếu so sánh iPhone đầu tiên và Mac đầu tiên thì Mac già thật chứ không còn là cảm giác nữa
@Ngon Bổ Xẻ Uhm, so sánh vớ vẩn, iphone là đt hoàn toàn mới ra mắt, còn macbook chỉ là đổi tên cho laptop. Trước đó apple gọi là powerbook có từ mấy thập niên trước chứ có phải 2006 mới ra đâu!
@yushikara Nó chỉ hơi lệch lệch thôi bạn ạ chứ cũng không phải vấn đề gì quá căng thẳng hehe
Lan man, dài dòng.
Kennyrobyn
TÍCH CỰC
2 năm
@Team B Công nhận. Đọc nhiều đoạn m thấy như đang tập làm văn
@Team B google translate hân hạnh...
à mà thôi...
dài dòng...
Cười ra nước mắt
run9
TÍCH CỰC
2 năm
Thì MacBook Pro cũng 16 năm tuổi nên mới đặt tên là MacBook Pro 16 đó. Nhìn tên là biết ngay mà.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
Dạ em biết 16 là 16". Đừng cho em gạch xây nhà nha.
@run9
Cười vô mặt
Mình có 1 em MBP 17 inches đời đầu 2006 này, còn nhớ cấu hình Core Duo 2.16ghz, phải nói hồi đó màn hình quá đẹp loa nghe rất hay. Sau đó mình chỉ dùng máy 17 inches đến khi Apple khai tử thì dùng dòng 15"4.
Bọ Lẹt
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Tweener Lob :v bác có bị điện giật ko :v em dùng 2008 giật suốt ngày 😆=))
@Bọ Lẹt Tê tê một chút nếu bạn đi chân đất để xuống sàn nhà, hehe.
@Tweener Lob Đến đời bây giờ vẫn tê 😁
hongson890
TÍCH CỰC
2 năm
Đang dùng macbook air M1. Mình thấy mặc dù ít cổng kết nối nhưng bù lại thiết kế đẹp tuyệt vời + hiệu năng sử dụng ko thể chê được điểm gì.
Macbook pro 14/16 mới thì cấu hình khủng nhưng thiết kế thô quá 😔 . Cá nhân mình thấy ko cần phải mang quá nhiều cổng kết nối cũ quay trở lại như vậy.
@hongson890 Trước đó bạn có dùng MBP đời 2015 trở về trước với Full cổng kết nối ko, nếu có thì bạn sẽ thấy đời sau này cực kỳ khó chịu vì thiếu chúng mà phải mua Hub gắn riêng bên ngoài.
hongson890
TÍCH CỰC
2 năm
@Tweener Lob Mình có dùng Macbook pro 13 2015 rồi. Con đó mặc dù có cổng HDMI và cổng USB A nhưng vẫn mỏng hơn con 14 hiện tại nhiều. Công nhận cũng có chút khó chịu nhưng 1 cái hub khoảng 1 củ, hoặc dùng chuột bàn phím bluetooth là giải quyết được vấn đề. Màn hình thì cắm thằng cổng typeC luôn.
sdawhai1
TÍCH CỰC
2 năm
2006 - 2021: Kỷ niệm 15 năm ra Macbook. Hèn chi Apple cuối năm 21 làm 2 quả MBP 14” & 16” chao đảo cả thế giới 😆
Dự là iPhone 14 Pro Max 9/22 cũng kỷ niệm 15 năm iPhone ngon lành luôn, là xuống tiền ngay 😃)
bitback
TÍCH CỰC
2 năm
Và trong khi iphone khuấy đảo thị trường smartphone thì doanh số MacBook vẫn cứ lẹt đẹt ở thị trường laptop 😁
@bitback Doanh số đứng thứ 4 chứ doanh thu hay lợi nhuận thì chưa biết nha
Ralph
TÍCH CỰC
2 năm
@MID217 Dĩ nhiên là lợi nhuận lúc nào chả cao ngất ngưỡng
@bitback Thị trường Laptop cũng lẹt đẹt so với smartphone mà.
@bitback 8% của mảng cao cấp chứ không phải dành cho sinh viên đâu.
công nhận đời 2016-2019 apple coi ng dùng như chuột bạch vậy, cho nên mình giữ con 2015 suốt 5 năm giời và giờ mới lên M1 😆)
Ralph
TÍCH CỰC
2 năm
@vqt907 Thế thì bạn bỏ lỡ dòng máy đẹp nhất trong các thế hệ macbook rồi
Yêu quá
@vqt907 Macbook pro 2017, chạy xcode mà quạt nó hú thôi rồi =))
@Ralph với độ đẹp của đời 2015 thì mình k cần đẹp thêm một tí mà đổi lại bao nhiêu rắc rối muộn phiên 😆
@vqt907 Mình cũng dùng MBP 2015 bản 15 inches được 4 năm tuổi rồi, ko có gì để chê phàn nàn và đời này mua đi bán lại vẫn rất dc giá.
alexnam
TÍCH CỰC
2 năm
Macbook Pro Mid 2009 MB990 vẫn còn chạy tốt điểm danh 😁
@nospecial Ko bạn ơi, máy dùng 10 năm hỏng Pin thay 2 lần rồi nhưng hàng linh kiện kém mà giá cao quá nên sao này chỉ cắm điện chạy như kiểu máy bàn chứ ko phải sửa chữa gì thêm.
@nospecial Chuẩn bạn, hehe chạy OS đó cũng k sao vì nhu cầu mình là Văn Phòng thôi.
infogated
TÍCH CỰC
2 năm
năm 2009 mình có thửa được cái macbook white ( không phải unibody nhôm) pin có thể tháo được, thời đó nó là một thứ gì đó mới mẻ với mình, bàn phím gõ tiếng rấtvui tai, màn cũng đẹp hơn mấy con cùng thời điểm, kết nhất quả nuốt đĩa cd, ngày nào đi học cũng thủ theo cái đĩa, cứ có gái đông đông là mình lôi cái đĩa cd ra biểu diễn màn nuốt đĩa và ra vẻ ta đây đang làm việc quan trọng lắm, xong cái mình lại ấn nút eject cho đĩa chạy ra, trịnh trọng cất vào cặp, và trước ánh mắt ngỡ ngàng của biết bao cô gái, mình lại.....lôi cái đĩa khác ra và biểu diễn màn nuốt đĩa một lần nữa. đúng tấu hài, được đâu 3 tháng thì tự nhiên nó lăn đùng ra chết, nghe bảo chết VGA gì đấy, thế là vứt xó mua con asus k43e, nhìn cái ổ đĩa của con asus mà mình ném hét mớ đĩa gia bảo đi 😆))nhớ mãi đến giờ 😃)))
infogated
TÍCH CỰC
2 năm
@happygrass ko bác, ý mình là năm đó mình mua đồ cũ dc con macbook white, chứ ko nói nó ra năm nào 😆))
infogated
TÍCH CỰC
2 năm
@bomduc mua đồ cũ bác ơi.
@infogated Macbook White vỏ NHỰA của bác này là năm 2007 thì phải, lúc đó Apple cho ra mắt cả cặp Black n White luôn nhưng sau đó bỏ mẫu.
Thật trùng hợp, mình cũng dùng đúng 3 bản Mac y hình.
Cười vô mặt
@nospecial Ko dùng 3 bản như hình chưa có bản mới thkf bản cũ bỏ
minoan
CAO CẤP
2 năm
Nhớ ngày đầu dùng mac, vèo cái cả 10 năm trôi qua, quay lại win thấy cũng ko khác macos là bao…
lehieuds
TÍCH CỰC
2 năm
Gái Macbook 16 trăng tròn, đẫy đà, phốp pháp, bầu bĩnh, nhìn chỉ muốn lấy.
Khôn như mày :D
Có lẽ cổng RJ45 nên thay đổi vì nó đã quá to so với các thiết bị di động bây giờ
15 năm quá thành công của nhà táo. Và 15 năm rớt đài của mấy ông lớn
tươi vui
ĐẠI BÀNG
2 năm
nhớ những ngày đầu đọc tin trên trang tinh tế là năm 2007, mê mẩn các tin so sánh mẫu điện thoại màn hình lớn nhất thời đó là LG model gì quên tên rồi mà màn hình 2.8 inch, với iphone đầu tiên có màn hình 3.5 inch. Các tác giả khi đó là Sơn Lazio, Airblade, Khoa, Nam Air, Cu hiep
Chip M1 có thể là con chip xuất sắc. Nhưng Macos chạy trên chip M1 thì không. Ông nào không tin cứ lên mấy group Apple coi dân tình họ rên siết thế nào khi xài Macbook M1 😃
BruceWayne
TÍCH CỰC
2 năm
Ồ, giờ mới để ý đấy. Từ hồi đó, bác Steve đã nhấn mạnh tới Performance per watt rồi. Apple luôn ám ảnh điều này tới bây giờ.
Không thích macbook, bất tiện, vô dụng trong công việc và giải trí của mình. Cài cái phần mềm đồng bộ đếm và truy xuất rơ le không có. Nói chung thua cái laptop win10 chạy i5 đời 2 của mình mua cũ 2tr5
@huynh tri 1996 Đấy là lỗi của các nhà sản xuất phần mềm chứ không phải của macbook.
@huynh tri 1996 thế thì còn thua cả con cùi bắp 6tr8 i5 đời 4 của tôi cơ á ??
@huynh tri 1996 còn máy của bạn cho tôi chỉ bỏ vào sọt rác =]]]

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019