IQUNIX - "Vị Vua" mới trong làng phím cơ cao cấp

26/5/2022 4:52Phản hồi: 16
IQUNIX - "Vị Vua" mới trong làng phím cơ cao cấp
Một vài note nhỏ cho anh em về thương hiệu “IQUNIX”. Mức giá rẻ hay đa tính năng, đa kết nối là những keyword khi nhắc tới thương hiệu này, mà chỉnh bởi vì IQUNIX có các sản phẩm bàn phím cơ với mức giá khá “trên trời”; và định hình rõ mình nằm trong phân khúc cao cấp

Với mức giá thuộc vào tầm cao như vậy, nhưng bàn phím cơ IQUNIX vẫn được sự nhiệt liệt chào mừng từ các anh em chơi Gaming Gear - Vậy đâu là gì do?

Bên trong sản phẩm IQUNIX có gì ?

Dễ dàng nhận thấy phụ kiện của IQUNIX, cụ thể ở đây là mã IQUNIX ZX75 Gravity Wave cũng không quá nhiều khác biệt với các mã 3 mode trên thị trường, với 1 cọng cáp Type C - USB, 1 keypuller & Switch Puller, 4 keycap thay thế cho anh em xài hệ MacOS, 1 Hub usb và đặc biệt có thêm cây lau bụi.

Dù không có sự khác biệt nhưng rõ ràng sản phẩm của IQUNIX làm rất tốt khi trang bị phụ kiện tương đồng màu sắc với sản phẩm. Chỉnh chu từ ngoại hình tới các chi tiết sản phẩm như hộp, khung đựng phím hay nắp che. Điểm trừ là tùy loại phím sẽ có một loại keypuller riêng, loại 2in1 như hình thì khá “phèn”, không ổn với sản phẩm có mức giá lên tới gần 5 triệu đồng

Điểm chung của các sản phẩm IQUNIX là gì ?

• Switch
Đầu tiên là Switch mà thương hiệu bàn phím này đã trang bị cho các bàn phím của mình. Hầu hết các mẫu bàn phím IQUNIX đều đi kèm với Switch Cherry MX - với độ bền lên đến 100 triệu lần nhấn phím. Ngoài ra, một số phím IQUNIX được trang bị các công tắc đặc biệt khác như TTC hoặc Kailhbox ...
  • LED RGB
Khi mua phím IQUNIX LED hoặc không LED, bạn sẽ có 2 sự lựa chọn. Thông thường mẫu có đèn LED RGB sẽ đắt hơn bản không có đèn LED từ 2-400.000 đồng.
Đèn LED RGB của các phím IQUNIX đều được trang bị 16,8 triệu màu và có thể được tùy chỉnh thông qua phím tắt hoặc phần mềm (bạn có thể tìm thấy chúng trong sách hướng dẫn sử dụng).
  • Keycap
Sử dụng mọi chi tiết để thể hiện sự vượt trội của mình. Các dòng keycaps trên tất cả các mẫu bàn phím IQUNIX đều được làm bằng nhựa PBT Dyesub. Với chất liệu này, bạn có thể yên tâm gõ phím hàng nghìn giờ mà không lo keycaps bị bóng hay bay màu như cú búng tay của Thanos
  • Chất lượng Build chắc chắn
Tất cả các mẫu bàn phím IQUNIX đều có chất lượng build hoàn toàn chắc chắn. Nhờ có cấu tạo chất lượng cao và kỹ thuật chế tạo tinh xảo, không có gì là thừa. IQUNIX cũng khẳng định vị thế của mình với rất nhiều phong cách thiết kế từ khung nhôm, khung nhựa ABS hay bằng nhiều chất liệu khác nhau nữa.

Sự khác nhau dễ dàng nhận thấy nhất trên các mẫu sản phẩm IQUNIX

Sẽ có 2 điểm chung mà bạn cần lưu ý và quan tâm đến khi lựa chọn sản phẩm IQUNIX:

Kích thước bàn phím cơ bạn mong muốn

Với đa dạng kích thước mà bạn có thể lựa chọn. Thường thì layout của IQUNIX thường có thiết kế khá dị, với nhiều kiểu layout tương xứng như \

Quảng cáo

• Size 96 phím (F96 - F97) là mẫu rút gọn từ Fullsize
  • Size 80 phím (A80 - L80 - OG80) là mẫu rút gọn từ TKL
  • Hay nếu bạn cần nhỏ hơn nữa thì size 60 (F60) sẽ là sự lựa chọn hoàn hảo dành cho bạn

Điểm thiết kế đặc biệt trên mỗi mẫu phím

Không tự nhiên mình lại chọn mẫu bàn phím IQUNIX ZX75 đặc biệt lên bài “Trên tay” lần này, lý do chính xác đó là vì điểm đặc biệt nằm ở núm xoay tăng giảm âm lượng của em nó. Điểm mấu chốt tạo nên sự cạnh tranh mạnh mẽ.

Còn nhiều điểm đặc biệt trên mỗi con - mã khác nhau mà mình sẽ nói ngay sau đây.
  • Với IQUNIX (L) và (A) sẽ có cấu trúc thiết kế dạng bậc thang, ở hàng F sẽ có phần nhô lên cao hơn và tạo thành một góc thêm 30 độ so với bình thường. Vì biết tâm lý ít xài nhưng dòng này, nên IQUNIX muốn tạo thêm phần đột phát cho em nó
  • Với IQUNIX dòng (F) sẽ sử dụng với chất liệu vỏ kim loại cực kì chắc chắn, bạn chỉ cần quan tâm loại switch mà bạn muốn hay số lượng phím bạn cần. Còn lại không cần phải quan tâm thêm về chất lượng build nữa, vì mẫu này gần như “THE BEST”
  • Với IQUNIX dòng (OG) sẽ được sử dụng chất liệu vỏ trong suốt, giúp bạn có thể nhìn thấy sâu bên trong mạch PCB, led RGB hắt lên bàn,….Và đó là tất cả những gì mình đã trên tay và trải nghiệm em nó để mang lại một bài chia sẻ về từng dòng phím cho anh em hiểu thêm, nếu anh em thấy bài viết hay thì hãy thả tim giúp mình nhoa nhoa nhoa… Ráng lên đại bàng nàoooo
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái tít này seeder hơi quá r đó bác ợ
@Hung Tran Kyo haha 😆 seed gì đâu bác ơi, tại cũng cảm nhận rõ ràng trong mức giá 5 triệu đồng hàng chính hãng thì cũng quá ít hãng. IQUNIX về gần như tạo thành xu hướng phím cơ build sẵn cao cấp rồi
@Nguyễn Đức Anh 1999 Bài này nên (QC) thì hợp hơn kkk
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@Hung Tran Kyo mình đọc thấy mùi seeder nặng, giống như viết bài quảng cáo cho mấy shop ấy vì cách dùng từ đao to búa lớn và giống giống seeder. Với mình, 1 người chơi phím cơ chân chính, thì đọc bài này xong mình không mua. (5 triệu vẫn chưa được gọi là cao cấp)
@somaek✅ Chuẩn rồi bác, chơi phím cứt tôm hầu như chả ai bỏ 5tr ra mua con iqunix này.
CuogTR
TÍCH CỰC
2 năm
cho mình hỏi cái núm đen là dùng để làm gì vậy? xin cảm ơn
Minh Vũ Lã
ĐẠI BÀNG
2 năm
@CuogTR Điều chỉnh âm lượng đó bác
Giật cái tít nghe hơi quá bạn ơi, và bài viết có vài đoạn hơi tối nghĩa, bạn nên rà lại lần nữa đi
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@Lão Trư Studio Đồng ý, đọc vào cái title mình cũng hơi kiểu ???. Cái gì vậy trời, tầm giá đó mà cao cấp hả trời? Chắc cái bàn phím của mình xài ở nhà chắc thuộc dạng theo trẻ trâu giờ hay nói là vjp pro đỉnh kao các kiểu quá heheeeee
Khá thích layout kiểu này, ngoại trừ... cái núm 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Keycap đẹp quá trời
jealings
TÍCH CỰC
2 năm
Con này ngoài cái (ngáo) giá cao cấp ra thì gọi nó là cao cấp hơi quá bác ạ 😁
Trung cấp là khiêm tốn rồi ;)
18K
CAO CẤP
2 năm
@jealings entry thôi. còn bản chất bài viết thế nào thì chắc các bạn đọc bài cũng nhìn ra.
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@jealings người VN cái gì chả thích cao cấp, nhưng cao cấp mà giá phải rẻ cơ mới chịu. Dân chơi nửa mùa á hehe
18K
CAO CẤP
2 năm
@somaek✅ xin lỗi cuộc đời, ngon bổ rẻ nó ít đi cùng với nhau lắm
Ceschiep
ĐẠI BÀNG
2 năm
bài viết toàn viết mấy thứ tào lao, nhưng thứ hay ho của con này thì ko viết ra, Nhưng chân đế gỡ ra thay đổi kích thước, rất độc đáo. đèn led báo. mẫu mã đẹp, các phụ kiện đi kèm dễ thương. Chán ông Seeder

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019