Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

ITC cấm Apple bán iPhone 4, 3GS, 3G và iPad 3G, iPad 2 3G bản AT&T ở Mỹ vì vi phạm bản quyền Samsung

sonlazio
5/6/2013 1:48Phản hồi: 686
ITC cấm Apple bán iPhone 4, 3GS, 3G và iPad 3G, iPad 2 3G bản AT&T ở Mỹ vì vi phạm bản quyền Samsung
Ủy Ban Thương Mại Quốc Tế Mỹ ITC vừa đưa ra lệnh cấm Apple nhập khẩu một loạt các thiết bị của hãng vào Mỹ do vi phạm bằng phát minh liên quan đến đa băng tần của Samsung. Các thiết bị này bao gồm iPhone 4, 3GS, 3G và iPad 3G, iPad 2 3G bản cho nhà mạng AT&T. Việc cấm nhập khẩu cũng đồng nghĩa với việc Apple mất khả năng bán tất cả các sản phẩm này tại Mỹ. Samsung cáo buộc Apple vi phạm bốn bằng phát minh của hãng (348, 644, 114 và 980) nhưng ITC phủ quyết 3 bằng phát minh sau và cho rằng Apple chỉ vi phạm bằng đầu tiên.

Xin nhấn mạnh là phán quyết kỳ này của ITC là phán quyết cuối cùng chứ không phải là phán quyết sơ bộ như trường hợp HTC bị Apple cấm trước kia. Như vậy, hy vọng cuối cùng của Apple nằm ở Nhà Trắng hoặc tòa phúc thẩm liên bang (Court of Appeals for the Federal Circuit), đã quá muộn thể Apple thuyết phục ITC. Nhà Trắng sẽ có 60 ngày để phủ quyết ITC, tuy điều này hiếm khi xảy ra nhưng không phải là không thể khi đích thân tổng tống Obama từng công bố sẽ làm mọi cách để chấm dứt việc dùng bản quyền như một phương tiện kiếm tiền hoặc cạnh tranh không lành mạnh (patent trolling).

Thực chất việc cấm bán các sản phẩm này không ảnh hưởng đến Apple vì tất cả chúng đã đi đến cuối vòng đời của mình. Các sản phẩm sau này như iPad Retina 3G, iPhone 4S trở đi đều sử dụng những linh kiện không vi phạm bản quyền của Samsung. Tuy vậy, đây lại là một chiến thắng bất ngờ đầy vang dội của hãng sản xuất Hàn Quốc ngay tại sân nhà Apple.

Cuối năm ngoái, Samsung đã rút tất cả các đơn kiện Apple về các bằng phát minh cơ bản liên quan tới công ước FRAND tại Châu Âu do lo ngại Ủy Ban Châu Âu điều tra chống độc quyền. Ở Mỹ thì Samsung vẫn theo đuổi và họ đã thắng. Bằng phát minh Samsung thắng Apple ở Mỹ là bằng phát minh cơ bản. Trước đó, FTC đã cho biết Lệnh cấm bán sản phẩm trong những vụ án có mặt bản quyền FRAND là "không thích đáng"

Bạn có thể đọc thêm một số tin tức liên quan tại đây.

Nguồn: ITC, Yonhap News, AllThingD
686 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Men vụ này hay rồi, nhưng sao không cấm 4s,5 vs ipad4 và mini...mấy con này đều nằm trong danh sách khai tử đến nơi thì cấm còn có tác dụng gì nữa...😆)
@boybala bạn phán người khác trẻ trâu sao?nhìn bạn có hơn ai ở đây chưa mà nói vậy cho mích lòng,việc Apple như thế rành rành rồi bạn,cái thật vẫn là vậy,chém tây,chém bắc thì nó vẫn là vậy,phủ nhận chi vậy:rolleyes:
@Azion À vẫn muốn gây sự hả ku...non hột thì đừng có tào lao...ai thèm phủ nhận cái gì
@boybala già hột mà vẫn thích đú hả nhóc ranh,gây với chả sự
bogia19
ĐẠI BÀNG
11 năm
quá nóng o_O
quả này táo mệt mỏi đây
@bogia19 kiện tầm bậy . đa băng tần thì có băng tần thích hợp thì máy dtdd mới chạy được . có quốc gia GSM 850/950 v.v... chỉ làm 850 thì quốc gia dùng sóng 950 không chay được . đa băng tần là đã có tồn tại từ dtdd Symbian S40
duongvq93
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bogia19 mệt gì hả bác,cấm ở mỷ mà,mà mấy con đó khai tử được rồi còn gì (ở mỹ)😃
iphone bị cấm bán ở mỹ, haizz
@Quyettran_it Đọc kĩ bạn ơi, toàn cấm bán các sản phẩm đã không còn được Apple bán nữa ah.
lazytomcat
ĐẠI BÀNG
11 năm
apple bi cam ban o My ? kinh khung !
duong_mai
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lazytomcat Một số thiết bị của Apple thôi, chứ không phải "Apple bị cấm bán ở Mỹ". 😁
nutaro_2007
ĐẠI BÀNG
11 năm
thôi xong 😕
đúng là anh Mỹ tính kỹ ghê, IP5 ++ ra tới nơi rồi thì các dòng kia ai bán nữa hả trời, việc cấm bán này chẳng ảnh hưởng nhiều cho Apple, vẫn là bênh đội nhà
le1707
TÍCH CỰC
11 năm
@baotramnguyenhuynh Cũng khẳn bnj trên nói sai! Mình ngày trc đi du lịch cùng 1 ông làm giám đốc công ty lớn, ông có chia sẻ lại vs mình thế này "bất kì còn ty nào cũng đều có lãnh đạo là 1 người mặt đổ bê tông, có mũi thính nhu mũi chó, và có rất nhiều chiêu trò và thủ đoạn nếu công ty nào k tìm đc 1 người nào như thế thì khó mà thành công."! Vậy nên theo mònh nghĩ Job cũng k ngoại lệ, tuy nhiên nhờ có Job chúng ta ms có cuộc đua smp để càng ngày chiếc đện hoại cagf trở nên tuyệt hảo hơn 😃
@plato86 Hix, tối khó ngũ lên tt đọc bài chơi thấy cải nhau vui vui là lạ thì đọc đc đến khúc này thấy hết vui... Em xin lỗi a gì gì đó, a phán hơn cả thánh nữa á, a có thành công đc 1/100000000000 như Steve Jobs chưa, a có một sáng tạo nào giúp thế giới thay đổi cách nhìn bằng chính sáng tạo của a chưa vậy a trai? A có biết Apple chính là tiên phong mang giao diện người dùng lên những chiếc PC khô cằn mà Microsoft phải học theo ko a? Sao nỡ lòng nào nói thần tượng e mặt dầy và phán những câu như chuyên viên í.
E là e thích đọc hơn thích viết, mà đọc tới bài của a, e vãi cả mồ hôi mông a ạ!
plato86
TÍCH CỰC
11 năm
@RòmStore Chào bro.
Qua những cmt của tôi mà bạn cho là tôi chê bác SJ, rồi còn mang tôi ra so sánh về mức độ thành công thì quả thật đầu bạn với mông cũng là một.
Đọc hiểu của bạn chắc có vấn đề, hay bác là icuồng??? Chắc tự bác hiểu
plato86
TÍCH CỰC
11 năm
@baotramnguyenhuynh Nói thật với bạn nhé, ai trên đời này mình đều tôn trọng cả. bác SJ đã chết thì mình vẫn tỏ lòng thành kính, và với bất kỳ ai cũng vậy. Và mình rất ngưỡng mộ bác SJ nhé.
Thế những sp mà ITC cấm do ai thiết kế ra, ai thai nghén cho nó, thành công của nó ai hưởng. Sam sung nó lại kiện và giờ ITC nó ra phán quyết là apple sai thì SJ không phải là người chịu trách nhiệm thì ai vào đây nữa.
Còn cái tôi nói ở đây có thể là ăn ngay nói thẳng, có thể nói ngang nhưng đó là sự thật: apple cũng là thằng ăn cắp.
ktphoenix
TÍCH CỰC
11 năm
Mấy cái này ở mỹ hầu như có ai mua nữa đâu. Cấm cũng như không :v
chrisrc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ktphoenix Ai nói mấy bạn là giờ 3Gs với 4G ko ai mua
http://gigaom.com/2013/04/22/older-model-iphones-are-more-popular-than-ever/
thang 3 2013 - iphone 4 vẫn chiếm 14% nhé
tata3355
ĐẠI BÀNG
11 năm
@chrisrc
Đấy là toàn thế giới. Còn bày đặt dẫn link :v. Đang nói ở Mỹ mà
ktphoenix
TÍCH CỰC
11 năm
@chrisrc
😃 thế bạn đọc kỹ bài mình chưa. mình nói là ko ai mua à =))
@chrisrc phổ biến không phải là hiện tại người ta mua nhiều đâu bạn. nó là kết quả của một quá khứ " người ta mua nhiều"

Gửi từ LT26i của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
Viết câu cú hơi lủng củng, đề nghị bác sửa lại cho dễ đọc
@ntp2503 nhiều chuyện,mình viết còn sai,lại đi nói người ta.
P_G
ĐẠI BÀNG
11 năm
Samsung định phản công à? Lần này thì Nhà Trắng cũng ko cứu được Apple rồi😁
@P_G Nhà trắng ko cứu đc thì sang cầu cứu nhà Xanh bên Hàn Quốc ý :eek:
IRIS !
Nực cười thật, người khơi mào ra cái trò cấm bản sản phẩm này lại đi phê phán cái trò này

Thật ra các bạn ạ, đây chỉ là bằng sáng chế theo dạng FRAND thôi; nếu Apple trả tiền cái thì cũng ok ngay, nhưng vì toàn thiết bị quá đát rồi hoặc có vấn đề gì đó về chi phí nên nó cũng chẳng thèm trả tiền, mặc cho Samsung làm gì thì làm thôi. Nói chung là Apple rất nhiều tiền, bồi thường tí thì cũng chẳng sao. Tuy nhiên Samsung đã có một chiến thắng mang tính biểu tượng và quảng cáo lớn

Phen này con iPhone 4 của mình lại lên giá vì hàng hiếm, hi hi.

Các bạn Fan đừng có cãi vã nhiều nữa 😁 Chuyện đông tây đọc cho vui thôi, việc gì phải sung sướng với mấy bạn Tây làm gì
horse_111
TÍCH CỰC
11 năm
@hypous sẽ xuống giá hơn nữa vì iP 4 ko bán đc ở Mĩ sẽ tuồng wa VN =))
phamdoan206
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hypous không hiếm đâu, vì tất cả những con đó sẽ về vn, dự tính khi đó ip4 chỉ khoảng 2 củ😁
lv.thuy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hypous Mình thích cách giải thích của bác này nghe hay, hợp lý.
sangminh10
ĐẠI BÀNG
11 năm
@billyvip còn thằng lamour j j nữa đó bác 😁
huybm
TÍCH CỰC
11 năm
Mấy cái này cũng sắp hết vòng đời rồi còn gì nữa đâu
@huybm 70% người dùng ip ở Việt Nam là ip 4 đấy bác ạ.
Apple nó cũng cấm bán mấy con SS cũ rích mà nó vẫn cứ lên tòa án hoài đó sao. Apple nhục thật ( 1 kẻ copy cao cấp và che mắt thiên hạ bằng cái trò vừa ăn cắp vừa la làng )
longt61
TÍCH CỰC
11 năm
@nhox123ngox nhưng mà nó cấm bán ở mỹ mà bác.
còn bán mấy loại đó nữa đâu mà cấm, cấm kiểu Mỹ.
ai mua đồ cũ nữa 😔
neopies
ĐẠI BÀNG
11 năm
tin hot nhất trong ngày. Cuối cùng cũng nếm trái đắng ngay trên sân nhà.
x.boy626
ĐẠI BÀNG
11 năm
lỗ cực nặng
nanguyen102
ĐẠI BÀNG
11 năm
@x.boy626 không đọc kỹ à!mấy sp bị cấm có còn bán rộng rãi nữa đâu! toàn hàng quá date😁
@x.boy626 Hậu quả của việc không đọc bài
Thua anh SAM ngay trên sân nhà. Anh táo méo rồi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019