ITC: Samsung vi phạm "một phần quan trọng" của bản quyền chọn văn bản do Apple nắm giữ

Duy Luân
7/4/2013 0:32Phản hồi: 330
ITC: Samsung vi phạm "một phần quan trọng" của bản quyền chọn văn bản do Apple nắm giữ

Ủy ban Thương mại Quốc tế Mỹ (ITC) đã đưa ra phán quyết sơ bộ rằng Samsung đã vi phạm "một phần quan trọng" trong bản quyền của Apple liên quan đến tính năng chọn văn bản trên smartphone, tablet. Đơn kiện cho vụ án đã được Apple nộp lên ITC từ giữa năm 2011 và chúng bao gồm nhiều máy Galaxy cũng như Nexus. Trong thời gian tới, toàn bộ các thành viên của Ủy ban sẽ tiếp tục điều tra thêm để đưa ra kết luận rằng sẽ giữ hay bác bỏ phán quyết sơ bộ nói trên. Theo dự kiến, kết luận cuối cùng sẽ được công bố trong tháng 8 năm nay. Trong tình huống xấu nhất là Samsung bị buộc tội đã sử dụng trái phép bản quyền chọn văn bản, ITC có thể ra lệnh cấm nhập khẩu tất cả những sản phẩm vi phạm vào nước Mỹ.

Hồi tháng 10 vừa qua, cũng trong khuôn khổ của vụ án này, Samsung đã bị thẩm phán tuyên vi phạm 4 trong số 6 bằng sáng chế của Apple (thực chất lúc đầu có 7 nhưng một bản quyền đã bị loại bỏ khỏi hồ sơ). Khi đó, ITC yêu cầu thẩm phán nghiên cứu thêm rằng liệu Samsung có vi phạm những thành phần quan trọng của 2 trong số 4 bản quyền đó hay không. Cái đầu tiên là bản quyền chọn văn bản đã đề cập ở trên. Cái thứ hai, vốn có liên quan đến việc phát hiện khi nào thì micro được kết nối vào jack tai nghe, thì thẩm phán nói Samsung không vi phạm các "phần chủ chốt".

Hồ sơ của vụ án đã được đưa ra từ ngày 26/3 nhưng mãi đến tuần này mới được công bố vì tòa cho phép các bên liên quan được phép bỏ đi những thông tin mật.

Xem thêm:
Nguồn: Reuters
330 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lằng nhằng ghê
Vì Apple đã đăng ký bản quyền về việc dùng ngón tay chạm màn hình để chọn văn bản, từ nay người dùng Android sẽ buộc phải sử dụng ngón chân hoặc một số bộ phận có hình dạng thích hợp để thực hiện việc này. - Simon said. 😁
@Black Mamba :D bá chạo
@Black Mamba Chắc fan ruột của apple đây
@Black Mamba Có lẽ sẽ là lưỡi và một vài bộ phận có hình dạng giống lưỡi :rolleyes:
@doangiaphong88 Ặc ặc nó chửi xéo app đó bác ạ.
Kiện, kiện nữa, kiện mãi.
Cả 2 samsung và Apple sợ đám luật sư của mình ko có việc làm nó bùn!!!
sắp có chuyện để xem...:rolleyes:.....
Điều này chứng tỏ những sản phẩm copy không bao h như sản phẩm gốc đc.
@doinho điều này chứng tỏ bạn là người thích có gạch xây nhà 😕
laodai766
ĐẠI BÀNG
11 năm
@doinho Trong máy tính copy với gốc y hệt nhau bro à...!
vienkhung89
ĐẠI BÀNG
11 năm
nói thật, mod muốn phang ra đảo thì phang.
mấy cái tính năng này mà đem ra kiện thì tôi không hiểu công nghệ sẽ phát triển bằng niềm tin gì, khách hàng được trải nghiệm cái shit gì và phái bỏ ~600 USD ra mua cái *beep* gì mà sau 3-4 năm không thay đổi nữa !
vẫn xài 1 con feature phone của Sharp từ 2008 đến giờ, chỉ vì nó vẫn hoàn thành tốt nhiệm vụ của 1 cái điện thoại và chút chút chức năng văn phòng.
@vienkhung89 Cái vấn đề là nếu làm có xin phép hoặc mua thì ai kiện...nó mất tiền nghiên cứu và chế tạo...ông thì chỉ thế bê ra sài....tất cả thành trung quốc hết ah
@Ga_depzai Apple thật vĩ đại kích thích các hãng phát triển còn mình thì dặm chân tại chỗ chờ người khác sáng tạo ra để đi đăng ký bản quyền ngay. Mà bác gà nè nói người nên ngẩm lại ta, đụng tới Samsung "thần thánh" thì bị Samfan chửi, còn Apple "thần thánh" ko ai thèm đụng tới vẫn bị ifan các bác chửi thì các bác thằng Bá con ông Đạo rồi
Chuẩn bị có phim coi😁

gửi từ Note II T-889 của vợ thằng bạn
trong_choai
ĐẠI BÀNG
11 năm
Anh Công Lý đã lên tiếng. Chuẩn bị xem hài 😁
@trong_choai 0 biết có hài hay 0 đây😃
Một hình thức PR hiệu quả từ những lần kiện tụng😁
Red Man
TÍCH CỰC
11 năm
Hết sáng tạo nổi rồi nên cố giữ phương châm "Kiện, kiện nữa, kiện mãi" dù bản thân cũng đi chôm chỉa của người ta không ít 😁
Khó hiểu quá... bài dịch cũng sơ xài kg hiểu nội dung luôn 😔
Y như vụ bảo hộ cá Basa thôi, thằng Mỹ không muốn Apple thua trên sân nhà.
Thế này thì người tiêu dùng ko bao giờ đc lợi cả
Cái kiểu topic như thế này để mấy anh em vào cãi nhau cho có nhiều lượt view & comment. Thế mới ăn được tiền quảng cáo :rolleyes:
Tưởng kết thúc rùi chứ? Cứ thấy Samsung là thấy đẻ và bị kiện cáo, trộm cắp tùm lum. Kiện lên kiện xuống mà vẫn chưa hết. Chắc từ giờ đến cuối năm còn phải vài choác nữa. Nói chung cứ nghe đến Samsung là biết sp cùi mới và kiện cáo, copy, lung tung xoẻng........
@AudioSlave2020 mình ở Sài Gòn, bạn và Ga_depzai có vào đây thì cứ hú mình, nói chứ chỗ vui chơi giải trí thì sài gòn ko bào giờ thiếu 😁
@AudioSlave2020 Mình thấy hầu hết là ở trong Nam, ngoài Bắc cũng có nhưng không thấy nhiều mấy. Biết bao giờ mới mấy fan này mới tụ tập đc đông đủ, mà đá thêm đc trận bóng nữa thì tốt biết mấy. 😁
@caoboitexas97 Từng là hòng ngọc Viễn Đông mà. Mình ở SG cũng độ được 7 năm, học xong ra làm 1 thời gian rồi về. Giờ nhớ beer lề đường và mấy em ở Sư Vạn Hạnh quá. Hihi
@tranganhtuan hòn ngọc Viễn Đông là cách đây 38 năm về trước thui bác, giờ ko bik là hòn j 😁, nhưng mà cũng đủ để a e thỏa chí vui chơi :p
Có cấm bán thì chỉ cấm ở Mỹ mấy cái máy ít ai mua nữa, cũng ko ảnh hưởng tới doanh thu SS nhiều nhưng cái chính là SS chịu mang tiếng là kẻ ăn cắp công nghệ mọi thời đại 😃
trong_choai
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Hungdunghcmc Nôm na thế này nhé. Trong 1 tỉ cái patents, bạn ko thể biết được 1 số cái mình làm/áp dụng trên SP có thuộc về ai đó ko. Bị kiện - nếu bị phán thua, chấp nhận. Cái quan trọng là những thứ bạn áp dụng lên có đem tới 1 SP tốt hay ko. Đó là chất xám và khả năng nắm bắt nhu cầu hoặc tạo ra nhu cầu mới. Cái đó theo tôi Apple là một trong các Cty vĩ đại nhất. Chưa kể các Cty trên thế giới luôn tìm cách kiện hoặc được Apple kiện. Lý do vì sao ư? Sự nổi tiếng hoặc tiền (như vụ mấy thằng Tàu kiện)

Samsung ngược lại hoàn toàn. Nó ĂN CẮP ý tưởng mà sự thành công của ý tưởng đó đã được khẳng định. Khi Apple đang gây tiếng vang với iP, iPad, nó ngay lập tức nhái giống hệt để nhằm 2 mục đích:
1. Cạnh tranh bằng lợi thế so sánh bẩn thỉu : Đưa ra SP y xì đúc với mức giá rẻ hơn 1 chút
2. Đưa Apple vào cái bẫy truyền thông : Nếu Apple ko kiện SS, nó ko thể nổi tiếng đến vậy, bởi bất cứ 1 tin nào liên quan đến Apple trong 6 năm qua đều ở trang nhất các báo lớn nhất. Và ở các dòng SP đầu tiên, nó nhái trắng trợn từ cục sạc, đầu giắc cắm, thiết kế máy, bố trí linh kiện... để buộc Apple phải kiện để bảo vệ quyền lợi. Và nó ung dung hưởng lợi trên sự nổi tiếng của Apple.

Trước đây mình ko ghét bỏ gì SS. Mình thậm chí còn đang làm ăn với HQ. Mình chỉ ghét lối kinh doanh bẩn thỉu rất giống Tàu của bọn này từ mấy năm gần đây. Một tập đoàn lớn nhưng vô văn hóa và ko từ thủ đoạn nào - có thể nó đang thành công trước mắt, nhưng cứ đợi rồi xem... Đừng có xếp Apple cạnh SS, chỗ đứng của SS là dưới bể phốt!
@Sonltt quote lại cho các thánh cuồng sam đọc
các bạn có cuồng sam thì cũng phải nhìn vào sự thật, đừng quá bảo thủ 😃
@WoodHouse con galaxy s1 nhái iphone 3G sao bạn ko đề cập tới nhỉ :rolleyes:
Nản với các mod tinhte quá!
Cái tin đăng ở trang 1 GSM lại ko có trên tinhte.Toàn mấy trang gì đâu k?Tìm mòm mắt chỉ thấy ở tinhte.
http://www.gsmarena.com/apple_slidetounlock_patent_gets_invalidated_by_a_german_court-news-5824.php
@quangloc999 Có rồi, tí ra liền. Cứ bình tĩnh
@quangloc999 Khổ tâm ghê, trên tinhte có bài chà đạp samsung mà ko có bài đá đít apple là bạn nóng lòng tới vậy đó hả? 😃 cứ từ từ, hết war này sẽ tới war khác mà thoai
sumoss
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Duy Luân Tiện thể bác đăng luôn cái tin sony kiện lại Red trong vụ máy quay phim luôn cho nó đủ các thể loại tin kiên tụng =))
@Duy Luân Bác Luân dạo này bận rộn, ngoài tin công nghệ ra còn lấn sân mảng xe hơi. hi!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019