(J4F) November Rain - Guns n Roses, một MV "lãng xẹt" của nhạc rock?
toilaquangsi
9 thángBình luận: 83
(J4F) November Rain - Guns n Roses, một MV "lãng xẹt" của nhạc rock?
Mời anh em xem video 4 phút chia sẻ vài góc nhìn về lý do tại sao November Rain rất rất buồn cười và lãng xẹt haha.

Cá nhân mình hồi 14 tuổi thấy MV này ngầu vl, giờ coi lại thấy má ơi nó "gồng" phết. Đúng kiểu mấy anh dốc cơ tạo nét xíu hihi.

3 điểm mình thấy mắc cười nhất ở MV November Rain:

1. (1:45-2:00) Axl Rose (ca sĩ) xuất hiện trong đám cười mặc đồ cướp biển nhìn lồng lộn trong khi cô dâu có cái váy cười khá hở hang. 👀

2. (3:00-4:00) Pha tìm nhẫn cưới quá cồng kềnh: Axl mất nhẫn cưới, ông Slash (guitar chính) tìm một hồi rồi mới thấy cha Duff (bass) đeo cái nhẫn trong ngón tay út từ nãy giờ (?! wtf). 🤔

Sau khi đưa nhẫn anh Slash ra ngoài đánh guitar điện nhưng mà cây đàn không có dây, loa gì cả. Nhà thờ ở giữa sa mạc hoang vu (?!)

3. (6:40-7:00) Đang ăn tiệc cưới ngon lành tự nhiên mưa, xong bà con phản ứng như kiểu lần đầu trong đời thấy mưa haha. 😂

Người thì chui xuống gầm bàn nằm trú, thậm chí có cha nội bay xuyên qua cái bánh cưới mấy tầng nhìn ngon vl. 😁

Nói là vậy chứ bản thân mình vẫn yêu thích bài nhạc và bản thân MV cũng là một công trình ấn tượng. Just for fun anh em đừng căng thẳng nhé!
83 bình luận
Bài mình nghe đầu tiên và cũng là thích nhất của Guns n Roses là don't cry
@Mr KOP Mình cũng nghe bài này đầu tiên cỡ năm 2000
@magic.flame Mình cũng nghe tầm đó
@toilaquangsi Estranged mình cũng thích bạn. Mà nhạc của GnR là mình thích à
@toilaquangsi Có điều nể bạn thật, phân tích MV ^^
iphoner13
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Bác viết bài cũng buồn cười thật. Mỗi thời có cái "ngầu" riêng, đến bây giờ mình xem lại vẫn thấy ngầu vì mình hiểu thời đó như vậy là quá đỉnh rồi. Chục năm nữa bọn trẻ con nó lại nhìn những cái gì "ngầu" bây giờ và phán "lãng xẹt" 😁
@iphoner13 Ý của mình ở đây là vui thôi nhé hehe, chứ ngầu thì vẫn ngầu vì đầu tư cho MV tới $2 triệu tiền thời 1992 lận.

Tuy nhiên cá nhân mình thấy mắc cười vì style của mấy anh dốc cơ này khá gồng và tạo nét xíu. 😃
nicoben
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@iphoner13 Cá nhân mình cũng thích vl, nhạch gối đầu gường 1 thời. Giờ nghe lại vẫn hay. Kết 2 thg guita nhất,
Gif
TÍCH CỰC
8 tháng
@iphoner13 Bản nhạc 11 phút đăng lên bản 4ph rồi nói nó lãng xẹt là sao
iphoner13
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Gif Mình không đăng và cũng không phán lãng xẹt
Cười vô mặt
Hijeep Vox
ĐẠI BÀNG
8 tháng
vui mà , làm bài về mv unforgiven 1,2,3 của Metallica đi bạn thấy cũng khá hay
@toilaquangsi TMWSTW là "tưng tưng tưng từng, tứng tưng từng tưng tưng tưng từng" 😆
Metal 3338
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Hassler Vãi quả solo mồm của bác, phải là "tinh tinh tinh tình, tính tinh tình tinh tinh tinh tinh tình, tính tinh tinh trung." ))
Gif
TÍCH CỰC
8 tháng
Mình thích cái khúc téo teo teo tèo teooo teooooooo phía sau hơn 😆
@Metal 3338 đấy là mới chơi acoustic chưa có đoạn đạp phơ để chơi guitar điện đấy bác =))
FatCat
ĐẠI BÀNG
8 tháng
mình nghe lần đầu hồi lớp 7, sau 20 năm mà đến giờ vẫn mê bài này
@FatCat Mình cũng nghe lần đầu lúc đấy. Ôi những năm đầu tuổi dậy thì.
mưa acid nhé, nhớ có phim kinh dị gì mà mưa xuống là chết người 😆
@Hassler Buồn cái nhảy phát hư mẹ cái bánh cưới nhìn ngon vl
mrqd
TÍCH CỰC
8 tháng
Tất cả các bản nhạc của Guns n' Roses đều rất tuyệt, không thấy ai nhắc đến This I Love nhỉ? 1 tuyệt tác.
@mrqd Em nghe mỗi ngày luôn á bác. Nhiều ông nói underrated. Nhưng công nhận giọng cha Alx trong bài đó khủng thật. Đoạn guitar solo cuối bài réo rắt nghe não hết cả ruột
E cũng thích cả bài Yesterday của GnR nữa
God Joey
ĐẠI BÀNG
8 tháng
1 thời e để nhạc chuông cái đoạn anh Slash đứng quẩy ở trước nhà thờ luôn. 😘😘
@God Joey Đỉnh haha. Ai tập guitar r chắc cũng từng tưởng tượng cảnh mình là Slash đánh guitar trước nhà thờ hahaha
Ngôn ngữ để diễn đạt nghệ thuật bằng hình ảnh, âm thanh, ca từ... nó vô cùng tận và đương nhiên đưa vào cách nhìn phân tích kiểu của kinh tế, khoa học, vật lý... sẽ thấy nó rất................vô lý
TangLy
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Bài này mình nghe lần đầu vào lúc học lớp 8, 1993, MV thì tầm khoảng 1, 2 năm sau mới được xem. Đến giờ, sau gần 30 năm thì với mình đây vẫn là ca khúc Rock bất hủ. Cái hay của nhạc thời này là âm nhạc đầy cảm xúc, 1 thằng nhóc 12 tuổi như mình thời đấy, ko hiểu phần lời nhưng mỗi lần nghe bài hát vẫn cảm thấy rất rất buồn.
"Sau khi đưa nhẫn anh Slash ra ngoài đánh guitar điện nhưng mà cây đàn không có dây, loa gì cả. Nhà thờ ở giữa sa mạc hoang vu (?!)"

Rảnh quá đi soi mấy thứ kiểu này của mấy cái MV, đánh xạo ko dây ko loa kiểu này có đến N cái MV của N band làm như thế. Nó chỉ là cái MV thôi mà, 100% ca sĩ hát trong MV đều là nhép cả, có hát thật thu thật quái đâu
nghe bài này hoài, thích co cả clip nữa, nhưng mà chưa bao giờ nghĩ về nội dung như là video này chia sẻ 😁
congtt
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Những bài của Gun 'N Rose Em đều thích và vẫn nghe.
Ngày xưa đọc hoa học trò thấy thánh nào đó phân tích clip gán cho bao tầng ý nghĩa này nọ kinh vãi. Mà mình xem vẫn ko hình dung nổi tầng nào mới chết chứ
kurt80
TÍCH CỰC
8 tháng
Xem MV như vậy thì xem làm gì.
vl bài đầu tiên mình nghe là Don't cry ở buổi liveshow = ]] xong tới bài này :v mà xem thì ko quan tâm clip lắm nghe nhạc phê là chủ yếu thôi
cayowl
TÍCH CỰC
8 tháng
Theo mình nhớ đã từng đọc trên báo thời Rock còn thịnh hành những năm 2000, thì ca khúc này và 2 ca khúc khác là Don’t cry, Estranged được sáng tác theo một cốt truyện. Một chi tiết trong đó là sự ám ảnh của một người đàn ông khi ng yêu tự sát. Nên những thứ được người đó tưởng tượng ra nó không nhất thiết phải “hợp lý”.
Cảnh “nhà thờ giữa sa mạc” nó là một nhà thờ ở bang New Mexico. Không hiếm những nhà thờ giống như vậy ở đó.
Ngoài ra nó là “nghệ thuật” nên nếu nhìn ở con mắt bình thường thì MV ca nhạc nào cũng có điểm kì cục.
Lâu rồi k nghe bài này. Thanks bác chủ topic nhắc lại.
@Hassler Lão Sebastian giọng khủng vãi. Mỗi tội sau này lão đổ đốn chuyển qua mấy cái thể loại gào rú 😆)
Thời nghe i remember you mê lão kinh khủng. Đẹp trai nữa chứ
@Rock and Road Giờ mấy band nhạc dần rơi rụng cả, toàn thành cách bác 6x, các cụ 7x rồi 😃)
@Hassler Em mê mỗi rock thời đó thôi. Giờ nghe điện tử quá
@Rock and Road ko nghe được thêm nhiều ban mới sau giai đoạn 8x 9x, giờ quay sang nghe MIN 😆
She said
ĐẠI BÀNG
8 tháng
bác thử phân tích MV High Hopes của Pink Floyd đi : ))
kr_13
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@She said MV đấy chắc phải kéo một tem LSD vào rồi mới phân tích được =))
mrqd
TÍCH CỰC
4 tháng
@She said MV vô nghĩa làm nền cho 1 tuyệt tác âm nhạc, các MV của Pink Floyd có 1 chủ đề ngờ nghệch vô lý không đưa ra bất cứ ý gì ngoài việc hiểu là nội dung của tuyệt phẩm âm nhạc sẽ quẳng cái MV đó đi.
Kay80
ĐẠI BÀNG
8 tháng
đỉnh !
Nói gì nói, bài này vẫn hay, vẫn phiêu là được

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019