Jaguar thiết kế xe đạp đua cho Tour de France

levuongthinh
2/6/2014 3:11Phản hồi: 51
Jaguar thiết kế xe đạp đua cho Tour de France
Pinarello Dogma F8-1.jpg

Từ năm 2010, Jaguar đã hợp tác với Team Sky - đội tuyển đã chiến thắng Tour de France trong 2 năm liên tục - để hỗ trợ phương tiện cho việc đi lại vòng quanh thế giới. Nhưng giờ đây sự hợp tác sẽ được nâng lên một tầm cao mới với việc thiết kế lại xe đạp đua của đội này.

Làm việc với nhà sản xuất khung sườn Pinarello, Jaguar đã mang thiết kế của chiếc xe đua Dogma 65.1 quay trở lại giai đoạn bản vẽ. Các kỹ sư thiết kế và kỹ thuật của Jaguar đã thay đổi hình dáng của phần khung sườn, ghế ngồi, phuộc trước và các chi tiết khác gắn vào khung sườn nhằm tối ưu hoá tính năng khí động học. Họ đã cho nó chạy qua hệ thống Computational Fluid Dynamics của Jaguar 300 lần sau đó kiểm tra lại kết quả trong hầm gió.

Và kết quả thu được là chiếc Pinarello Dogma F8 có tính năng khí động học ấn tượng hơn 26,1% so với mẫu Dogma 65.1. Với những cải tiến đó, đội đua Team Sky sẽ là một đối thủ đáng gớm trong những giải đấu sắp tới.

Pinarello Dogma F8 sẽ tham gia giải đua chính thức đầu tiên tại Critérium du Dauphiné, khởi tranh từ ngày 08/06. Nhưng thử thách thực sự đầu tiên cho sản phẩm có sự góp tay của Jaguar chính là Tour de France 2014, với chặng đầu tiên xuất phát từ Leeds vào ngày 05/07. Đội Team Sky và cua rơ Chris Froome sẽ có nhiệm vụ bảo vệ chức vô địch ở giải đua khắc nghiệt này.

Nguồn: Jaguar
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lại nhớ và tiếc cho Lance Armstrong.
fogy0
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cuong44 Ừh, mình cũng thần tượng ổng, tưởng ổng nghị lực phi thường, ai ngờ dophin 😔 haizzzzz đúng là tố chất không bằng hoá chất :(
Quá đẹp. Nhẹ nhưng không.
Không biết Da Gà F8 có bán lẻ ko nhỉ?...
Mà thôi khỏi trả lời, có bán cũng ko đủ tiền mua :-(
Ủa, đây là xe đạp của Pantech làm mà, SKY kìa 😆
Shimano rất vui 😃
thierry
ĐẠI BÀNG
10 năm
Khung sườn hình như được đút phải ko ta
khoivtvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Khung dc dệt bằng sợi carbon nhé . Chiếc này chi tiết như sau
Groupset : Dura-ace Di 9000 electronic
Wheelset : Dura-ace c50 9000
Framset : Pinarello Dogma F8
Stem & handlebars : Shimano Pro
Saddle : Fizik Arione Carbon
Con này về VN tầm hơn 10.000$ 1 xíu
@colnago đả ráp thì chả có cái tỉ lệ nào gọi là đúng hay là chuẩn mà đơn giản thì ai thích chơi gì thì chơi nấy , nhưng ta hãy lấy cái số đông ra và hợp lí nhất mà tham khảo ,thì thường thường khi tính chi tiết ra thì nó sẻ nằm trong cái khoản đó chứ mình ko bảo là phải cố định tỉ lệ là như vậy và đó là tỉ lệ chuẩn nhé .
vì xe đạp chủ yếu khung + grup + bánh + gidong ,bàn đạp , yên .còn . bth đa số ko ai ráp cái khung 1k$ mà cặp bánh chỉ có 2-3t cả nếu có thì cực ít hoặc để dợt đường xấu mà thôi , tiếp đó đến grup củng thế thôi . khi đả chơi chuyên sâu một cái gì đó thì những phụ kiện đi theo thường ko hề rẻ hơn những thành phần chính đâu nhé. còn bác nào bảo là tự em đưa ra cái tỉ lệ đó hoặc bắt em chứng minh này kia thì các bác cứ tham khảo 10 chiếc xe và tính toán là ra thôi mà , ko cần bắt bẻ nhau , xem cái tỉ lệ đó có nằm ở phần nhiều ko .
khoivtvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@khonggianbonchieu_dh lều báo VN ghi 12k$ . Chứ mấy trang gcn có ghi đâu . Chưa chính thức bán ra sao biết giá dc 😆 . Em dự là hơn 10k 1 xíu .
khoivtvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@khonggianbonchieu_dh Chả có tỷ lệ gì ở đây . Đơn giản , thích là ráp , pinarello đi group 105 , ultegra dc ko . Vẫn bình thường , bên US ráp đầy . Chả có tỷ lệ gì ở đây cả . Bác tự nghĩ ra à 😆
@khoivtvn mỗi người có 1 tiêu chuẩn. Cái tiêu chuẩn đó mà nhiều người thấy hợp lý thì nó thành tiêu chuẩn chung. Mình thấy tl1:3 và 1:4 chỉ phù hợp cho những con xe tầm 30-50tr thôi. Mức đó là phù hợp với túi tiền của đa số dân chơi xe nghiệp dư Việt Nam
Tl: khung 1, Group 1, Vành 1. Mấy thứ ghi đông, po tăng, cọc yên ... thì tuỳ đó mà đc 1 hay ko nữa thôi. Đầu tư vào khung rồi thì chơi cọc yên fake tạm 1 thời gian cũng đc 😃
huancoi216
ĐẠI BÀNG
10 năm
Giá nhiêu anh @levuongthinh ơi?
phucneo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Và kết quả thu được là chiếc Pinarello Dogma F8 có tính năng khí động học ấn tượng hơn 26,1% so với mẫu Dogma 65.1. Với những cải tiến đó, đội đua Team Sky sẽ là một đối thủ đáng gớm trong những giải đấu sắp tới.
....kakaka...chắc đội này ở dơ lắm

baodng
TÍCH CỰC
10 năm
Armstrong có 1 chiếc giá hơn 1tr $ lận mà, được mệnh danh là chiếc xe đạp nhẹ nhất thế giới, mà cái tin này coi từ hồi còn học cấp 2 đến giờ gần 20 năm rồi.
Đang đi em jett 2,5 tr :rolleyes:
@manhmanh989 😆 em cũng thích xe thể thao này cảm giác như đi mô tô kaka
đáng giá quá
Nên sửa lại là "Yên xe" thay vì "Ghế ngồi" chủ thớt ơi. Thanks.
Đúng là tiền nào của đấy, hàng chất lượng thật
namng
CAO CẤP
10 năm
Shimano Dura-Ace group set, lựa chọn số 1 của các cua rơ.
Re0
CAO CẤP
10 năm
Xe đua thật tuyệt vời
isa
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thằng Jaguar đơn giản chỉ là chỉnh lại màu sắc, thay đổi lại 1 số chi tiết ko đáng kể mà PR thấy ghê.
@isa Với kinh nghiệm thiết kế xe hơi thì Jaguar ko phải đc mời vào làm cảnh đâu bạn
isa
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ken_dkny Tây nó ko như VN, nó rất thực dụng, việc nào ra việc đó, kĩ sư thiết kế cái gì thì cứu làm cái đó, ko làm cái ko liên quan, việc kĩ sư của Jaguar có thiết kế hay ko thì chỉ có Pinarello và Jaguar mới biết đc.
Thằng Jaguar nó tài trợ xe service cho Pina thì việc này xảy ra là điều tất nhiên. Đối với Pinarello, nó bán 65.1 think 2 đủ rồi, làm ra 1 con 65.2 hay 66 thì ko có lợi về mặt truyền thông, ko tạo được sức hút cho người quan tâm. Chính vì thế nên nó làm ra con f8, 1 chiêu pr cực kỳ hiệu quả mà cả Jaguar và Pinarrelo đều có lợi. Jaguar được pr, tiếp tục cung cấp xe service, Pinarello ra con F8 xong sẽ ra con F8 Champion hoặc F8 Yellow, doanh số tăng đều đều.
@isa Thì mình thấy nó cũng nói rõ rồi còn gì. Kỹ sư của Jaguar nghiên cứu thay đổi 1 chút kết cấu, kiểu dáng của xe để có tính năng khí động học ấn tượng hơn dựa theo nền tảng có sẵn của thiết kế xe Pina thôi. Chứ độ tinh tế về màu sắc thì người Ý là đỉnh cao rồi, tham gia làm chi mảng đó
fogy0
ĐẠI BÀNG
10 năm
10k mua mấy chiếc xịn xịn của Scott hoặc Specialize bên đó thui, chứ chiếc này hok rớ nỗi đâu
isa
ĐẠI BÀNG
10 năm
10k mua được chiếc xe có cấu hình ngon hơn cái trong bài viết, mua tại VN luôn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019