Japan Display bắt đầu sản xuất màn hình viền mỏng chỉ 0,5mm, xài được với đầu bút 1mm

Duy Luân
25/12/2015 11:12Phản hồi: 33
Japan Display bắt đầu sản xuất màn hình viền mỏng chỉ 0,5mm, xài được với đầu bút 1mm
Japan Display Inc (JDI) vừa thông báo rằng họ đã bắt đầu sản xuất hàng loạt màn hình LCD "Pixel Eyes" thế hệ thứ hai. Thực chất công nghệ này chính là in-cell, có điều JDI gọi tên khác đi mà thôi. Thế hệ thứ 2 được cải tiến với vật liệu và cấu trúc cảm biến mới nên tạo được viền mỏng chỉ 0,5mm (đời trước là 0,8mm), cho phép tăng độ đen của màn hình, hỗ trợ tốt hơn cho ngón tay ướt (tiện khi đi mua hay các bạn nào dễ đổ mồ hôi tay) và có thể dùng bút stylus với đầu bút rộng chỉ 1mm (thế hệ trước thì mức nhỏ nhất được phép là 2mm). Kích thước tấm nền có thể làm ra lên tới 16", tức là phù hợp không chỉ cho smartphone mà cho cả tablet lẫn PC, trong khi đời đầu của Pixel Eyes thì chỉ tới 6" là hết cỡ.

JDI có sự đóng góp lớn của Sony nên nhiều khả năng chúng ta sẽ được thấy điện thoại Xperia mới xài Pixel Eyes 2nd gen, ngoài ra Apple cũng được cho là đang tiếp cận với JDI để làm màn hình cho các thế hệ iPhone kế tiếp.

Xem thêm: Màn hình cảm ứng điện dung On-Cell là gì? In-cell là như thế nào? TDDI là sao nữa?

Nguồn: JDI
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cuối cùng thì vẫn bút và "giấy" là tốt :p
@webxosonet do gia sao so duoc voi do that
Mong sắp tới có em Tablet Note 4:3 kích thước 10.5 inch là qúa tuyệt cho vẽ vời, web, 😃, màn 16:9 thì dài quá
AQ.AQ
TÍCH CỰC
8 năm
Mong chờ ở 1 chiếc máy tính để giải trí và công việc.
Hy vọng apple đừng quên chia tiền cho mình nữa. Mình cũng tốn công lắm
zovemoon
TÍCH CỰC
8 năm
@quangtoankc7 xin phép bác cho em dùng ý tưởng àvata của bác, còn tại sao chắc bác cũng hiểu
@quangtoankc7 Em like bác vì cái ava
@Giàng A Lúa
DatHyunbin
TÍCH CỰC
8 năm
@quangtoankc7 cho hỏi xíu có phải avt của bác là thằng cha "Giàng A Lúa" ko ạ :oops:
livfc2010
TÍCH CỰC
8 năm
LG hình như đã dùng màn hình In-cell từ lâu.
tngocquangtb
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sony cụa tui có dùng ko đây :oops:
đang sài z3+ bản thân thấy màn hình hiển thị tốt ko biết có phải JDI ko :d
siêu mỏng cánh
Phần lớn màn hình bọn Xperia cũng là do JDI làm mà, VD con Z5 Premium mình nghi là bọn này làm lắm, chứ khó là LG Display vì họ đã nói là ko hứng thú với 4K rồi, mà làm riêng cho Sony nghe có vẻ khó thuyết phục. Trong khi đây là 2 thằng sx LCD lớn nhất thế giới.

Major Makers Shares.png
Dẫn chứng nhé​

:p C6 Ultra lại siêu mỏng cánh nữa rồi, Hy vọng mấy con flag tới cũng siêu mỏng nốt.

😔 Mà ko biết White Magic 2 có đc thương mại hóa trên Tab Sony ko nữa, thèm lắm 1 con Xperia sau P dùng white magic.
Vẫn mê mẩn đường viền siêu mỏng cánh của LG G2 nhìn rất sexy
@Thai Duc Nghiem Note 5 viền cũng mỏng cở G2. Trước có con G2 bị hư main cứ chạy lúc tắt vẫn vất góc nhà. Dù sao vẫn yêu G2 1chiếc đt tốt chức năng tận răng.
G2 vẫn còn đây 😁 cơ mà viền siêu mỏng 0.5mm rớt phát thì hơi đau đấy.mấy con sharp nhìn viền đã siêu mỏng r
Ham viền mỏng mà làm gì, cầm hơi ko cẩn thận 1 xíu là chạm vào màn hình, Tap vô tội vạ vào các điểm trên màn hình. Nó còn gây khó khăn cho việc vừa nằm vừa cầm phone nữa
@fall2509 Chính xác ! Cầm viền mỏng sẽ thấy nó lầy cỡ nào.
làm quả macprotablet đi
nếu mà smartphon cũng thiết kế như tấm hình trên thì đẹp[​IMG]
Wa ngon
ndta13
CAO CẤP
8 năm
Chưa ra chưa biết nhưng hiện giờ chưa có thằng nào ngon hơn igzo của sharp
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
Tại sao apple cũng in-cell từ 2012 rồi mà cái viền trong to đùng vậy…iphone màu sáng là thấy rõ nguyên xi, chán?
ủa cái vụ nước nôi là sao không hiểu. mình vẫn hay cầm s6 vào phòng tắm nhắn tin mà. tưởng cảm ứng tay ướt là chuyện muỗi rồi sao h lại lấy ra quảng cáo
sang_sone
ĐẠI BÀNG
8 năm
Màn hình Sony đã đẹp, sử dụng loại này thì càng ngon, đợi con Xperia kế tiếp xem ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019