Miễn phí giao lắp đặt

Jelly Bean có độ bảo mật cao hơn những bản Android trước
Didu
9 nămBình luận: 122

Android 4.1 (Jelly Bean) không chỉ mượt mà hơn với Project Butter mà theo nhà nghiên cứu về bảo mật Jon Oberheide thì khả năng phòng chống lại malware của phiên bản Android mới nhất đã hiệu quả và mạnh mẽ hơn rất nhiều so với Android 4.0 trở về trước. Hai công nghệ vốn đã được sử dụng trên nhiều hệ điều hành là ASLR (Address Space Layout Randomization - sắp xếp ngẫu nhiêu một địa chỉ) và DEP (Data Execution Prevention - ngăn chặn thực thi dữ liệu) đã được Google tích hợp vào Jelly Bean giúp tăng tối đa tính bảo mật cho nền tảng.

ASLR và DEP là hai khái niệm liên quan tới bảo mật và trong bài viết này chúng ta sẽ chỉ nói rất sơ lược về chúng. Nôm na có thể hiểu ASLR sẽ tải (load) ngẫu nhiên các dữ liệu như file thư viện, file thực thi và những cấu trúc dữ liệu HĐH khác lên bộ nhớ. Vì thế, nó sẽ gây khó khăn cho hacker nếu muốn khám phá lỗ hổng của bộ nhớ cũng như không rõ địa chỉ mã độc được tải. Trong khi đó, DEP sẽ ngăn chặn việc thực thi dữ liệu trong các phân vùng bộ nhớ chứa dữ liệu. Khi ASLR kết hợp cùng với DEP, hệ thống sẽ ngăn chặn những vụ tấn công như này hiệu quả hơn bao giờ hết.

Dù Jelly Bean là phiên bản Android đầu tiên tích hợp đầy đủ cả ASLR và DEP nhưng Apple đã làm việc này với iOS từ 16 tháng trước. Một công nghệ bảo mật khác trên iOS vẫn chưa xuất hiện trên Android đó là không cho một ứng dụng trái phép có thể chạy nhờ sử dụng chữ ký kỹ thuật số hợp lệ.

Nguồn: Ars Technica
Hình ảnh: Mobilexweb
bao h mới lên dc 4.1 đây khi mà vừa lên 4.0 xong 😔
@crazy_nhoc Up room cook

Sent from my GT-I9100G using Tinhte.vn
ICS còn chưa có dùng 😔
galaxy s2 bao j ' len 4.1 the bac'???😔
jet007
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huythaibg S2 9100G có jelly bean rồi bác 🆒🆒

@jet007 Có wăng bom ko bác,hay chỉ là bản cook?
jet007
ĐẠI BÀNG
9 năm
@blackrose86 Tất nhiên là cook rồi ạ ;)
Confirm là lên JB vẫn flash vi vu nhé ;)

Mình vẫn còn đang 2.3
S2 chắc sẽ nhanh thôi.
JB mượt thật,hôm qua thử nghịch bản cook cho con hox của mình mà ko thể mượt hơn nữa,thao tác nhanh nhất có thể cũng ko ăn thua,giờ tăng thêm độ bảo mật thì lại quá tốt rồi :rolleyes:

Sent from my HTC One X using Tinhte.vn
Mua Galaxy Nexus đi mấy bác. đẹp, mà lên 4.1 luôn
xmen533
TÍCH CỰC
9 năm
ngon vãi !!
lại vừa có bản CM10 cho htc sensation rồi, chỉ còn mỗi radio là chưa hoạt động thôi, có nên up không nhỉ 😁
duyvua
TÍCH CỰC
9 năm
@xmen533 Cái CM10 ấy có cài cho sen xe dc ko bác ? cài vô có mất beat ko ?
xmen533
TÍCH CỰC
9 năm
@duyvua rất tiếc là mất beats bác ạ. em mới test rồi, cài xong phải fix mấy cái nữa mới wifi được, rồi mất âm thanh v.v.v
thế là lại về viperS sense 4 rồi, ngồi hóng tiếp thôi 😁
Mình đang dùng con s2 xài 4.0.3 thấy cũng ok lắm rồi mà nghe ai cũng bảo lên 4.1 còn khủng hơn nữa làm ham wá. Tiếc rằng lên 4.1 flash ko còn hoạt động nên đành ngậm bồ hòn thôi. Mình thì rất rát cần fash trong công việc(chủ yếu là up ảnh lên photobucket)
@datinhkiemkhach2010 Chạy flash ngon ơ nhé bác :d e mới lên bản cook 4.1 cho biết, s3 đã mượt h còn mượt kinh khủng hơn, mà còn nhiều lỗi với ko hoạt động nhiều cái nên về lại r :d

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
fancy90
CAO CẤP
9 năm
@costan Adobe nói đó bác ,ics là phiên bản android cuối cùng được hỗ trợ flash
costan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@fancy90 điều đó mình cũng biết , abobe cũng có cho armv6 có flash đâu 😃
@costan adobe đã tuyên bố từ lâu rồi. hồi ICS adobe đã định bỏ rồi nhưng mà gg năn nỉ quá mới tiếp tục phát triển thêm 1 bản cuối nữa. search lại mấy bàn trên tinh tế là thấy liền
Hiển nhiên, chẳng có phiên bản nâng cấp nào lại có độ bảo mật thấp hơn phiên bản cũ cả
Tiêu đề thường quá
Đúng là Android, những version trước của Android thì chạy chậm và không bảo mật. Chắc sang năm khi Android 5 ra thì Android 4.1 sẽ trở thành chạy không mượt và ko bảo mật. Hết biết nói ...Android
@BlueSky2008 Đồng chí này phiến diện quá, cái gì mới ra chả tốt hơn cái cũ nhiều, chú thử nhìn nvidia mỗi khi ra chip mới lại tung hô, nêu ra nhược điểm của chip cũ, hay như MS vs Apple cũng vậy. Đó là điều tất yếu, vui lên vì công nghệ ptrien chứ đừng bới lông tìm vết làm chi.
TAKUMA
CAO CẤP
9 năm
@thanhchungbtc Chú ấy sài window phone mà,của mình thì khen của người ta thì chê tới :rolleyes:

P/S: Trong tương lai nếu android cải thiện được thời lượng pin nữa thì mình tin chắc android sẽ đè bẹp apple 😁
m4jy3uj3x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@BlueSky2008 ông bẹn thấy thằng nào ra cái mới bảo nó ngu hơn cái cũ chưa chỉ tôi xem mà ông làm câu "Hết biết nói.....Android"
ngoc1414
TÍCH CỰC
9 năm
Theo mình từng đọc thì S2 ko đc lên 4.1 vì lý do...TouchWiz chạy trên 4.1 (cho S2) ko hoạt động hiệu quả, mình nghĩ lý do chính là SS ko muốn update cho S2 nữa
-> đợi roomcock thoai
anhv41
TÍCH CỰC
9 năm
@ngoc1414 mình xài asus transformer chay ICS sử dụng phần mềm touchrecalibrate mình thấy mấy chạy rất mượt và tình trạng lag cũng ít xuất hiện cần gì lên JB chi cho mệt vậy các đồng chí
Ông nội HĐH nào mới lên cũng chỉ 1 bài hô hào: thêm nhiều tính năng và bảo mật hơn bản trước :eek:
@shady2501 He he, xài Android đúng là sau 1 time là nó lag lòi cả cảm ứng ra. Gỡ cả đống App vẫn lag 😕
Con IP4 cùi ko Jail chỉ để FB thì chạy rầm rầm từ đó tới nay chưa thấy lag gì hết :eek:
minh0401
TÍCH CỰC
9 năm
@levu136 chả cần PR thì Android cũng là số 1 người mua bây giờ đấy😁 , 1 ngày 1tr thiết bị kích hoạt thì hiểu rồi , cần j PR????
minh0401
TÍCH CỰC
9 năm
@emkobit bạn xài IP4 xong xài thử hình nền động xem lag ko =)) giật tung cả máy chứ đừng nói lag
@minh0401 Xưa có xài 1 lần. Mấy đứa bạn nó nói mày dở hơi hay sao cài hình động làm gì? Quê quá để original luôn 😁
cái này thì cầu trời đừng mang lên 4.1 làm gì ><
seishiro
TÍCH CỰC
9 năm
Ai thích lên 4.1 đễ nhanh thì lên riêng tớ cứ ICS thôi,vì jelly bean hạn chế nhiều thứ nữa theo tớ now cứ IcS là chuẩn ko cần chỉnh
@seishiro Jelly bean cũng đáng để thử chứ bác. Máy mình cũng có thông báo nâng cấp nên 4.1 rồi nhưng cũng đang phân vân không biết có nên cập nhật không vì nhưng hạn chế của 4.1. Hiện tại đang dung 4.0.4 và rất hài lòng về em nó 😁.
seishiro
TÍCH CỰC
9 năm
@xuannhat Tại giờ sài nhiều smart phone rùi thì rom hdh ổn định pin trâu thì cứ phang tớ thích giao diện ICS lắm cực kỳ đẹp,jelly bean ngâm cứu kỹ thì nó giống ios về tính năng,và 1 số thứ hạn chế là flash ,nếu là dân up rom vọc vạch lên 4.1 rồi muốn vọc thêm cũng ko biết sqo để vọc nói chung cũng sẽ lên jelly bean nhưng không phải bây giờ
@seishiro Đang định trưa về up nên 4.1 mà bác nói đúng tâm mình quá thôi thì đợi chờ là hạnh phúc vậy :oops:
chaukyo
CAO CẤP
9 năm
Đọc mà ham quá nhất là khoảng mượt. Chờ xem em Note của mình có được lên 4.1 hay không đây.
Cái "Một công nghệ bảo mật khác trên iOS vẫn chưa xuất hiện trên Android đó là không cho một ứng dụng trái phép có thể chạy nhờ sử dụng chữ ký kỹ thuật số hợp lệ." theo mình đây không phải là bảo mật, nếu android mà làm cái này thì chắc số người dùng sẽ giảm đi nhiều... người ta đến với android vì nó không quản lý rắc rối và nhất nhất cứ phải qua itunes như Táo và cũng vì giá android có nhiều mức giá và thường là rẻ hơn so với Táo
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019