Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[REVIEW PHIM] JULIE & JULIA

Lê Ngọc Toàn
26/4/2020 2:29Phản hồi: 0
[REVIEW PHIM] JULIE & JULIA
Julie & Julia (2009)
Thể loại: Chính kịch – Hài kịch

Nếu bạn cần thêm cảm hứng để thực hiện đam mê nào đó đang dang dở thì mình nghĩ phim này sẽ là công tắc “ON” giúp bạn hoàn thành mục tiêu của mình!

Julie & Julia dựa trên 2 câu chuyện có thật của 2 nhân vật chính – được lấy làm tên phim. Đây cũng là cách thể hiện chính của phim, khi đang xen hành trình xuất bản sách nấu ăn của bà Julia những năm 1950, thứ tạo cảm hứng cho đam mê chinh phục ẩm thực được ghi lại trên blog cá nhân của cô gái Julie năm 2002.

Ngoài bố cục lạ và chặt chẽ khi tình huống giữa “hai thế giới” liên tục đẻ ra nhau (không phải mô-típ xuyên không nhé) thì dàn diễn viên tên tuổi chính là thứ mình kỳ vọng nhất ở phim này trước khi xem phim. Sau khi xem, mình phải công nhận đây chính là sự lựa chọn hoàn hảo cho những vai diễn của Julie & Julia.

Meryl Streep trong nhân vật Julia Child xuất hiện từ cảnh đầu tiên với giọng phát âm lớ ngớ tiếng Pháp cộng với ngữ điệu riêng của phụ nữ Mỹ thập niên 50 nghe rất lạ tai và vô cùng thuyết phục. Julia luôn xuất hiện với đôi mắt đầy tích cực và sự tự tin ngay trong những hoàn cảnh “khó nhằn” nhất: chưa rành tiếng Pháp, không có bạn bè, dáng người to, cao, khác biệt so với những người phụ nữ Pháp nhỏ nhắn.

Bà vô tình phát hiện đam mê nấu ăn của mình và luôn mong có một cuốn sách dạy nấu ăn bằng tiếng Anh trên đất Pháp cho những người như bà đọc. Kết quả là cuốn sách “Làm chủ nghệ thuật nấu ăn Pháp” được ra đời.

Thêm 50 năm nữa và đi sang châu Mỹ, ta sẽ thấy một hình ảnh đối lập - cô Julie Powell chán ghét công việc của mình là một tổng đài viên, chật vật khi bạn bè dè bỉu và không biết làm gì cho tương lai. Không còn xa vời như vai công chúa Enchanted của Disney hay gần đây hơn là nhà khoa học trong Arrival, Amy Adams đã từng hoá thân thành Julie rất thực tế, rất gần gũi với đúng sự tự tin chỉ bằng 1/10 so với Julia.

Julie thần tượng Julia đến nỗi quyết tâm thực hiện trọn bộ 524 công thức nấu ăn của “Làm chủ nghệ thuật nấu ăn Pháp” trong 365 ngày – lấy đó làm niềm vui sống, xây dựng trang blog riêng của mình và nổi tiếng sau đó.

Quảng cáo

Không kém phần quan trọng là 2 nam nhân đứng đằng sau - có lẽ là điều giống nhau thú vị giữa Julia và Julie. Ông Paul Child (do Stanley Tucci thủ vai, tái hợp diễn xuất cùng Meryl sau Devil wears Prada) là một người chồng luôn hết mực ủng hộ, thấu hiểu vợ mình trong bất cứ tình huống nào. Dù bà Julia có xin học đan nón, học tiếng Pháp hay tập cắt hành tây đến cay cả phòng khách, Paul đều đáp trả bằng những nụ cười, ôm hôn và sự động viên nhiệt thành.

Có lẽ sự “lý tưởng hoá” này của Paul là điểm mình thấy bất hợp lý trong phim. Nhưng khi đắm chìm vào câu chuyện, Paul và Julia mang đến sự đáng yêu khó tả làm mình vô tình cảm thấy hoàn toàn thuyết phục. Còn nếu bạn muốn thấy một anh chàng thực tế hơn? Đó chính là bạn trai của Julie, lạc quan nhưng chủ quan.

Ngoài ra những người bạn của Julia và Julie đều không hề thừa trong phim. Họ đại diện cho những bài học về mối quan hệ bạn bè, về cách đối mặt với sự ganh đua, khoe mẽ hay cả việc đưa niềm tin nhầm chỗ cho cộng sự của mình.

Một điểm thú vị nhỏ: Nếu bạn đã xem phim Ratatouille, bạn có thể thấy quen thuộc với những khung hình thể hiện cách làm món Pháp đầy hấp dẫn trên nền nhạc Pháp vui tươi, dễ chịu. Bon appétit!

Tóm lại, dù bất cứ độ tuổi nào, khi cảm thấy lạc lối giữa dòng đời này, bạn hãy luôn nhớ rằng mình vẫn còn một trái tim và đam mê để nghe theo. Nếu ở nhà có chán, công việc có tệ, thực hiện đam mê và quyết tâm làm đến cùng là thứ sẽ giúp bạn thấy mình đã làm được điều gì đó có ích, ít nhất là khiến bản thân mình hạnh phúc hơn. (giống như chuyện mình quyết tâm viết bài review này đây ^^)

Quảng cáo

Bạn có thể xem ngay bộ phim đã mang về cho Meryl Streep Giải Quả cầu vàng năm 2010 tại Netflix: https://www.netflix.com/vn-en/title/70112732?source=35
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019