[Kantar Worldpanel] Người tiêu dùng ngày càng ít đổi điện thoại hơn

agp8x
6/3/2017 9:55Phản hồi: 144
[Kantar Worldpanel] Người tiêu dùng ngày càng ít đổi điện thoại hơn
Theo báo cáo của hãng nghiên cứu Kantar Worldpanel, người tiêu dùng ở các thị trường lớn hiện nay đang có xu hướng ít thay đổi điện thoại. Điều này được xem là hệ quả tất yếu của việc các dòng điện thoại mới ngày càng ít nâng cấp và đột phá so với thế hệ trước đó.

Thời gian gắn bó của người tiêu dùng Mỹ với 1 chiếc điện thoại đã tăng dần từ 2013 cho đến nay, trung bình 22,7 tháng. Chúng ta cũng có thể thấy được điều tương tự với thị trường Châu Âu (Anh, Pháp, Đức, Ý và Tây Ban Nha). Ngoại lệ duy nhất chính là thị trường Trung Quốc bởi sự xuất hiện của rất nhiều mẫu điện thoại giá rẻ cho người dùng lựa chọn.

Theo The Investor
144 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cometoi
TÍCH CỰC
7 năm
chứ 3 năm kiểu dáng đổi chi?Đã xấu còn kết cấu tróc sơn!hihi
-TheEnd-
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cometoi Thích câu này của bạn, đúng quá mà kkk. Đổi lên cũng mẫu y vậy, thêm chút chức năng xàm xí, khuyến mãi cho khả năng tróc sơn với tụt pin 😁
@-TheEnd- Khổ chưa cÓ mà dùng suốt ngày đọc coment anti xong đi phán như kiểu bố biết hết !
Cố kiến tiền mua lấy con iPhone dùng sau 1 năm quay lại đây nc tiếp !
-TheEnd-
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Thangmasaru Đù, hay nhỉ. Sao biết chưa có hay vậy ta.
Chắc đâu cũng cháu chắt mấy đời của đoàn dự đây mà. Kính phục kính phục.

Ps: Ranh con, thất phu bố láo.
Lên tới 6s nó bong vỏ mà táo ko chịu đổi nên bỏ qua 1 đời. Đợi 8 ra rồi nhắc a nha, a nhét cái 6s vào mồm chú cho chú biết lỗi bong lớp mạ với sập nguồn pin khi vẫn còn 10% nó ra sao.
Iphone giờ mấy đứa công nhân tụi nó cũng thừa sức rồi nha chú.
Rảnh rảnh chú lên khỏi giếng mà xem mấy bạn công nhân đi ex 2017, xài 7 7 plus rồi nhé!
@-TheEnd- Bớt nói lo làm cho bằng mấy thằng công nhân đi !
Công nhân còn có ích hơn những thằng lông bông như chú mày đấy !
Đất nước thật đáng thương khi có những thằng vô công rồi nghề báo hại, vô dụng như m !
😁 xài nokia đập đá hoài chả hư sao e đổi đc
99v9.9999
TÍCH CỰC
7 năm
Nếu nó không bị hư thì mình cũng không đổi.
Bộ dư tiền lắm sao mà đổi hoài
Nếu các đơn vị bán hàng thâu máy cũ đổi bù lấy máy mới với giá hợp lý thì sẽ khác
Vấn đề mua thì dễ nhưng bán lại đc giá thì khó
long_pn
TÍCH CỰC
7 năm
Dùng cho tới khi hệ điều hành die thì thôi, đón OS mới
99v9.9999
TÍCH CỰC
7 năm
Điện thoại bây giờ dùng được 1 time tiền sửa còn đắt hơn là tiền bán cái máy đó nên mua cái mới cho rồi
.acu.
TÍCH CỰC
7 năm
em thì mất mới đổi =.=!
dancely20
TÍCH CỰC
7 năm
ai kêu các hãng cứ dùng kim loại làm gì? dùng nhựa như samsung dùng 1 thời gian nó tróc ghẻ lở ra thì người dùng mới có cơ hội mà mua cái mới
HieuPhamk7a
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dancely20 Cần gì nhựa. Apple kim loại vẫn có tính năng tự trầy da tróc vỏ. Con 6s của mình dùng 2 tháng đã ghẻ hết cái viền. Nhưng mua 7 làm gì khi nó cũng tróc 😆)
@HieuPhamk7a e thì đang dùng 6s+.ốp từ lúc lấy máy đến giờ,những thế quần nào vẫn lấm chấm tróc 😃)).chắc phải mua lọ sơn về xịt dần 😃)
@HieuPhamk7a Nó ko có tính năng tự phá huỷ là dc rùi bác, ít nhất ko bị cấm bay nữa, còn vỏ tróc thay vỏ, dịch vụ độ vỏ đầy nhóc kìa đúng ko. Mà ko bik lúc bác mua cái điện thoại tự huỷ, nó có tặng kèm 1 bình chữa lửa ko nhỉ, quà khuyến mại đấy bác😃
@dancely20 chuẩn ạ, như note 2, note 3, em dùng vài tháng thấy hãi vl
xài con nokia c5 từ năm 2010, quăng ném như gạch
cùng phòng có 3 thằng dùng iphone, về đến phòng là tút điện thoại ra lia xuống cái chiếu rồi hỏi iphone của chúng mày có tính năng này không :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
cơ mà cuối năm vừa rồi nokia bị chết nguồn, đổi qua xài note 5, không dám quăng ném như hồi xưa, vì dự tính phải dùng 5 năm mới đổi
tnk24
ĐẠI BÀNG
7 năm
@iSung Vì giá nó đắt lắm 😁
Dùng android 5tr cũng chả muốn đổi, vì 5tr bây giờ đã mua đc chiếc điện thoại đủ dùng rồi.

Ngày xưa tôi dùng dt 16 củ thì tôi đua đc xe asphalt, chơi game ko lag, bây giờ dt 3.5tr cũng đua đc xe, chơi đc 99.99% ứng dụng, màn hình cũng full HD ... nên nó ko phân biệt đẳng cấp đc nữa, người ta cũng ít chú ý.

Ngày xưa mười mấy triệu bỏ ra mua dt là sang, cầm đi ha oai, giờ cầm 4tr ra mua đc con iphone 6 lock, oai lệch xác chả khách mẹ gì iphone 7 công ty 😁.
Toan Quach
ĐẠI BÀNG
7 năm
@DoremonSSJ3 Cùng quan điểm :v nhu cầu trung bình của mình thì tầm máy 5-7 triệu là đủ dùng rồi 😃 đặc biệt là h/s :v
#Lề : Đang dùng J7 2015 lúc nó ra đc 3 tháng và vẫn ngon :D
Vaycungduoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@DoremonSSJ3 Bác này nói mới chuẩn nè
Screen43
ĐẠI BÀNG
7 năm
@DoremonSSJ3 Lê Duẩn thích điều này
Có thể vì hàng bây giờ bền mà tính năng cũng đến ngưỡng rồi, qua các năm không có gì đột phá đáng kể. Chức năng thước đo giá trị con người qua điện thoại cũng dần không còn chính xác nữa.
Bão hòa rồi
chả biết mọi người thế nào chứ mình quan sát xong quanh mình thì càng là mấy anh sinh viên ít tiền hay thanh niên ăn tiền bố, tiêu tiền mẹ mới thấy đổi điện thoại nhiều, có khi 1 năm xài 2 3 cái thay đổi liên tục. càng là ai suốt ngày game gủng trên điện thoại càng hay đổi, chứ thấy ai đi làm rồi hay có gia đình công việc ổn định thì càng ít đổi, thấy toàn dùng điện thoại từ 2 3 năm trước, đơn giản vì họ chả có nhu cầu gì nhiều, mà cấu hình điện thoại thì từ 2 năm trước đã quá đủ để dùng rồi, mấy mẫu như G3 G4 hay S6 chắc còn dư sức dùng trong 2 năm nữa ý chứ.
@AZwarrior chuẩn đó bro 😃
@AZwarrior Chuẩn bạn, lớn lên thấy thích thay laptop hơn là điện thoại, có 1 cái cùi cùi nghe gọi là ổn r.
tbdat11
CAO CẤP
7 năm
@AZwarrior Bác nói chuẩn. Chính xác là những ai đi làm suốt ngày sẽ không có hứng thú với cái điện thoại lắm. Như em ngồi máy tính mãi cũng chẳng muốn đổi điện thoại làm gì, đủ nhu cầu sử dụng là được, dùng cái Lumia 930 mấy tháng nữa là 3 năm rồi 😁
@AZwarrior Tùy người và tùy điều kiện và tùy nhu cầu ô ơi, cứ mấy ô mà bảo những người này thì thế này thế nọ m thấy phiến diện vl, ô thầy dạy Tiếng Anh của t cx đổi máy liên tục, ngày xưa đang còn dạy t iPhone 5 mới ra đã có dùng r, sau mấy lần về thăm ổng thì thấy ô xài 6+ rồi h lần gặp mới đây nhất thì thấy chuyển sang S7e chưa kể ổng còn có iPad, vợ chồng cô chú t thế hệ iPhone nào cũng mua về dùng, lúc đầu chồng iPhone 5, vợ 5s, rồi đến 6 thì cả 2 vợ chồng cùng mua, h sang hết 6s rồi, lúc nào cx chơi hẳn bản 64GB 😁 rồi mẹ của bạn t dùng iPhone 6 hồi Note 7 mới ra cũng ham hố làm con, đến khi thông báo thu hồi hoàn lại tiền cx quay sang S7e nói chung người ta làm ra tiền thì mua ko có vấn đề j cả, đấy là nước mình cái điện thoại nó như cái tài sản qúy giá chứ như Mỹ hay thậm chí Hàn, làm nửa tháng lương đủ có 1 con flagship từ LG hay Samsung rồi, sinh viên cũng tùy người, đúng là có đứa đc chu cấp tiền để mua nhưng cũng ko thiếu đứa nó lấy tiền học bổng, tiền đi làm thêm tiết kiệm đc rồi đập thêm tiền từ bố mẹ nữa, còn bạn mình đa số cả 4 năm vẫn con điện thoại ghẻ, có đổi thì cũng chỉ mấy con Samsung, Oppo 5 củ đổ xuống thôi
@The Purge Bác nói khá đúng đấy đa số giờ dân công nhân làm thuê họ hà tiện chút chừng vài tháng là mua đc máy tầm trung 7 -8 củ hoặc cả flagship xách tay chứ chả đùa (-_-') .

E từ hồi lớp 9 tới giờ mới hơn 3 năm cũng lăng nhăng hơn chục con máy rẻ tiền mà toàn $$ má cho ăn sáng đy học một ngày 10k luôn giữ xe, bớt ăn tiết kiệm là mua được dù hơi bị lâu .. Bạn e cũng toàn Oppo Vivo Mobiistar với mấy máy rẻ $$ Lumia 520 iPhone 5/5S Galaxy dòng J .. đổ xuống thôi, và đều đã dùng đc 3 4 năm. Chắc bác kia toàn gặp phải con nhà khá giả ngửa tay xin tiền thay điện thoại như thay áo nên mới nhìn nhận chung như thế =))
Với lại giờ chỉ 1 số ít thành phần ng.u muội mới nghĩ phải mua bằng đc con đt đắt để thể hiện "đẳng cấp" (trong khi túi rỗng)
giờ chức năng toàn giống giống nhau đổi lên cao cũng thấy như vậy ngoài cái sang chảnh hoy 😃
Chỉ mong sau này amoled được phổ biến rộng rãi, giá thành rẻ hơn.
Lumia 1520 là chiếc điện thoại gắn bó với mình 2 năm, lâu nhất trong các con máy đã dùng.

Sent from mTalk
@j_cage Đã lâu bằng con Note 1 này chưa?
WP_20170307_23_26_18_Pro.jpg WP_20170307_23_26_18_Pro.jpg
mình xài iphone 4s từ đầu 2013 tới hết 2016. 48 tháng là gấp đôi thằng Mỹ rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019