KDE: sự thay thế tuyệt vời cho Windows?
J_Android
8 năm trướcBình luận: 431Lượt xem: 71.607
Biet vay mua usb 8g,lo mua cai 4 g roi hịhi
PS: quyết định đầu từ quả usb 8g, khi nào xài quen rồi cài ổ cứng sau ^^
mỗi lần khởi động win chỉ cần cắm usb vào trước là nó cho chọn hđh hả bạn, hay phải set bios boot from usb?
@hikaru2003 dùng thế hại máy lắm. cho nó 1 phân vùng đi;)
@Tung&linux

25g đủ không nhỉ, mà theo bác thi ng mới nên dùng ubuntu hay kubuntu
@hikaru2003 Ubuntu em dùng có 11GB + 1GB swap + 1GB Ram mà sướng chán vì đa số dữ liệu em share trong ổ Windows hết. 25GB thì dư sức bác à. 😃
@formica tại ổ cứng mình 500g mà xài ko hết do dùng cả ổ cứng di động, lúc cài win để ổ c toi 100gb hihi, giờ qđ cho nó 35g luôn cho sang😁
Tại ổ đĩa của em có 80GB, Windows cho nó 20GB rồi. Chật vật lắm mới "xén" được 12GB cài Ubuntu. Xài chung máy khổ thế đấy. 😃 cũng may Ubuntu không cần nhiều dung lượng, từng chạy Kubuntu mà máy nó yếu quá. 😁
@hikaru2003 widget dau!
ban cai conky bi loi thi phai.
thu dung conky lua xem.
@Tung&linux đúng là conky, nó khởi động cùng ubuntu, đang suy nghĩ xem có nên bỏ khoi động cùng ko
không đánh được tiếng việt trên office 2007, trong khi open offfice thì bt, haizzzzz
@hikaru2003 ibus không có tác dụng vs wine đâu.
@hikaru2003 dùng Wine cài thêm unikey vào. 😁. Office 2007 + wine 1.4 + unikey + chỉnh sửa theo hướng dẫn trên mạng là ngon lành. :p. Nhưng Unikey chạy không ổn định cho lắm. Tạm được thôi.
trời ơi, không biết cách dùng terminal để mount được ổ đĩa híc híc, kubuntu thì nó mount luôn, giờ làm sao để nhận diện được các ổ đĩa chứa data của mình nhỉ
chua hju lam. chup cai mh cua ban cho de hju.kubuntu nhan moi fomat cua o cung co ma.chj la no khong phan theo A,B,C thui.
neu khong thay thi vo win dung tam.
@Tung&linux mò mò mount sao được òi, lúc trước cài kubuntu thì nhận bình thường, giờ cài ubuntu phải dùng lệnh mount nó mới ra hị hị
chi co kubuntu moi co widget thi phai, ubuntu minh chi thay conky ¥ widget of phan mem # thui.
sang linux rồi mà vẫn wine + office 2007 + unike thì cài win cho nó lành đỡ bị bug này nọ có hơn không 😃
@hieuykhoa sở thích là sở thích chứ công việc là công việc chứ bác? Khổ nỗi slide thầy cô + trình chiếu thuyết trình của VN mình "sang" quá nên xài tạm thôi. Càng ít xài lậu càng tốt mà. Còn nếu chỉ cần xem slide thôi thì Wine1.4 + microsoft powerpoint viewer 2007 mà phang. Chỉ phiền ở chỗ bản cho powerpoint 2010 vẫn chưa cài được. 😔.
do lần đầu cài ubuntu, nên cài tùm lum, bị lỗi không khắc phụ được thế là cài lại tiếp (2 lần), lần thứ 2 thì repaire wwin 7 để lấy lại boot wwin 7 thì không boot vào ubuntu được, vào bằng liveUSB thì ko sửa được. quyết định cài lại lần 3.
lần này thì xuất hiện vấn đề:
1. Ubuntu không nhân được hệ điều hành nào trên máy (2 lần trước nó đều nhận được wwin 7 và bản ubuntu trước và có 3 option để lựa chọn cài đặt, lần này chỉ có 2: xóa ổ đĩa và cài đặt và somthing els)
2. khi chọn cài thì nó chạy một lúc, đến chọn địa điểm và giờ thì nó hiện ra thông báo: the ext 4 file system creation in partition #8 of SCSI1 (0,0,0) (sda) failed và không thể cài được nữa.
Mong các bác chỉ cách khắc phục
PS: mình vào win format lại ổ đĩa về ntfs như ban đầu hy vọng cài lại được. nhưng giờ thì nó báo như này" ubi-partman failed with exit code 10. Further infomation may be found in/var/log/syslog. Do you want to try running this step agian before continuing? If you do not, your installation may be entirely or ma be broken
THS
nếu làm việc nhiều với trình chiếu bằng pp thì sẽ hiểu,
Mình thích dùng Gnome hơn. Đơn giản, hiệu quả, không cần tìm lâu. Muốn đẹp thì hoàn toàn không khó tẹo nào.

@teethe bạn có thể hương dan cách chuyển từ unity qua gnome với thiết lập như bạn không. mới làm quen với ubuntu giao diện unity, ko biết chuyển qua gnome thì thế nào. cảm ơn
All: nếu muốn dùng bản linux trong gần với GNOME 2.x truyền thống, có thể tham khảo Linux Mint 13 MATE tại đây. Nếu muốn chạy thử có thể dùng Virtualbox tại đây
file ppt thì prensent của libreoffice mở và sửa bt cơ mà nhỉ?
@formica Làm slide điều tối kỵ là nhiều hiệu ứng bác ạh, đặc biệt là hiệu ứng khó vì slide chỉ để chiếu nội dung và muốn người dùng tập trung vào nội dung khi đó cách trình bày, bố cục quan trọng hơn và chỉ dùng hiệu ứng đơn giản cái này thì thằng nào cũng okie.
@J_Android sinh viên mà bác? 😁. ai chẳng muốn chơi 1 đống hiệu ứng cho nó máu. :D
@formica thế libreoffice mất bao nhiêu hiệu ứng?o_O
@Tung&linux mất sạch bác à. tại đứa kia dùng office 2010 mà cô yêu cầu 2003, nó không biết chuyển thế nào nên em tải về chuyển cho nó. lại dùng máy quán net không cài dc 2010 nên em tải libreoffice về chuyển rồi gửi cho nó thì thôi rồi. 😔. nhưng nếu dùng libre xem office thì nó còn hiện mấy cái khung khi chiếu lên nên nhìn hơi khó chịu. :(
quote="hieuykhoa, post: 24579693, member: 191829"]file ppt thì prensent của libreoffice mở và sửa bt cơ mà nhỉ?[/quote]
Voi nhu cầu xem của bạn thi nhiu đó là đủ,nhung voi những ng thường xuyên dùng trinh chiẻu voi nhìu hieu ung thi office moi dap ung dc,dung ubuntu lâu rồi mà cai đơn giản vậy cũng thắc mac
cái gì cần hiệu ứng thì hiệu ứng cái gì không thì thôi! mà căn bản là ok!
nhiều hiện ứng sẽ mất đi tập trung vào nội dung cái slide! mình làm slide không ít nhưng không có nhu cầu hiệu ứng thôI!
@hieuykhoa mỗi người 1 môi trường làm việc, 1 nhu cầu, không thể từ bản thân mình mà suy ra người khác
thông báo đã có bản cập nhật KDE 4.9.2 với nhiều thay đổi thú vị
@J_Android Có Gnome 3.6 rồi kìa, làm bài nữa cho đủ bộ. 😃

http://www.gnome.org/news/2012/09/gnome-3-6-released/
Kubuntu 12.10 đã ra lò tuy nhiên không có gì khác biệt lớn so với bản 12.04.01 nâng cấp lên KDE 4.9.2 qua backports. Chỉ có khác biệt là bản 12.10 hỗ trợ UEFI (dual boot, có trên Windows 8)
@J_Android bạn cho minh hỏi, lúc trước mình dùng open office, để đánh số trang thì mình dùng phần mở rộng pagination. còn trong libreOfice minh google tùm lum mà không biết làm cách nào để đánh được số trang giống ex pagination (tùy chọn số trang trên dưới, trai phải v.v.). nếu biết chỉ giúp, nếu không được chắc cài lại open office quá.THS
@hikaru2003 Bác muốn thêm số trang, tổng số trang, ngày giờ....Bác vào Insert -> Fields. Còn muốn thêm vào cuối trang thì vào Footer -> Default, sau đó bác chèn số hay gì đó vào
@J_Android ths, mình thử rồi nhưng thấy vẫn ko tiện lợi bằng OO, qđ quay lại OO
nhân tiện đây cho hỏi, có bác nào xài ubuntu không, mình đang dùng 12.04 lts, đang phân vân có nên upgrade lên 12.10 hay không? xin cảm ơn
mới làm chút thay đổi cho thú vị
@J_Android Xài SUSE à?

Mà 2 con tắc kè đang làm gì thế? o_O
@steve_jobs Hình nền thôi chứ dùng Kubuntu, Opensuse cần thời gian vọc và setup mới đã
steve_jobs: để xem sao nhẹ chắc ít tính năng, mai mốt nhiều thì cũng năng y chang 😁
All: thông báo chuẩn bị ra KDE 4.10 rồi đang ở beta, và năm sau KDE 5.0 sẽ ra lò với nhiều tính năng hấp dẫn...

Ai chưa cập nhật bản KDE 4.9.3 (kể cả cập nhật 4.10 sắp tới)
Cập nhật Kubuntu 12.04 dùng backports
Code:
sudo apt-add-repository ppa:kubuntu-ppa/backports
Còn trên Kubuntu 12.10 dùng
Code:
sudo add-apt-repository ppa:kubuntu-ppa
Sau đó cập nhật và nâng cấp:
Code:
sudo apt-get update
sudo apt-get upgrade
mình vừa up lên kubuntu12.10 mà không thấy phần system languages đâu cả 😔
@Neo_greek Mình mới cài Kubuntu 12.10 hình như vẫn chưa có cách khắc phục (sẽ co trong thời gian tới, sớm thôi bác), mà bác định dùng tính năng gì trong đó
@J_Android thì không thấy mới nên lạ thôi 😃 vừa up lên 12.10 hôm qua thì hôm nay nó lại báo up lên 13.04
công nhận KDE càng ngày càng nhanh trong khi unity với gnome thì .....
@Neo_greek Quan tâm chi cái đó bác, quan trọng là KDE thôi sắp có KDE 4.10 rồi chắc làm bản review cho đã
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 239VIPhemilo
9.875 bài đăng
0 bài đăng
hoangsytai+ 104CAO CẤPhoangsytai
3.416 bài đăng
Hồ vi từ 86+ 89CAO CẤPHồ vi từ 86
0 bài đăng
MinhKhangPham+ 87TÍCH CỰCMinhKhangPham
742 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM