Kể từ 1/9, Chrome sẽ tự động tạm ngừng các mẩu quảng cáo Flash trên website

Duy Luân
28/8/2015 23:15Phản hồi: 86
Kể từ 1/9, Chrome sẽ tự động tạm ngừng các mẩu quảng cáo Flash trên website
Hồi tháng 6 Google thông báo rằng trình duyệt Chrome sẽ sớm tự động tạm ngưng các quảng cáo chạy bằng Flash, và giờ đây hãng cho biết tính năng này sẽ bắt đầu áp dụng từ ngày 1/9. Cần nói thêm rằng Chrome chỉ chặn tạm thời các quảng cáo nằm ở những khu vực không quan trọng của website (người dùng có thể bấm vào từng quảng cáo để nó chạy trở lại), chứ còn nội dung Flash nằm ở trung tâm như video hay game thì vẫn có thể hoạt động bình thường. Google khuyến khích các nhà quảng cáo chuyển sang dùng nội dung HTML5 thay vì Flash để tránh bị chặn. Còn với người dùng chúng ta, lợi ích có được đó là trình duyệt sẽ chạy nhẹ nhàng hơn do không phải gánh plug-in Flash, thời gian dùng pin trên thiết bị di động cũng kéo dài hơn.

Thực chất tính năng này cũng đã có sẵn trong bản Chrome mới nhất, có điều bạn cần phải kích hoạt thủ công bằng cách vào Chrome Settings > Show advanced settings > Privacy > Detect and run important plugin content.

Nguồn: Google
86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
Em vẫn một lòng một dạ với Opera.
@tuanokvt nó rác chỗ nào bác ;)) trên máy tính nó có tích hợp soft nào nữa đâu ;))
@tuanokvt ý bác giống ý e, xưa ko ghét nhưng giờ cực dị ứng
@Stuart Bạn đọc kỹ xem Opera giờ nó dùng core của Goògle hay ko nhé. Kiểu như có mấy ẻm dùng Cốc Cốc quay ra chê Chrome ý.
1ink
TÍCH CỰC
9 năm
@tuanokvt Bạn căn cứ vào đâu mà nói vậy?
Em ủng hộ, vì nó mà em vào Thiên địa lag vô cùng
magiclove_72
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vanvuongteach haha, phải đăng nhập để like bác 😁
svalmta
TÍCH CỰC
9 năm
Mình thích chức năng này.
Ngưng mẹ QC Flash đi, nhìn là bực bội.
Mình cực ghét flash. Toàn chơi js 😁, thành phần cơ bản của mọi trình duyệt, ko phải cài đặt, đỡ hao tài nguyên, người dùng khó tắt hơn flash :D
anhdao1520
TÍCH CỰC
9 năm
@ALO_BOY2005 :rolleyes: éo cần tắt vì đã có ublock chặn từ việt nam đến quốc tế ;)
omega911
TÍCH CỰC
9 năm
@ALO_BOY2005 Á à Adblock plus cân hết nhé :D
@ALO_BOY2005 Js là gì vậy bạn
@ttt358 Hình như Java Script
Chặn hết QC Flash đi. cứ vô là nhảy ra tùm lum, rồi pop up nữa chứ.
LAX Girl
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bạn nào dùng Firefox cũng có thể chặn một cách dễ dàng.
Mình dùng kết hợp Noscript và Adblock.
Không có 1 loại quảng cáo nào hiện lên luôn, vào mấy trang spam quảng cáo như 5giay hay blogtruyen vô tư 😆
Và Noscript cũng ngăn ngừa được bọn Click-jacking nên khỏi sợ virus 😃)
@LAX Girl Bác hướng dẫn em xài cái no script này được không? Em cài vô mà vào nhiều trang nó chặn hết không hiển thị
@WilsonBond Mấy bác này ích kỷ nhỉ
LAX Girl
ĐẠI BÀNG
9 năm
@WilsonBond Bạn cứ cài, mặc định nó sẽ block ráo, trang nào cần vào thì click vào nút đó, allow cái trang đó là xong, nó sẽ reload lại trang đó cho bạn.
@LAX Girl nhưng mà dùng noscript thì mấy trang cần js sẽ ko chạy, mà 99,99% web h là cần js hết rồi
Tại sao tới h mấy trang web họ ko chuyển đổi qua html5 hết mọi người nhờ? flash chán quá, mình vào = đt thỉnh thoảng ko xem đc.
Flash qc chỉ là nguồn thu nhập của các website thôi mà, chặn thế thì tiền đâu sống, để đầu tư nội dung cho các bác đọc hàng ngày.
bakery00
TÍCH CỰC
9 năm
tạm dừng quảng cáo flash thì google quảng cáo bằng cách nào nhỉ
@cuhiep Hiện tại quảng cáo dùng flash vì support animation khá tốt. Html5 và css3 thì dính IE và edge. Ngay cả rotation mà edge và ie chạy khá lag nói chi các css3 phức tap hơn để tạo animation. Flash làm trình duyệt chậm và hao pin nhưng ie và edge góp phần hạn chế html5 và css3 tới đông đảo người dùng.
@bakery00 HTML5 làm dc hết kể cả Game lun. HTML5 có lợi thế về tốc độ, mượt mà, ít hao pin, ít hao tài nguyên .vv.. nói chung là lợi cho ng dùng.
KevinBui1111
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuhiep Không phải trinh duyệt nào cung hỗ trợ html5 và ko phải các trình duyệt đều hỗ trợ chuẩn html5 giống nhau
@bakery00 Người ta bỏ Flash ko phải vì để bỏ quảng cáo. Mà là vì Flash ko bảo mật cao. Chuyển qua HTML5 thì vẫn quảng cáo dc, và vấn đề bảo mật cao hơn.
Ad flash còn chặn dc, chứ html5 hơi khó đấy
quangthaicg
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quocanh_ltk Từ từ rồi cũng có phần mềm chặn thôi bạn ơi, chẳng có gì làm khó được các dev đâu😁
Ad flash còn chặn dc, chứ html5 hơi khó đấy
thoprao9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chắc 2 anh này đang giận nhau hoặc mới chia tay nên vậy.
😁:D:p:p:D:D
ủng hộ chuyển qua html
Ghét nhất quảng cáo, từ điện thoại, trên tivi lẫn web...:rolleyes:
@Trịnh Đình Quang Anh Gét thì cố chịu thôi.
mrsunb
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Trịnh Đình Quang Anh Vâng dùng hàng free mà ko cho ngươi ta quảng cáo thi đóng phí vào mà xem nhé thánh
@mrsunb Cờ đờ. Nhà anh hàng tháng vẫn phải trả tiền để xem quảng cáo Hiphone trên VTC đó cu...
Phần mềm Adobe Flash có chức năng Export ra html5 mà nhỉ? Tại sao vẫn phải dùng Flash (*.swf)
Vào Edge, tắt Adobe Flash đi là xong, cơ mà hay crash quá, chuyển lại IE dùng rồi :3
trong control panel windows vẫn còn mục flash player to đùng 😔
Mình không hiểu là nếu từ bỏ flash thì các nhà phát hành game online sẽ bảo mật game của họ như thế nào nếu chúng được phát triển trên HTML5? Trong khi toàn bộ mã nguồn js,html lồ lộ tải về trình duyệt máy người dùng? Cho dù js có được mã hóa đi nữa thì việc cheat game nếu muốn thì vẫn có thể làm được
@ragefighter Rốt cục lại là ông gõ một đoạn dài thế để nói cái gì?
@gauto988 Giải thích cho việc lo hack đấy mà.
@ragefighter thật ra là có, cái gì mở là mấy "ổng" ko chịu,
ko chỉ bảo mật mà cái khác nữa, ngày trước đi hội nghị tính toán ứng dụng, có 1 anh sử dụng phần mềm mô phỏng chạy ra kết qủa nhưng ko được công nhận, lý do: anh ta dùng hàng open source 😕
@beautiophile phải rõ nha, anh ấy xài soft open source để làm hay anh ta dùng open source phát triển thêm thì khác đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019