Keka - ứng dụng miễn phí trên Mac giúp bạn giải nén hầu hết các định dạng file
Mikeknowsme
2 thángBình luận: 63
Keka - ứng dụng miễn phí trên Mac giúp bạn giải nén hầu hết các định dạng file
Với mình, Kekaứng dụng mình ưu tiên để cài khi setup một chiếc máy Mac mới, Keka có thể giải nén hầu hết các định dạng file hiện nay và cách sử dụng cũng vô cùng đơn giản, nhanh gọn và hoàn toàn miễn phí.

Link tải app: Keka (miễn phí)

Lưu ý anh em đừng tải Keka trong App Store của Mac vì sẽ tính phí.

Khi tải Keka về thì thật ra bạn cũng chẳng cần mở ứng dụng, cứ để icon app trên thanh dock và kéo file cần giải nén vào icon app là có thể giải nén được.

Keka có thể giải nén các file như: ZIP, ZIPX, RAR, TAR, GZIP, WAR, 7Z, LRZIP, EXE, DMG, XZ, CPIO,…

Mình ví dụ file chưa nén thường thấy nhất là file RAR, và chỉ cần đưa cho Keka xử lý giải nén là có thể sử dụng được ngay, bạn chỉ cần chọn khu vực giải nén để app đưa ra là xong (ví dụ đưa ra màn hình, hay đưa vào thu mục nào đó sau khi giải nén).

Khi mở ứng dụng thì bạn có thể quản lý các file cần tạo password để giải nén, ở góc trên bạn có thể nén file theo các định dạng mong muốn, bao gồm các file như: 7Z, ZIP, TAR, GZIP, ISO, DMG, LZIP, ZSTD,…
63 bình luận
Trước nay xài duy nhất "The Unarchiver" để nén & giải nén đủ các thể loại định dạng 😎
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Screen Shot 2022-04-27 at 08.12.50.jpg
Screen Shot 2022-04-27 at 08.13.11.jpg
Screen Shot 2022-04-27 at 08.13.25.jpg
Screen Shot 2022-04-27 at 08.13.04.jpg
Screen Shot 2022-04-27 at 08.13.19.jpg
Screen Shot 2022-04-27 at 08.12.58.jpg
@crazysexycool1981 em cũng từng dùng app này
@toiyeulexus Giờ chú chuyển qua xài app nào? Tại sao giờ hơm còn xài nữa? 😃
@crazysexycool1981 em chuyển mẹ hệ điều hành luôn ạ =)))))) chán macos rồi
@toiyeulexus A thì chưa bao giờ chán MacOS, bắt đầu xài từ đầu quý 2/2016, tới giờ đã hơn 6 năm trôi qua, sẽ ko bao giờ trở về 1 máy thuần Win để dùng 😎
Xưa giờ vẫn xài app này chủ yếu để giải RAR thôi. https://theunarchiver.com/
@TheShinichi Mình cũng sài app này, của Ukraine phát triển
duyvua
TÍCH CỰC
2 tháng
@TheShinichi Giải file rar thì mặc định cũng giải được mà nhỉ? Mình toàn chỉ có nhu cầu giải nén file rar nên chả cần cài phần mềm gì
@duyvua Cái này mình ko chắc lắm vì cũng ít dùng RAR. Có mấy người mới xài macOS goi hỏi cách giải nén RAR thì mình bảo họ tìm và cài TheUnarchiver thôi.
Giải nén thì k nói, cơ mà nén file thì như nào nhỉ?
Thi thoảng gửi chục file pdf qua mail. Mình nén lại r gửi mà đầu bên kia dùng win là k đọc dc.
Mình thi thoảng mới dùng thôi nên k rõ mình làm sai cách hay do bên Macos nó thế nhỉ ae nhỉ?
@qng171 Nén ông nén thành .rar, .zip thì win mac đều Ok. nhưng có mấy cái phần mềm dở hơi nó ra cái đuôi lạ chả lỗi.
@bomduc Mình nén mặc định bằng cái Compress khi click chuột phải đó. Nó ra file zip rồi gửi mail bên kia dùng win không mở được.
@qng171 Dị nhỉ, hay ông thử dùng cái Winrar xem sao, Win cũng có.
cryshop
TÍCH CỰC
2 tháng
@qng171 Nén vậy là cơ bản nhất rồi, theo lý thuyết thì máy nào, os nào cũng giải nén zip được. Còn không được là do nhân phẩm bên kia rồi.
Sao phải dùng app mới nhỉ khi app cũ thừa nhu cầu rồi
Cười vô mặt
Macbook m1 Pro tuyệt vời luôn, chỉ cần có roseta2 là cài ok hết
@lehuuthe1202 Bị vậy lâu chưa bác
@♩YᵒᵘOᶰˡʸLᶤᵛᵉOᶰᶜ Ko, nó vốn như vậy à bạn
htux
CAO CẤP
2 tháng
Mình đang dùng cái này. UI nhẹ nhàng đơn giản, tạo file 7z chia cắt để share đc. Còn bình thường mình chỉ dùng zip
Cu Cook
TÍCH CỰC
2 tháng
Icon dễ thương thế
Nhờ bài này mình mới nhớ ra có cài app này nhưng chưa update từ tháng 10/2020 =)))
Screen Shot 2022-05-08 at 19.40.08.jpg
App dễ thương dạ =)
nhìn icon t tưởng là game =))
ồ ngon lành thiệt
XBlue
CAO CẤP
2 tháng
Khổ thân thằng Mac hoàn hảo để làm gì khi mà thường chật vật với những thứ cơ bản
cryshop
TÍCH CỰC
2 tháng
@XBlue Hỏi MacOS có hỗ trợ NTFS không thì khác nào hỏi Windows có hỗ trợ APFS không, hệ file riêng của mỗi OS, nhà ai nấy chơi, mắc gì phải hỗ trợ. Muốn thì luôn có app thứ 3 đọc được, còn thằng win ko hỗ trợ mặc định APFS thì mắc gì mac phải hỗ trợ mặc định NTFS?
@ahkaudiovn Không phải ai cũng cần xài office, bộ xài laptop là phải xài office à?
lilw
TÍCH CỰC
2 tháng
@XBlue Chửi Mac thì không khác gì chửi hệ sinh thái unix, linux =))
@Methylamine Mình vẫn đang xài office trên Mac và vẫn thấy bình thường đây này 😁. Hay tại ít phải làm nhiều công thức trên Excel nên thấy xài bản cho Mac vẫn OK ta?
haikbvn
ĐẠI BÀNG
2 tháng
The Unarchiver ngon hơn.
Đối với người chuyển từ win sang mac thì tất cả những thứ cơ bản như này đều là những thứ thật rắc rối và khó khăn.
Ngày xưa mh cũng mất hơn 1 năm để có thể quen với mac nhưng vì công việc cần dùng office nhiều nên phải sống chung với win.
Theo cảm nhận k thiên vị của mh thì win vẫn là những thứ đơn giản với hầu như tất cả mọi người. Còn mac thì có sức hấp dẫn riêng, nhưng k dành cho tất cả.
18K
CAO CẤP
2 tháng
@Hai Dương Đình đơn giản thôi bạn ơi, vì từ tiểu học đã được dạy trên win chứ không phải macos
cryshop
TÍCH CỰC
2 tháng
@Hai Dương Đình Do xuất phát điểm khác nhau thôi. Giờ mà kêu mình chuyển qua máy Win xài chắc cũng phải loay hoay chật vật một thời gian.
18K
CAO CẤP
2 tháng
The Unarchiver
Cần lắm 1 phần mềm giải nén file nhạc lossless NRG trên mac m1 😭
Thien Ng
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Keka này so sánh với The Unarchiever thì có ưu nhược hay khác nhau ntn bác nhỉ? 🤔
Cubeo Ken
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mình xài app này cỡ 4 5 năm nay rồi. Ai xài mac nên cài cái này nha. Xịn + nhanh + gọn gàng. Mình để ý ai xài mac mà dùng keka là biết ngay dân công nghệ thứ thiệt (trừ mình)
Cười vô mặt
Thanks bạn, app thấy dễ thương, lại free trên website nữa thì tội gì ko dùng 😊

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019