Kết hợp cả stereo và surround vào một hệ thống nghe nhìn như thế nào cho hợp lý?

AudioPsycho
31/1/2020 7:0Phản hồi: 67
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lowend
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cách này tận dụng được Ampli Stereo hiện có và điều khiển âm lượng bằng Receiver, tuy nhiên Receiver trở thành pre, ít nhiều pre ảnh hưởng đến chất âm đầu ra. Nếu ampli quá xịn sò thì cũng uổng cho cái độ xịn của ampli, còn ampli rẻ tiền thì mua luôn con receiver Hiend (flagship) chơi stereo có khi cho âm thanh hay hơn mấy con Amp Stereo, ví dụ như receiver của Arcam, Rotel...
mn cho mình hỏi là dùng 2 loa để kết nối tạo thành âm thanh stereo, vậy hơn 2 loa kết nối với nhau là vẫn ra âm thanh stereo hay gì thế?
thangvc_2015
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thật ra Mode muốn AE biết nhiều thông tin, mô tả theo kiểu chi tiết nhất đề AE hiểu. Nhưng mình đọc nó quá nhiều thông tin nên mình không thể hệ thống lại thành ra nó lại phản tác dụng vì càng đọc càng rối. Mình thử rút ngắn xem có đúng không nhé: Mình chỉ mô tả kết nối loa nghe chung với dàn nghe nhạc thôi nhé.
1/ AE đã có dàn stereo, giờ muốn xem phim nhưng k muốn tốn thêm cặp loa Front. Còn loa front là loa gì chắc không cần giải thích vì chắc ai cũng biết.

2/Giải pháp nghe phối hợp Nhạc và xem phim: AE chỉ cần nhớ là nghe nhạc hay xem phim chỉ sử dụng cùng đúng 1 cặp "loa front" thôi nhé! Còn việc 5.1, 7.2 hay 11.2 gì đó đừng để ý.

- Kết nối kiểu nông dân: có 2 cặp dây khác nhau, 1 cặp cho nghe nhạc (Kết nối với amp nghe nhạc) và 1 cặp cho xem phim (kết nối với Receiver - amp xem phim). Mỗi lần nghe nhạc thì chỉ cắm dây nghe nhạc từ amp nghe nhạc, xem phim thì chỉ cắm dây từ receiver xem phim => phương án này do có bác có dây loa nghe nhạc đắt tiền, không muốn thông qua bộ chọn loa - Speakers Selector (Bộ này cho phép chuyển đổi amp: có nghĩa là 1 cặp loa và 2 amp khác nhau) sẽ can thiệp vào đường đi tín hiệu ra loa từ amp nghe nhạc. Mất công nhưng vẫn nghe được âm thanh nghe nhạc ban đầu.

- Kết nối thông qua bộ Speakers Selector: bộ này cho phép chuyển đổi 2 nguồn tín hiệu từ 2 amp khác nhau mà ra cùng 1 loa. VD mặc định nghe nhạc là kênh A và xem phim là kênh B: khi nghe nhạc vặn công tắc sang A, xem phim sang B. Cách này tiện nhưng sẽ ảnh hưởng lên chất lượng dây loa nghe nhạc.

- Cách cuối cùng là 2 dàn riêng biệt, thích nghe dàn nào bật dàn đó.

Mình nhắc lại: đây là giải pháp mình đã làm, chỉ biết nhiêu chia sẽ. Giải pháp này chỉ giải quyết vụ nhạc + phim cùng nghe loa Front thôi nhé.

Còn việc kết nối các loa khác thì đọc bài Mod, xem catalog của receiver hoặc Mr.Google thì biết.

Hope this help.
MantiCore1
TÍCH CỰC
4 năm
Chưa có đk. Đang chơi hổ lốn Sound bar
kellykent
TÍCH CỰC
4 năm
Mình muốn hỏi, hiện tại mình đang xem phim bằng dàn 7.1.2 với receiver là denon x4500, giờ mình muốn thêm hát karaok, mình có thể mua ampli KOK, sau đó lấy 2 cổng pre out của cặp loa front chuyển xuống ampli KOK, dùng ampli KOK làm pow
khi xem phim mình mở cả 2 lên, ampli KOK làm pow gánh đỡ công suất cho receiver
khi hát KOK mình có thể chỉ càn mở mỗi ampli KOK hoặc mở cả 2 chuyển chế độ stereo trên receiver.
Liệu mình làm cách đó có OK ko? Nếu đc thì nó có ảnh hưởng gì đến âm thanh lúc xem phim ko? Hay hơn or dở hơn?
dienson
TÍCH CỰC
4 năm
@AudioPsycho: Mình muốn tìm Pre-amp, có coi qua nhiều review nhưng không quyết được,
Hiện mình đang xài Campridge CXN V2, McIntosh MA5300, B&W 702 S2 speakers
Mình nghe nhạc Jazz, ballad, country, nhạc VN như ThanhHa hay borero
Trước B&W 702 S2 mình xài cho HT(nay HT có dàn loa mới), âm thanh hơi bright nên mình mua McIntosh cho âm trầm lại, âm có trầm lại nhưng không nhiều, coi qua nhiều forum thì biét cần một Pre-amp nhưng không có hiểu biết về mấy cái pre, đi tham khảo mấy phòng âm thanh thì mỗi chổ bán nói mỗi kiểu
Xin bác cho lời khuyên loại pre-amp nào okie,
mình đọc hết mấy bài bác viết gần đây trên TinhTe
Cám ơn bác nhiều
Dienson
thangvc_2015
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dienson Em nghe nói cái sự chơi audio nó giống như hình kim tự tháp vậy. Entry level dưới đáy, bác mua món gì đã matching rồi thì sự thay đổi về tiếng nó khác ghê gớm. Càng lên cao thì biên độ của sự thay đổi càng ít đi. Đó là em nói về tiếng, còn về tiền thì ngược lại: entry level thì nó trên đỉnh tháp, càng tăng level thì nó dịch chuyển xuống đáy tháp.
Em chơi audio cũng từ từ thôi bác ạ, mình chậm mới có thời gian nghe chứ k phải là mua sắm đổi và nâng cấp. Nghe thì bằng cảm xúc của mình, k nghe bằng tai của bạn hoặc nghe bằng review bác ạ. Cái mà em học được là của người chơi thực sự, họ có lời khuyên chân thành hơn, thực tế hơn nên qua đó mình đỡ phải tốn khoản “ngu phí”.
Bác chịu khó vào mấy cái forum khoai tây, nó có nhiều cái để học lắm đó. Em gợi ý: forum.audiogon.com, avsforum.com, forums.stevehoffman.tv, forum.psaudio.com,vnav.com,...
Enjoy bác nhé
dienson
TÍCH CỰC
4 năm
@thangvc_2015 Mình muốn chuyển hết CD nhạc của mình vào Mac hay comp, bác biết có software nào ngon ngon, làm nhanh vì mình có trên dưới 500 CDs, giờ làm biến lấy CD ra bỏ vào máy, bỏ vào NAS khi nghe bật lên cái có liền
Cám ơn bác trước
Have A Good Moon Light
thangvc_2015
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dienson Hi Bác, em cũng đang nghiên cứu nhạc số đây. Chơi món này cũng tốn lắm đó, nhưng được cái là nhàn k phải đứng lên ngồi xuống nhiều mà nghe những dàn nhà bạn em thì mấy món R2R coi chừng đuối với nó luôn đấy bác. Khi nào bác quan tâm nhạc số thì em chia sẽ sâu hơn, lợi thế của bác là giá! Mua bên đó rẽ hơn VN.
Quay lại chủ đề chính, bác cần rip cd to nas,hdd thì có nhiều giải pháp lắm!
- Đơn giản nhất nếu bác dùng pc chạy os bằng windows thì dùng luôn phần mềm windows media player, còn Mac thì dùng Iturn. Nhưng giải pháp này chỉ có điều sau này bác nghe nhạc số thì chất lượng âm thanh sẽ k bằng cách khác, chỉ được cái là nhanh thôi.
- Nếu bác có ý định nghe số bằng file chất lượng cao thì có 2 cách: mua đầu rip cd chất lượng riêng hoặc phần mềm!
1/Đầu Rip AK CD Ripper MKII của hãng Astell & Kern: chép dễ dàng vs icon cd ripping, cho phép lựa chọn các định dạng file chất lượng cao,...cái quan trọng nhất là nó cho ra file chuẩn.
2/Phần mềm Exact Audio Copy cho copy giữ nguyên chất lượng file của CD hoặc Easy CD-DA Extractor. Bác lưu ý việc dùng phần mềm rip muốn có chất lượng cao thì điều chỉnh tốc độ rip càng chậm càng tốt!
Bác lên google để search thêm chi tiết nhé, have a nice weekend bác nhé.
dienson
TÍCH CỰC
4 năm
@thangvc_2015 Thank bac
Have A Good Weekend
tamle_o
CAO CẤP
4 năm
Điều này rất cần thiết vì nó sẽ cho phép bạn bypass điều khiển âm lượng của chiếc stereo amplifier và thay vào đó sử dụng chiếc amplifier AV.
Có viết ngược k v mod. Bypass amp của surround chứ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019