Kết nối optical trong âm thanh - dùng khi nào, dùng như thế nào?

AudioPsycho
3/5/2019 16:51Phản hồi: 153
153 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái tivi nhà mình ko có cổng 3.5.chỉ có cổng optical này. phải mua 1 bộ chuyển đổi sang 3,5 rất bực mình.nhưng nghe nói cổng này khi phát nhạc sẽ hay hơn 3,5 ko biết đúng ko
Ethanol
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyenmanh287 Bác nên hốt 1 con loa ngoài có cổng Optical in là được, nghe hay vãi, nhớ chọn loa, sound bar có điều khiển từ xa nhé.
vanhocvtel
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenmanh287 Nếu bắt buộc phải dùng tiếp bộ loa đang sử dụng thì lựa chọn tốt nhất là bác chọn mua bộ chuyển của hãng Kiwi ấy, loại to, sơn bóng, có cổng xuất ra 3.5 chứ đừng mua loại chỉ xuất ra cổng bông sen vì nhược điểm của bộ chuyển này là âm thanh ra nghe sẽ nhỏ hơn nhiều so với việc xuất trực tiếp và chất lượng ko hay. Loại cục chuyển có cổng xuất 3.5 không khắc phục hết được nhưng cũng khá hơn rất nhiều. Tìm trên mấy trang thương mại điện tử có bán rất nhiều. Khoảng 100k thôi
@nguyenmanh287 Nếu bộ chuyển bác mua phải xịn cơ, còn đa phần bộ chuyển vài trăm k đổ lại đều làm giảm chất lượng. Tốt nhất là kiếm loa hoặc amp.. tích hợp sẵn cổng này
@Ethanol mình mua bộ chuyển vì nhà có amply và loa rồi.mất 300k mà thấy ko ổn
althonx5
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyenmanh287 Hay hơn cụ thể là như nào?
Cái loa tivi chủ yếu để nghe tiếng, nó ko có bass. Cậu lấy nguyên dàn ampli loa lấy dữ liệu từ tivi phát ra thì chả hay hơn
HemakA
TÍCH CỰC
5 năm
Cổng optical này khiến cho việc phải có nó là lựa chọn hàng đầu khi mua mainboard của mình, vì mình ko dùng soundcard mà lại muốn âm thanh từ PC ra amply Yamaha số. Nó là giải pháp đơn giản, rẻ tiền mà chuẩn nhất cho âm thanh từ PC, đừng nói chỉ dùng dây 3.5 cho mỗi kênh rồi đến amply lại đổi thành đầu hoa sen hic.
Ethanol
TÍCH CỰC
5 năm
@HemakA Cần gì phải cầu kì main thế, mua card rời âm thanh có cổng ra Optical là được mà, rẻ hơn. Main tích hợp sẵn Optical out cũng hơi đắt.
HemakA
TÍCH CỰC
5 năm
@Ethanol Mình chỉ dùng main tầm trung trở lên thì thường là có rồi, còn soundcard loại khá đắt mới có, cộng lại thì mua main có sẵn kinh tế hơn.
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@HemakA nếu dùng soundcard thì cắm dây 3.5mm hay optical thì nghe nhạc ngon hơn? 😁
ecaros
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ai bảo hắt hủi
Nó chỉ bị hắt hủi khi chơi Stereo thôi
Set up 5.1 nhỏ gọn thì optical là số một
althonx5
TÍCH CỰC
5 năm
@ecaros Vì sao chơi stereo cáp quang lại bị hắt hủi bác ?
hvhiepga
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình lâu lâu vẫn thấy có đầu cd có cổng optical in thì là decode giải mã chứ bạn .thường thì cd nhận digital từ đĩa cd xuống board giải mã rồi xuất tín hiệu ra thôi.đấy là theo hiểu biết của mình,mong có thể trao đổi thêm về kiến thức.
@hvhiepga lộn roài, CD nó có 2 kiểu.
1 là optical output để xuất tín hiệu số qua 1 DAC khác, ko dùng mạch DAC trên đầu CD
2 là optical input, dùng từ 1 đầu CD khác có optical output mà nghe dở xuất qua 1 đâu CD/MD có mạch DAC ngon hơn để giải mã.
Trường hợp 1 thường thấy hơn ở mấy con CD đời cổ.
Dùng c8 nối với sk5r ban đầu optical sau đổi hdmi thấy cung giống nhau. Sơ optical mỏng manh đc cái dễ gắn.
Ethanol
TÍCH CỰC
5 năm
Cho mình hỏi cái bệnh cố hữu của thằng optical này có phải là không thể chỉnh âm lượng từ TV bằng điều khiển không mà phải chỉnh trên loa hoặc sound ?
@Ethanol Nhớ là minh vẫn chỉnh đc volume soundbar bang remote tv, chac cùng hãng nên support nhau ok
sieuvihien
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ethanol Đúng rồi bác ! Bệnh kinh điển của optical
vanhocvtel
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sieuvihien Ko phải bệnh đâu bác. Thằng Analog ở Tivi Sony cài đặt âm thanh nó cũng có phần âm thanh khi xuất ra loa sẽ là cố định hoặc tinh chỉnh được ở tivi. Theo e nghĩ công suất nó như nhau thôi chứ ko phải chỉnh dc ở tivi là to hơn đâu. Có chăng là mấy bác chơi tivi Samsunv nhưng dàn âm thanh ko có cổng quang học phải dùng cục chuyển nên tín hiệu âm thanh kém và công suất yếu mới ước ao chỉnh dc công suất ở tivi thôi
Mình xài dây optical cho cái loa CT290 của sony. Đúng là đơn giản, mảnh khảnh. Thấy nó nhẹ nhàng hơn cáp HDMI
Malone
TÍCH CỰC
5 năm
Mod cho em hỏi xíu, trường hợp loa PC ví dụ như logitech z625 (2.1), z906 (5.1) hay edifier s330d (2.1) nó cổng optical thì ưu điểm ra sao ? Chất lượng có hơn cổng 3.5mm ko ?
@Malone Xuất ra 5.1 chỉ từ 1 sợi.
Nghe bthường khó phân biệt đc.
culibad
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Malone bạn dùng pc kiếm con sound rời Craeative X-FI Titanium SB-0880 nó chức năng encode dolby digital-dts bằng phần cứng, kết nối thông qua cổng optical với mấy bộ loa như bạn nói trên rất ok, nghe âm thanh trong trẻo bén,bass chắc gọn
cờ clip
@Malone Gọn hơn, gọn hơn rất nhiều 😆
Phuninhbinh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hữu ích. Thanks
phong_hue
TÍCH CỰC
5 năm
Cái tivi Sam smart của mình đúng là có cổng âm thanh optical, làm tốn mấy trăm mua thêm cổng chuyển để kết nối với bộ loa cũ.
althonx5
TÍCH CỰC
5 năm
@phong_hue Bộ loa cũ hay bộ ampli loa cũ ?
rung_xanh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhà ai ko dùng TV nối với sound bar thì mới bảo là hắt hủi
Cổng bình dân chất lượng ko độ trễ
Tuyệt vời
althonx5
TÍCH CỰC
5 năm
@rung_xanh Nếu nó là cổng bình dân thì cổng xịn là cổng nào bác
Cũng đang phân vân và chọn cọng dây này rồi mà chưa thanh toán, giờ đọc bài này chắc phải thanh toán tiền sợi dây trong giỏ hàng để về kết nối cái tivi với amply của nhà. Tks mod
vấn đề là amply đang dùng k có optical ;)
Mod chơi DAC giữ quá.. có a em nào cần thanh lý DAC ko?
althonx5
TÍCH CỰC
5 năm
@An nha trang Nghe dàn âm thanh hay nghe bản nhạc bác?
garfield
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ko biết bạn viết bài này đã tham khảo qua chưa
Optical thậm chí lượng data truyền tải còn ít hơn coxial mà lại đem so với hdmi
Nó có ưu điểm là đỗ trễ thấp nhất. Mỗi thế
Còn 7.1 thì bạn nhầm thật
Cambridge audio mà mở châu khải phong thì cùi quá
@caocaolatre199x Thì con đó chỉ để mở nhạc đó thôi chứ muốn mở nhạc gì. Bản thân nó cũng cùi mà 😁
@AudioPsycho Con hàng 900$ mà bác vẫn chê 😔
@caocaolatre199x À, tui dùng nó làm digital transport, xuất Optical vào cho con DAC Chord Dave phía trên để giải mã chứ ko dùng CXN giải mã 😁
althonx5
TÍCH CỰC
5 năm
@caocaolatre199x Bạn nghe nhạc bạn phải xác định là mình nghe dàn âm thanh, hay mình nghe âm thanh từ bản nhạc mình thích. Cái này phải tư duy cho rõ
@althonx5 Nói thì hay đấy nhưng mà cả 2 đều quan trọng nhé ;)
@AudioPsycho Ủa mình nhớ trc mình có đọc bài này của mod nói rằng optical có specs thấp hơn coaxial vì chỉ hỗ trợ đến 96khz và 2 chanel pcm thôi sao hôm nay nó đã tăng lên 192khz và 7.1ch rồi?
@AudioPsycho Vậy tính ở thời điểm hiện tại khi ông update đầy đủ thông tin rồi thì coaxial và optical cái nào có specs cao hơn? Và cá nhân ông thì khuyên dùng cái nào hơn? :D
@caocaolatre199x Spec thì cả 2 cái đều ngang ngửa. Optical truyền/nhận 24/192 nếu cả đầu phát và đầu nhận đều hỗ trợ.
Cá nhân tui dùng Coaxial và USB cho việc nghe nghiêm túc từ 2 Music Server là Roon Nucleus và Aurender N100C. Nói gì thì nói, trong mấy con DAC cao cấp khi mà input coaxial và usb có isolated bằng biến thế rồi thì cái ngõ optical dễ hít khói lắm :D
Optical như tui nói đầu bài đó, tui dùng nó vì tiện, con Cambridge CXN lại có sẵn cổng optical và coaxial RCA, nhưng con DAVE lại xài Coaxial BNC nên mua 1 dây Coaxial RCA-BNC xịn cũng đắt, chừng 5tr, dẹp ! 400k mua cọng Optical Belkin, xuất digital signal Chord DAVE hoặc Schiit Yggdrasil để giải mã là nghe Spotify ngon lành, mà nghe Pót Ti Phai thì tui cũng chả nghe kỹ đâu, toàn nghe remix với kpop, vpop thôi nên kệ cha nó.
@AudioPsycho Okay vậy tui sẽ setup coaxial cho việc nghe nghiêm túc. Cám ơn ông nhiều lắm :D
acquyyeudola
ĐẠI BÀNG
4 năm
@AudioPsycho Mình đang xuất âm thanh qua 3.5mm từ PC ,vậy muốn cải thiện để nghe nhạc thì phải dùng Convert ngon mà giá lại cao nên không khả thi lắm, vậy mình dùng cách cách ly âm thanh từ HDMI qua coaxial xog cắm vào amply (amply mình có Dac rồi) thì có ổn và cải thiện hơn không mod ?
binhdb
TÍCH CỰC
5 năm
Soundbar lại ko có HDMI nên hồi giờ vẫn xài optical
huyenvuhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
hiểu thêm đc mấy điều. hôm nào làm game show 3k giống cuhiep làm game show ví sen đi em.😃 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019