Kết quả benchmark của Lenovo K900 dùng chip Intel Clover Trail+ Atom Z2580

cuLong
23/6/2013 8:3Phản hồi: 278
Kết quả benchmark của Lenovo K900 dùng chip Intel Clover Trail+ Atom Z2580

Khi Intel tuyên bố sẽ lấn sân qua mảng thiết kế và sản xuất chip xử lý cho thiết bị di động, cụ thể là smartphone và máy tính bảng thì người dùng chúng ta lại có thêm nhiều lựa chọn về cấu hình cho máy, ngoài nền tảng ARM rất phổ biến hiện nay. Nếu như ở mảng máy tính cá nhân, Intel và AMD nắm thị phần tuyệt đối thì với chip xử lý cho điện thoại, tablet của Intel ở mảng này vẫn còn rất sơ khai, số lượng thiết bị bán trên thị trường chỉ đếm trên đầu ngón tay. Vài ngày trước thì chúng ta đã có bài Trên tay Lenovo K900, hôm nay mời các bạn xem qua kết quả benchmark của chiếc máy này với CPU Atom Z2580.

Tháng 5 vừa qua, Intel đã trình làng nền tảng Clover Trail+ cho thiết bị di động, với thành viên điển hình là chip Atom Z2580 có 2 nhân xử lý, tốc độ 2GHz. Con chip này được sản xuất theo tiến trình 32nm, có 2 nhân xử lý và hỗ trợ siêu phân luồng nên hệ điều hành sẽ nhận biết nó có 4 luồng xử lý cùng lúc (2 nhân thực và 2 nhân ảo). Z2580 hỗ trợ RAM tối đa 2GB loại DDR2 bus 1066 Low Power.
  • Các phép đánh giá tổng hợp
Có 3 phép thử quen thuộc được sử dụng gồm Geekbench 2, Antutu và Quadrant. Ở những lần thử trước, chiếc Motorola Razr i đạt 14.357 điểm Antutu, cao hơn cả Xperia Z và Nexus 4 vốn là 2 chiếc điện thoại có CPU 4 nhân. Trong khi đó, Lenovo K900 đạt 27.224 điểm Antutu v3, cao gần gấp đôi số điểm và Razr i XT890 dùng chip Atom Z2460 1 nhân ghi được.

Trước đây, Intel từng trình diễn một chiếc smartphone tham chiếu của họ là Redhookbay cũng dùng chip Atom Z2580 đạt tới hơn 30.000 điểm Antutu, trong khi K900 sử dụng cùng CPU nhưng đạt điểm thấp hơn, có lẽ là do màn hình K900 có độ phân giải cao hơn - Full HD.

• Các phép thử sức mạnh tính toán của CPU
Mình dùng 3 phần mềm là Benchmark Pi, Billion Counter (đếm từ 1 đến 1 tỉ) và Vellano, cũng là những ứng dụng quen thuộc.

• Các phép thử sức mạnh đồ họa
K900 dùng chip Atom Z2580, nó được tích hợp sẵn GPU PowerVGR544MP, iGPU này có 1 nhân xử lý, chạy ở xung nhịp 400MHz và có sức mạnh đồ họa ở mức trung bình.

• Ảnh chụp màn hình những phép thử benchmark:
278 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

k3aniem
TÍCH CỰC
11 năm
mạnh dữ nhi? :p
Một con số ấn tượng cho chip intel.
Con này mà <= 5inch thì còn nghĩ đến chứ phân khúc trên 5inch note vẫn là lựa chọn tốt hơn
@Scorpius DLord Nói sao ko bít nhục thế thánh, Note chưa chắc đc xách dép Xperia ZU nhé, lên xem benchmark của Snapdragon 800 đi :rolleyes:
@mr.jerry thánh cl, đây là ý kiến của t, t so sánh con lenevo với note chứ so với ZU à
@Scorpius DLord Mày đem đo antutu con Note 2 của mày vs con Lenovo này cũng còn thua xa con à
Wow, mạnh dzữ. 😁
@cuLong trùm của bộ xử lý , nổi tiếng thế giới từ đó đến giờ .
2 nhân mà còn mạnh hơn ngta 4 nhân
Chip intel thì đó h rồi khỏi chê
Em này phải cho đọ cơ bắp với Octa 5, snap 600 + 800 và Tegra 4 mới xứng tầm 😃
2x mà ăn đứt hầu hết 4x hiện tại. Chỉ thua có Octa của ss và S800 của Qualcomm thôi và có lẽ cả Tegra 4 nhưng toàn là chip 4x đời mới. Chip Intel lúc nào cũng bá đạo. 😁
@xuantruong1992
Nhìn điểm quadrant, geekbech kìa. Antutu chấm trên nhiều diện chứ không phải mỗi cpu đâu mà nói 4 nhân hay 2 nhân?.

Ngoài ra số nhân là giúp cho đảm nhận đa nhiệm tốt chứ nó đâu chạy cộng dồn như cùng 4 nhân xử lý 1 tiến trình? mà nói nhiều nhân chấm điểm sẽ cao? tuỳ theo cách chấm điểm. Và đâu phải cứ 2 hay 4 nhân là số lượng và kích thước mỗi nhân bằng nhau đâu?.

Bá đạo vậy thì mua đt có cpu intel đi, hay ngồi khen mà không mua ủng hộ. Nếu có lợi thì các oem lớn xài làm dòng flagship rồi, còn hiện tại các đơn vị xài cpu intel như asus hay lenovo thì intel tài trợ về giá và cả bản quyền 3G nên các hãng đó mới xài. ^^. Cứ mạnh hiệu năng ổn thì các hãng nhào vào thôi, khỏi cần quảng cáo.
mkool9x
TÍCH CỰC
11 năm
@xuantruong1992 khả năng ăn điện của nó còn bá đạo hơn =))
@xuantruong1992 2 nhân mà cũng 4 luồng xử lý và ăn điện như người ta thôi bạn.
@mkool9x bạn dùng nó chưa mà phán như thánh ý?????
@xuantruong1992 đa số commnet nào cũng giống bạn. Thực ra những hãng khác dùng nền kiến trúc ARM còn intel lại dùng kiến trúc khác và kết quả chip Intel mạnh hơn nhưng ăn pin nhiều hơn so vs ARM.Mà bạn biết ko, hiện h chưa cần mạnh như thế, chip ARM của các hãng khác cũng đc rồi
hamyty
CAO CẤP
11 năm
ko biết sức mạnh thế nào nhưng thiết kế là một điều rất đáng khen, đẹp hơn hẳn s4 😁
@hamyty nói nhãm
tonion
TÍCH CỰC
11 năm
Sao không cho thêm mấy con đang dùng S600, Exynos Octa vào so sánh mà toàn mấy con đời cũ vậy 😔 Có mỗi G Pro dùng S600.
@tonion 9xác, cái này gọi là dìm hàng để PR

Sent from my SHV-E160K using 5000mA battery 😁
hhhh1111
TÍCH CỰC
11 năm
bài cũ hay sao ko có các em mới nhất nhỉ :/
Ngoài sức mạnh thì chip phải hỗ trợ nhiều công nghệ tiên tiến như s800 mới cạnh tranh đc
ngoc1414
TÍCH CỰC
11 năm
x86 thì mạnh ko có gì lạ, vấn đề là pin khi dùng nó ntn :-/
@ngoc1414
Vậy chỉ nhìn điểm antutu thôi àh? còn các điểm benchmark khác thì thấp lè tè. Phải nhìn tổng thể các điểm chứ ai lại nhìn 1 điểm mà cho rằng mạnh?. Ăn gian nhỉ?.
@ngoc1414 Mình thấy mấy con gần đây chạy Atom pin tốt lắm bạn. Điển hình Fonepad bạn mình xài cùng pin vs ss tab 7 inch mà pin nó 10h. Vs cũng khá là mượt mà. Nên con này đời sau sẽ êm ả vs pin ngang ngửa.
Vấn đề của chip Intel chỉ là nằm ở năng lượng;) Intel x86 ăn pin kinh lắm😕
tuhai944
TÍCH CỰC
11 năm
@Girl_Shooter Bác thấy 1 con Tablet nào nghe gọi được mà 7inh 1280x800, Lên you tobe wa wifi và xem phim online đc 9h40p liên tục chưa. đó là con Fone pad của em đang dùng, chạy chip intel như này mà 1,2ghz đấy
Tôi là tôi chúa ghét cái thể loại nhìn hình rồi nói phét kiểu như mình đã từng dùng sản phẩm rồi, nói như thánh. Nhìn đâu nói ăn pin hay chỉ hóng đc trên mạng ng ta bàn tán rồi cmt.
@=Tử_Hải= Fonpad bạn test lướt web 3 g chưa pin dc bao lâu. Vì mình hay dùng 3g. Wifi thi ko tốn pin mấy.

Sent from my Samsung Galaxy Mega 6.3"
Các bác cho e hỏi ngu tí cái máy đt ở trên ảnh bìa kia là đt gì mà nhìn đẹp dữ vậy ạ 😁
@gunnroseclose lenovo k900 thánh vào đọc bài mà ko xem tiêu đề àh
@gunnroseclose ĐỌc title
@gunnroseclose hinh nhu la Lenovo K900 idea phone
@gunnroseclose nó là LENOVO K900 đó bạn:p
4 nhân thì mấy chip kia xách dép 😁
@Sweetlov3 vậy ông mua lun cái máy tính đi. smartphone không dày như thế đâu
@Sweetlov3 Vãi. ..sau đó nó cho chạy crossfirex hay quad sli nữa 😆))... xài luôn con pin nguyên tử luôn. 😃)) rat thik hợp bác nào thik đánh bom tự sát bằng dt 😃)))
Sweetlov3
TÍCH CỰC
11 năm
@anhvipwa999 thì bác trên kia bảo chạy core i7 haswell nên thêm con card với cái ram cho đủ bộ :eek:
@anhvipwa999 4 nhân thì mấy chip kia xách dép, còn Intel phải xách thêm cục pin dự phòng =))
Điểm antutu cao thật , chỉ tiếc là nó gắn cái mác Lenovo , giá mà là Sony or Samsung , Htc thì khỏi chê .
meodenth
TÍCH CỰC
11 năm
@vutuananh93 samsung thì ko sợ có cáu hình thấp vì mấy dòng khủng ra thì ngay sau đó ss ra 1 đống khác khủng hơn 😁
@darkeys Đa số là vậy mà bác .
darkeys
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vutuananh93 bạn có biết việt nam bị trung quốc đô hộ 800 năm không? vậy bạn có chắc bạn ko phải có Gen đó ? nếu ko chắc " chân " bạn rất đẹp😕
@darkeys Bác giỏi so sánh nhở .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019