Kết quả thử nghiệm mức tiêu hao nhiên liệu của Piaggio Medley ABS 125; 39,5 km/lít trong đô thị
levuongthinh
7 nămBình luận: 318
Kết quả thử nghiệm mức tiêu hao nhiên liệu của Piaggio Medley ABS 125; 39,5 km/lít trong đô thị
Mình vừa chạy thử và đo mức tiêu hao nhiên liệu của chiếc Piaggio Medley ABS 125. Kết quả thu được sau quãng đường 145 km là mức tiêu thụ khoảng 39,5 km/lít trong điều kiện đô thị Sài Gòn đông đúc. Theo đánh giá của mình thì đây là một kết quả tốt vì xe còn rất mới, chạy thử thì sẽ hao hơn bình thường và Sài Gòn xe hay “nhúc nhích."

Mình đổ đầy bình xăng 7 lít của Piaggio Medley ABS 125 và bắt đầu đo nhiên liệu khi ODO chỉ mức 204 km. Sau vài ngày, mình đi được quãng đường 145 km và đổ đầy lại bình xăng. Mình đổ xăng A95 và mất khoảng 3,7 lít là đầy bình. Tính trung bình thì Medley ABS đi khoảng 39,5 km/lít.

Theo công bố của Piaggio thì mức tiêu hao nhiên liệu trung bình cho Medley ABS 125 là khoảng 50,2 km/lít. Và mức này rõ ràng không được thổi phồng lên nhiều như mỗi lần họ công bố mức tiêu hao của những chiếc Vespa.

Một khi xe chạy đều máy, tài xế chạy đều ga và không phải “nhúc nhích” nhiều thì chắc chắn là mức tiêu hao nhiên liệu của Medley ABS 125 hoàn toàn có thể vượt qua con số 40 một cách dễ dàng. Ngoài ra thì trong quá trình chạy thử mình còn có thực hiện tăng tốc nhanh, phanh gấp thử ABS,… nên chuyện hao xăng hơn là điều dễ hiểu. Có thể tính năng tự động tắt máy khi tạm dừng xe Start/Stop cũng giúp cho chiếc Medley tiết kiệm nhiên liệu hơn.

Cá nhân mình nhận thấy Piaggio đang cố gắng thay đổi về công nghệ để bắt kịp các hãng xe đến từ Nhật Bản. Chỉ yếu tố thời trang thôi thì họ vẫn chưa thể sống sót được ở thị trường Việt Nam. Với động cơ iGet 4 van mới, tích hợp tính năng Start/Stop và bộ đề từ tính, cùng phanh ABS 2 kênh thì Piaggio Medley hiện tại là một trong những chiếc xe tay ga 125 phân khối “hiện đại” nhất trên thị trường.

Hy vọng là xu thế tích hợp nhiều công nghệ tiện ích và an toàn mới trên xe máy sẽ được mở rộng hơn, sau khi Piaggio đã khơi mào.
318 bình luận
Hèn gì cái bình xăng 7 lít chà bá là tui nghi ròi😁
huynhtuananh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@forever or never commment mắc cười vãi 🤣
@forever or never :D đỡ phải đổ nhiều, ta lại tiếp tục đi xe cub vậy :3 . cub 81 thần thành không sợ tốn xăng
@drlacbuoc Vãi đạn cái bình xăng, uống xăng như bò uống nước:D
@forever or never
dtdat12
ĐẠI BÀNG
7 năm
@forever or never bài post nào có chiếc xe mới của Piaggio là các bác vô dìm ác vl @@ Mua đi thử đi để biết chất lượng em nó như thế nào rồi phán sau :v
Sự tiến bộ đáng ghi nhận của piagio. Hy vọng thị trường có nhiều cạnh tranh có lợi cho NTD
vẫn còn ăn xăng nhiều lắm piaggio à
@hoainammatmotmi mình mới mau con này dc 1 tuần! Chạy tới giờ chưa đổ xăng nha bạn 😃
dangkhoagf
ĐẠI BÀNG
7 năm
Về vụ tiêu hao nhiên liệu thì Medley ko có cửa chơi lại SH Việt rồi. Xe SH 150i của mình từ khi mua đến giờ đã đo mức tiêu hao nhiên liệu được 4 lần. 2 lần đầu là 42 km/lit xăng, 2 lần sau được 43 km/lít xăng. Xe 150cc mà còn lợi xăng hơn cả 125cc. Mình chỉ lăn tăn về xe Medley 2 yếu tố thôi, đó là thắng ABS và cốp xe rộng.
@dangkhoagf SH cũng thắng ABS mà bạn . Thắng trước, nếu mình nhớ không nhầm.
viet23ht
ĐẠI BÀNG
7 năm
@www.tudonghoa.ml Đấy là phiên bản nhập từ Ý, giá bằng 2 cái medley 😃
dangkhoagf
ĐẠI BÀNG
7 năm
@www.tudonghoa.ml SH Việt ko có thắng ABS nha bạn. Chỉ có 2 thắng đĩa thôi. SH 300i của Ý mới có ABS.
vuthanh654
ĐẠI BÀNG
7 năm
cá nhân mình thấy giá chát quá
cdang
TÍCH CỰC
7 năm
@vuthanh654 So sánh vs đối thủ gần nhất là SH Việt thì m thấy nó rẻ hơn nhiều là khác, ABS trên cả 2 bánh trước sau, có USB sạc điện thoại, cốp rộng hơn nhiều... chỉ có chi phí bảo dưỡng là cao hơn SH thôi, đó giờ mình ko sính thương hiệu Honda nên nếu chọn tay ga cỡ lớn sẽ quất con này, an toàn hơn, tiện ích hơn.
@vuthanh654 Vậy hả Thanh Vu Nguyên😁
vuthanh654
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy_P900 ý kiến cá nhântthôi
@vuthanh654 A píc lô đây.
cdang
TÍCH CỰC
7 năm
Tiêu thụ xăng vậy ổn quá rồi, gần đây các hãng ngày càng quan tâm đến tiết kiệm xăng thì xe Honda hết lợi thế về mặt này rồi...
hokhoaly
TÍCH CỰC
7 năm
@pro_nhe85 ở sài gòn quận mấy dzậy bạn hiền nếu bảo là nhiều thì làm ơn đưa vì video đường phố rồi đêm xem một phút có bao nhiêu chiếc chạy qua coi . rảnh rảnh qua nhà thờ đức bà làm cuộc khảo sát với tôi cho vui . không bằng ko chứng cứ thích nói nhảm , lý luận ko lại thì xúc phạm người khác , những loại tồi tệ hèn hạ mới sử dụng cái thói chó đẻ đó. tôi ko muốn tranh luận với mấy loại người thiếu văn hóa vậy đâu đừng dẫn bài của tôi làm ơn,
cdang
TÍCH CỰC
7 năm
@Bangrau Hỏi thật bác cầm lái dc bao nhiêu con xe của các hãng rồi hay đó giờ với bác xe máy chỉ là Honda vậy? Nếu bác đem con PCX 14 chạy dc 48 thì so với con Nouvo SX 12 nhà em ăn tầm 46-48 đấy, đi làm đường Cộng Hoà, con Grande nó quất tầm 56-60 luôn đấy...
JinDo012
TÍCH CỰC
7 năm
@cdang quan trọng nhất là con pcx 130kg, 2 con kia thi2 con nào vượt đc con số 120?
Grande tiết kiệm thật đấy, nhưng nếu đi đường trường thì cảm giác sướng ko thể vượt qua đc pcx...
cdang
TÍCH CỰC
7 năm
@JinDo012 Đang nói đến vấn đề tiết kiệm nhiên liệu, còn số kg thì nó lại chuyển qua một mặt khác hẳn. Vd con Grande nhé, xe đc thiết kế cho nữ, chạy đường nội thị thì việc cắt giảm tối đa trọng lượng là rất cần thiết cho việc dắt xe, điều khiển trong đường xá đông đúc, cũng như bọn xe thể thao thì dùng mọi vật liệu, từ carbon, titan,... để có thể giảm chỉ 1-2kg là rất quan trọng vậy. PCX là chiếc touring nên chắc chắn trọng lượng ko phải là thứ cần cắt giảm. Tiêu hao nhiên liệu của các xe phổ thông phụ thuộc rất nhiều vào tình trạng đường xá, người lái, bảo dưỡng xe....hơn là cân nặng cả xe.
dungladap
TÍCH CỰC
7 năm
tiền xăng đối với anh không thành vấn đề nhưng chỉ lười đi đổ thôi nên bình xăng phải to.
(xăng Cty trả nên chảnh vậy đó)
@dungladap Ông lái xe tải cty chứ gì,tui biết mà
dungladap
TÍCH CỰC
7 năm
@năm bờ wan Nghe cũng hợp lý nhưng không phải má ơi, chế độ 50lit/ tháng 2 vc chạy lòi bản họng không hết.
@dungladap Mình tự trả tiền xăng nhưng cũng chưa bao giờ xếp xăng vào yếu tố cân nhắc khi chọn xe. Tháng chạy hết cỡ 400k thì con kia có hao cũng cho là 500k. Yếu tố thích trước tiên.
@dungladap Nói nghe biết xạo, xe cá nhân mà công ty trả trừ khi chạy xe của công ty, người ta cấp xăng trên cơ sở hợp lý hoặc có định mức, đi cua gái mà cũng cấp xăng công ty đó dẹp tiệm sớm
dungladap
TÍCH CỰC
7 năm
@killerman2005 Bác nhà quê quá! là chế độ của công ty thôi mà, ngoài ra còn đc phụ cấp nhà ở, quần áo, bảo hiểm, đt... những cái đó để giúp anh em hưởng trọn tiền lương chuyên tâm làm việc. bác làm ở quê không biết cũng đúng
Hyper But
TÍCH CỰC
7 năm
Lợi xăng hay không, một phần còn tùy thuộc vào cách vận hành xe nữa ;)
thucnguyen68
ĐẠI BÀNG
7 năm
39.5 trong đô thị, một con số khá tốt
chitienthu
TÍCH CỰC
7 năm
Ko mê em bày cũng chẳng mê sh hay nmx.Khoái mỗi pcx đời mới mà khổ cái bánh nhỏ quá.
Sweetlov3
TÍCH CỰC
7 năm
@chitienthu Bánh nhỏ lên bánh khác đc mà bác 😃
e71s
ĐẠI BÀNG
7 năm
@chitienthu Bánh vậy dc rồi bạn ơi. Mình đang dùng đời 2016, cao 1.65m mà còn fai nhón chân hoặc ngồi tiến về phía trc. Nếu mà báh to như sh chắc khỏi chống chân luôn. Bình xăng 8lit giảm bớt số lần đổ xăng cũng tiện. Mỗi ngày mình đi hơn 100km cũng ko mệt như đi ab 20km. Xăng thì 61km/l theo như cái đồng hồ nó báo. Đuờng hỗn hợp(đi qua tiệc cuới vườn cau, bìh thái, tây hoà sáng và chiều vào lúc xe đông nhất)
RIM
CAO CẤP
7 năm
Những nỗ lực đáng ghi nhận của Piaggio (y)
có bác nào chạy Sh125 trong sg mà 50Km/l ko.
em chạy dc tận 51km/l.
đồ đầy bình, chạy dc 353km, đồ đầy bình lại, hết 6.95L.
mấy lần như vậy rồi. em canh ít nhất cũng 4-5 lần, đều là 49-50 hay 51km/L
Benjoy
TÍCH CỰC
7 năm
@cuong44 Có nhé. Xe mình odo 45.000 km, cứ full bình là chạy dc tầm 50km/l. Con medley dự là hết rodai cũng giỏi lắm nhích lên dc 42-44km/l là tắt điện.
ANHLE479
TÍCH CỰC
7 năm
Em nhà quê chạy Future Fi với Sirius Fi và Vision quen rồi nên nghe nó 39km/1 lít xăng nên hơi giật mình
Ongnoi15
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thôi, ba cái loại này ko chơi, gặp một lần khiếp rồi. Tiêu chí của mình bây giờ là xe số thì yamaha còn xe ga thì honda, ăn chắc mặc bền 😃
@Ongnoi15 chuẩn đéo chỉnh đc nữa:p
babydown
TÍCH CỰC
7 năm
Xe AirBlade 125 mình mới mua đã đi đc 55km/lit điều kiện đường TpHCM, Piaggio vẫn duy trì truyền thống hao xăng nhỉ 😁
klq-có bác nào biết sh viêt 150 hết bn xăng 100km ko ah
hokhoaly
TÍCH CỰC
7 năm
@Châu Nhi Đồng mình có bảo sh việt ko nhỉ có bạn hỏi sh 150i hao xăng như thế nào nên minh mới bảo khoảng 33km/ lit nhé bạn nên đọc kỹ rồi hãy nói giùm cái
@hokhoaly đã nói bạn cần tìm hiểu thêm về xe, mình hỏi thật bạn so cái xe ra đời cách đây 5 / 10 năm với một cái xe đời mới nó không liên quan gì với nhau cả. bạn muốn chia sẻ thì tốt quá, nhưng chia sẻ kiểu không liên quan thế này chỉ gây hiểu nhầm thôi =)) chả có tác dụng gì cả. Bạn muốn dìm cái gì nâng cái gì cần có chút kiến thức về nó đã
hokhoaly
TÍCH CỰC
7 năm
@Châu Nhi Đồng nên đọc câu trả lời của người khác thật kỹ rồi hãy phán nhé nếu ko có thời gian dài đi như vậy làm sao trả lời chính xác mức tiêu hao nhiên liệu của một chiếc xe, test vài ngày bạn nghĩ nó chính xác hơn sao , tôi ko có dìm và cũng chả nâng cái gì cả có sao nói vậy thôi chỉ có những người cố tình dìm hay nâng mới vậy , có thì nói có không thì nói ko sh 150i mà phán 45km/lít trong thành phố thì tôi chịu bạn rồi đấy
@hokhoaly Ông phân biệt đc các đời sh không vậy.
Mức tiêu thụ xăng thì đo cái 1 là ra cần gì phải lâu ( trừ khi ông không biết chia) và test tiêu thụ xăng thì luôn test trên xe mới ( trên tinh tế, otofun...) đều làm như thế. Chả ai chạy xe 5 năm xong mang ra đo mức tiêu thụ xăng cả ( vì có mấy thằng ngu, không biết đi, bảo dưỡng... Nên rất hao)
Mang cái xe 150 cách đây 5 năm ( công nghệ cũ, chưa có esp, nhập) so với cái xe 125 ( công nghệ mới, nội địa hoá) không biết ông có vấn đề gì không.
Nói ra 1 câu thì cả đám người ta chửi, không nói có phải tốt hơn không, còn muốn kêu xe tốn xăng thì qua sh 150 mà kêu ( nhớ là qua sh 150 nhập nhé, qua sh 150 việt mà kêu 33km/l lại bị chửi nữa cho coi)
@levuongthinh , xe đang trong giai đoạn ro đai mà a ? Dĩ nhiên là phải hao rồi .
haidang8989
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vespa S của mình 2,5l/100km. Thấy bình thường. Cơ mà con Medley này xấu quá. Ko yêu thương nổi
Sh150i cứ tầm 2,2l /100km

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019