Kết quả thử nghiệm mức tiêu hao nhiên liệu Honda Vision 2014
chuyengiaphaxe
8 nămBình luận: 358

Kết quả thử nghiệm sau 100 km trải nghiệm đường đô thị, Honda Vision 2014 với động cơ 110 phân khối cho mức tiêu hao nhiên liệu 53,8 km/lít. Tuy Honda không bố thông số tiêu hao nhiên liệu trung bình của mẫu xe tay ga cỡ nhỏ họ vừa ra mắt cách đây vài tuần, nhưng đối với một mẫu xe tay ga thì mức tiêu hao nhiên liệu này là khá tốt. Kết quả của Vision 2014 chỉ xếp sau chiếc Nozza Grande 125 (57,5 km/lít) trong dòng xe tay ga căn cứ theo dữ liệu của Tinh Tế.

Cũng giống như những lần test trước, mình nhận xe từ hãng và bắt đầu đổ xăng đầy bình. Sau khi đi được quãng đường 100 km hoàn toàn trong thành phố với điều kiện là đi ga rất thoải mái, làm nhiều bài test về gia tốc của chiếc xe, thì mình sẽ đổ lại đầy bình xăng và tiến hành tính toán mức tiêu hao nhiên liệu. Kết quả là Vision 2014 tiêu hao hết 1,86 lít xăng cho 100 km đường đô thị hay 53,8 km/1 lít.

Tinhte_Honda_Vision 2014-7729.jpg

Honda cho biết nhờ áp dụng nền tảng công nghệ eSP cho Vision 2014 mà chiếc xe này có khả năng tiết kiệm nhiên liệu tốt hơn 29% so với Vision trước đây. Honda không công bố mức tiêu hao nhiên liệu trung bình của Vision 2014, nhưng ở Vision đời trước con số này là 50 km/lít. Một chút tính toán, chúng ta có được mức tiêu hao nhiên liệu trung bình lý thuyết của Vision 2014 là 64,5 km/lít. Con số này là hoàn toàn có thể nếu di chuyển trong điều kiện đường trường.

Nền tảng eSP bao gồm các công nghệ tiên tiến của Honda như hệ thống phun nhiên liệu điện tử PGM-FI, bật tắt máy tự động Idling Stop, động cơ tích hợp bộ đề ACG, buồng đốt thiết kế mới và giảm thiểu những ma sát bên trong. Ngoài ra thì trọng lượng của Vision 2014 cũng nhẹ hơn người tiền nhiệm 2kg là những yếu tố giúp chiếc xe này có mức tiêu hao nhiên liệu khá tốt.

Tuy nhiên, nếu Honda sử dụng bộ torque converter cao cấp, ít ma sát như trên Nozza Grande thì chiếc xe này sẽ còn tiết kiệm hơn nữa. Vì sao mình nói như vậy? Nếu bạn nào đã từng đi qua Nozza Grande sẽ biết khi đi tốc độ cao và buông tay ga ra chiếc xe vẫn còn khả năng chạy bằng trớn rất tốt và không bị giảm tốc độ nhanh như đa số những chiếc tay ga khác. Trên Vision để muốn duy trì tốc độ như ý thì bạn phải liên tục giữ ga và chính điều này khiến mức tiêu hao nhiên liệu của chiếc xe tăng lên.
358 bình luận
Tốt vậy, hơn cả con Wave 110 của mình đang chạy luôn rồi 😃
Lúc trước chạy cũng được tầm 40-50km/l, mới đi phục hồi bình xăng con lại thì thấy khá hơn tí xíu, chắc được hơn 50km/l 😁
@mr.kavil Wave của bác chạy được bao nhiêu vạn rồi ạ !? Con Wave 110 của em chạy hỗn hợp trong thành phố HN thì được 62km/l.
Em nghĩ sau một thời gian sử dụng, trong quá trình hoạt động, xăng dư thừa, đóng cặn trong BXC. Một phần xăng cũng không phải sạch hoàn toàn, cũng làm đóng cặn.
Nên tốt nhất, là sau tầm 1 vạn nên đi xúc rửa bình xăng con một lần. Nên đổ xăng ở những chỗ đáng tin cậy. ;)
@Evolution X cho mình hỏi rsx của bạn bác là rsx đầu bự 2012-2013 phải ko? chứ bản Fi 2014 bao trên 75km/l dg thành phố nhé
nhcuong.bk
TÍCH CỰC
8 năm
@palmtj27 ko chạy thì ko nên chém. đòng ý zi bác này. bản FI chạy rất ok. đường trường có thể đạt được 80km/l. nếu chạy chậm và đều ga. mình đi gần 5 tháng thấy mỗi tuần đỏ có 1 lần. keke. 1 tuân đi khoảng 3-400km
@palmtj27 FI thì nói làm gì, RSX 110cc đó, bản chế hoà khí
Thua con ex mình. Chạy đi lm, đường trường tầm được khoảng 57-58km/l
Cea
TÍCH CỰC
8 năm
@BQDuong Thua xe số 11 của mình luôn!
@Thiên Hoàng ko đọc hết bài ah. dg trường con này có thể đạt 64km/h.
@palmtj27 hehe. Nói vui thôi. Với ex chạy đường trường có thể hơn từng đó. Mình chạy tương đối hỗn hợp
@Thiên Hoàng Ex chạy đường trường tầm 62km/L thui bạn, test đường trường SG - Đà Nẵng đi và về ra trung bình nhiêu đó. Còn bạn nói hơn, thì có lẽ chỉnh bxc hơi thiếu xăng rồi, cái này rất nhanh tiêu đầu bò vì quá nhiệt. Mỗi xe có 1 mức ăn xăng tối đa thôi. Nếu xe nào vượt xa ngưỡng đó mà lại chạy bxc thì rất nguy hiểm vì đang bị nghèo xăng, chạy lâu dài là tiêu cái đầu bò, nhanh nhất là mấy cây xú páp
Đường trường con hayate của mình đi còn được ~50
@Pinochio Pinochio hayate của mình chạy được 55km/lit cơ , impluse ông nh mới mua đi đường trường 57km/lit , chạy rất mạnh , mấy xe này sao lại hayate , kiểu dáng lại thể thao hơn
Chua ngon lắm. Nhu con grande thì chấp nhận được
leminh1305
ĐẠI BÀNG
8 năm
@t2k
PCX 2011 của mình 100k đi đc 200km đó bạn
vậy là 50k ~ 2.2 lít 100km 😁
@leminh1305 Thì là 45km/L đó, như mình đã nói :D
leminh1305
ĐẠI BÀNG
8 năm
@t2k bạn học lớp mấy rồi???
tội nghiệp bạn 😔
@leminh1305 có vấn đề j ? 100/2.2 ~ 45 km/L, có j sai ? Bạn học lớp mấy rồi mà nguy hiểm vậy?
buathanqn1
TÍCH CỰC
8 năm
đùa. ngang wave à.
unlimits
TÍCH CỰC
8 năm
@buathanqn1 bác đùa wave bao nhiêu năm rồi xe này mới mua km chưa tới 1000 sao so sánh được
@buathanqn1 xe số nay đã lên 70km/lit . đang đi wave xe trung quốc nhái à ?
Xe ga mà như vậy quá tốt nhỉ, bằng xe số luôn rồi, cho hỏi giá bao biển bửa nay nhiêu các bác?
renzio
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Phuoc Nga 008 Mình mới mua 32,5t chưa đăng kí
@renzio Chuẩn, hôm trước đi bảo dưỡng xe tại Honda thấy có phiên bản mới hỏi giá người ta cũng báo là 33Tr 😔
@Phuoc Nga 008 mới làm 1 em tất cả hết 34+1.5 thuế + 400 biển + lệ phí linh tinh 100k nữa
Bacutri
TÍCH CỰC
8 năm
Quá tốt cho e tay ga honda luôn dẫn đầu về khả năng tiết kiệm xăng !
@Bacutri bạn này bị ảo nhỉ .xe 110 ăn khoảng 1.9 lít còn yamaha 125 ăn có 1.8 lít .mà vẫn tung hô honda
yeahoh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Bacutri Ờ Vision 110 esp 53km/l dẫn đầu về tk xăng vậy con Nozza Grande 125 57km/l thì là dẫn gì?!!! Đúng là người vietnam cuồng honda vãi ...
Bacutri
TÍCH CỰC
8 năm
@yeahoh (Đúng là người vietnam cuồng honda vãi) thím nói câu này chẳng khác nào đang nói chính mình và gia đình bà con dòng họ thím ! Đừng nói là gia đình và dòng họ nhà
thím không có chiếc xe máy nào mang
nhãn honda nha ? Honda đã tiên phong trong công nghệ tiết kiệm xăng hơn chục năm về trước ,ya chỉ mới có con grande này đầu tiên được đánh giá cao hơn nhưng thím nên nhớ đường dài mới biết ngựa hay chưa gì mà thím dám phán câu đó chẳng khác nào thím nói cả vietnam đều ngu khi chọn honda và trong đó xin lỗi có gia đình bà con dòng hò nhà thím !
đang định cuối năm hốt em này. cơ mà cũng phân vân với em Nozza Grande :3
doicamcui
ĐẠI BÀNG
8 năm
@gamebankpro phân vân với nozza thường thôi bác, với grande thì bác hôt luôn cho rồi
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
8 năm
@gamebankpro COn này nhìn ngoài cái đuôi trông ngộ ngộ đầu thì ko khác j bản cũ grande thì đít xấu đầu ok yên bè form going vespa lx đắt hơn 10cu. Nên e vote vision
@gamebankpro Yamaha Grande đi bạn. Honda giờ chán lắm, đi một thời gian động cơ xuống cấp thấy thảm.
Mo uoc cua vo em
Ssố này số thiệt hay SỐ ẢO... có tính quảng cáo!?!
Hồi trước chạy xe Honda Wave mới 100 cc cũng chỉ được 50-55km/lít... trong thành phố, điều kiện bình thường, trong 1 thời gian khá dài... lấy trung bình
Thời đại xe số và xe ga cùng cc chạy được số km/lít xăng ngang nhau???
Đừng vội tin con số như mơ này!
hhmhieu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@doanminhkien Future neo fi đời đầu, mua đợt cuối cùng, giữa 2008, 60 - 70km/ lít a95..
Công nghệ xe máy số lẫn tay ga giờ hình như đã đạt tới đỉnh rồi hay sao ấy..
Qua côn tay cho em nó còn phát triển nữa 😃
@MrDuc2010 Yamaha Grande chạy được gần 58km/ 1 lít đó bạn.
Không tin thì bạn cứ thử. Đó là chạy trong thành phố đó bạn.
Thời đại công nghệ mới đã khác xưa. Không nên cổ hủ như vậy.
@MrDuc2010 mình tin nek bạn . nếu chưa có vision 2014 để test thì bạn mượn tạm con PCX 2014 máy 125cc cung dc 53-54km/l đó. Con wave rsx 2014 Fi thằng e mình chạy dg SG cũng dc 75-79km/l rồi
@palmtj27 Pcx đi nội thành chỉ 50km/L là max thôi bạn, nếu mà hơn thì chắc xe đó chạy ở mấy thành phố nhỏ ko bị kẹt xe như SG HN thôi
Vision 2014
Phiên bản thời trang

29.990.000 (VNĐ)

Phiên bản thanh lịch

29.990.000 (VNĐ)

Giá bán lẻ đề xuất (đã có thuế GTGT)
renzio
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nike_second Đây chỉ là giá trên web giá bán lẻ tại cửa hàng, giờ là trên 32 củ bạn ạ
acthu
TÍCH CỰC
8 năm
@nike_second Cộng thêm khoảng minimum 3 triệu các head làm giá nữa. ko bao giờ mua dc giá công bố cả. Riêng Honda nó chuối thế.
@nike_second Hii bác lại copy trên web của Honda rồi, ngày thứ 2 sau ngày công bố, cửa hàng head bán 33tr chưa giấy.
Nếu là thật thì quá tốt với 1 chiếc xe tay ga :3
hung_ly
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dylan 150 của mình 3,3l/100km la tiết kiệm thuộc loại khủng rồi
Nouvo mới sắp ra vài bữa nữa ko biết có cái bộ torque converter này ko. Nếu có thì xe Honda cũng mệt mỏi rồi 😁
@t2k Mình thấy ít masat thì lúc tăng tốc có trễ k nhỉ
Em đã ra hỏi giá, bao giấy tờ hết 35tr8
@qwaytoiben Hức.... cao quá, không biết từ đây đến Tết giá có xuống không. 😔
@sandyngoc_kh tùy vùng chứ bác, ở HN trừ đi 4 triệu phí nọ kia....
@sandyngoc_kh Chắc kg đâu, kg lên thì thôi chứ ở đó mà xuống, head mà, tranh thủ cứa được gì thì cứa, head mài dao sắc lắm, mềnh cũng định ra lụm mà thấy cái giá nên từ bỏ ý định luôn.
Ngoài các Head thì con vision này bán vs giá bn a.e nhỉ?
@thucveo thấy bảo chênh ít nhất 2 triệu
@Evolution X Bao giờ ms đc mua đúng giá đề suất đây 😔
@thucveo mua ngay thì được, giáp tết chưa chắc đã xuống ạ
ung ho honda
A6_YoonA
TÍCH CỰC
8 năm
xe ga mà ăn xăng thế này thì đẹp quá còn gì...
khuong2k9
ĐẠI BÀNG
8 năm
Future FI 2013 của mình xấp xỉ 70km/l 😃

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019