Khả năng hồi sinh của RIM nhờ vào BlackBerry 10: người nói có, kẻ bảo không
babybungbu
8 nămBình luận: 255
<untitled> (1).jpg

BlackBerry 10, hệ điều hành di động mới nhất và cũng là canh bạc duy nhất của RIM, đang trong những bước phát triển cuối cùng trước khi chính thức ra mắt vào ngày 30/01/2013. Vào lúc này, giới chuyên gia và phân tích đang có những đánh giá trái chiều về khả năng thành công của BlackBerry 10 nói riêng và RIM nói chung. Trong khi nhiều nhà phân tích cho rằng số phận của RIM đã an bài, thì Peter Misek đến từ Jeffiries & Co lại nhận định RIM có thể hồi sinh nhờ vào nền tảng mới của họ.

Peter là một nhà phân tích lâu năm về tình hình hoạt động của RIM. Mới đây ông đã nâng dự báo giá cổ phiếu của hãng từ 5 USD lên 10 USD, đồng thời nâng mức xếp loại cổ phiếu của RIM lên một bậc, thoát khỏi mức xấu (underperform). "Kết quả sơ bộ từ những khảo sát trong quý của chúng tôi cho thấy nhà mạng ở các thị trường phát triển có thái độ khá tích cực đối với BlackBerry 10, cao hơn mức kỳ vọng của chúng tôi", Peter nói trong buổi họp với cổ đông hôm thứ 3. Theo ông, BlackBerry 10 có "từ 20 đến 30% khả năng thành công nhờ vào sự ủng hộ của nhà mạng cũng như hoạt động marketing".

Peter cho biết thêm nếu canh bạc BlackBerry 10 thắng lợi, và hệ điều hành này được cấp bản quyền cho những hãng sản xuất phần cứng khác, thì giá cổ phiếu của RIM có thể đạt mức 43 USD/cổ phiếu trong vòng 12 tháng tới. Tuy nhiên, không có nhiều người tỏ thái độ lạc quan như thế về RIM. Nhà phân tích James Faucette của Pacific Crest nhắc lại mức đánh giá xấu của ông về cổ phiếu của RIM, và khẳng định RIM sẽ tiếp tục đi xuống bất chấp việc BlackBerry 10 có thành công hay không.

Theo bạn, BlackBerry 10 có thể giúp RIM hồi sinh hay không?

Nguồn: Reuters
Cá nhân mình nghĩ là RIM không cần hồi sinh, vì RIM chưa có chết mà, sao gọi là hồi sinh được, RIM chỉ ngủ quên quá lâu, và bị dần cho ngắc ngoải trong khi ngủ
@Airblade14 Hehe, RIM chưa chết thiệt, nhưng đang đứng trên bờ vực thẳm, nên gọi là hồi sinh chắc cũng dc anh nhỉ 😁
levu136
CAO CẤP
8 năm
@Airblade14 Chuẩn quá anh ơi.
hi vọng Rim có các sp tốt
sẽ thay e 9780 đi thay bằng 1 em khác
các ứng dụng vp và liên lạc, bảo mật của rim dùng rất tốt
@usong Khi nào tiễn em 9780 hú em phát nhe, ghiền em đó mà "Bác" không cho
@usong ứng dụng vp với bb thì chắc tồi nhất trong các smartphone :v
safa08
ĐẠI BÀNG
8 năm
@usong Nếu bạn không dùng để lại 9780 cho mình nhé!😃
ch_at04
TÍCH CỰC
8 năm
Vẫn yêu RIM, 1 cái chất ko thể nói hết. CỐ lên nào RIM 😃
BB 10 lần này ra mà doanh số không được là bao thì 😕
Ghostgabmt
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tình hình RIM còn tốt hơn Nokia mà, sao chết đc.
a5saigon
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sớm hay muộn thì mình cũng sẽ mua một em BB 10. Thank bác
babybungbu vì bài viết của bác hữu ích.
taitien1
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trông mấy em cảm ứng mới cũng có vẻ hay đấy. Đã loại bỏ hoàn toàn bànphim vật lý. Một xu hướng hợp thời đại. Nhưng ko dễ lắm.
Không hồi sinh thì đi luôn
madam77
TÍCH CỰC
8 năm
Đã quá muộn màng ,xin lỗi ko còn chỗ cho bạn
tinh tế làm 1 topic lựa chọn tại trang nhất là biết ngay ông nào nói đúng mà. Với hơn 1 triệu thành viên thì mình nghĩ kết quả khảo sát cũng có cơ sở đấy
kimanbn
TÍCH CỰC
8 năm
RIM có lượng fan trung thành vào loại top thế mà toàn làm fan thất vọng vì hứa hão, khất lần. Lần này ko thành công thì Nam Cường cũng ko giúp dc
@kimanbn Mình ko hiểu, phần Nam Cường là sao ta :p
kimanbn
TÍCH CỰC
8 năm
@sunspider Khó của Nam Cường ấy bạn😁
RIM cũng tương tự như Nokia, là một trường hợp "ngủ quên trên chiến thắng". Thôi thì cứ hy vọng cho RIM sẽ thức giấc sau một giấc ngủ........quên !
@iphonespirit Bọn mới lớn nó quá hổ báo và côn đồ. Đối nhân xử thế ko như mấy cụ RIM, Nokia hay Moto.
giờ thời buổi rất cạnh tranh nên RIM khó có thể đầu xuôi đuôi lọi dễ dàng đc, nhưng chắc cũng giữ đc 1 lượng thị phần nào đó
@nguyenhuyphu1202 RIM quá to để giữ một thị phần nhỏ. Nokia cũng vậy.
RIM và Nokia cơ bản chỉ sản xuất mỗi điện thoại. Doanh thu từ sản phẩm nội dung quá ít.
Các hãng như HP, Dell thì bảo chỉ cần giữ thị phần nhỏ còn được.
lotme
ĐẠI BÀNG
8 năm
bb10 mà giá 200$ chắc chắn sẽ hồi sinh 😁
@lotme Nằm mơ mới có cái giá đó bạn ơi. Trừ dòng N seri ra thì may ra hoặc hơn 1 tý .

Mong sao rim thành công và giá phải chăng 1 tý để làm 1 cặp đôi 😃
lotme
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ThanhNgoc_521 cũng không mơ đâu bạn. Giống như cách làm của google thôi. Bán giá rẻ để giành thị phần trước (có thể không có lãi) như thế BB10 mới phổ biến được
phamthuc91
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lotme với giá đó thì k phải là hồi sinh mà là phát triển vượt trội
@phamthuc91 Đang tăng mỗi ngày vài % tốt rồi. 😃
namng
CAO CẤP
8 năm
@lotme Chắc chắn đi nhanh và luôn thì có hehe
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019