Khắc phục lỗi E_GOOGLE_DEVICE_LIMIT_REACHED khi mở file sách ACSM

bk9sw
10/10/2019 9:54Phản hồi: 15
Khắc phục lỗi E_GOOGLE_DEVICE_LIMIT_REACHED khi mở file sách ACSM
Chuyện là mình mua vài cuốn sách trên Google Play Books và muốn chuyển sang EPUB để có thể đọc trên máy đọc sách. Tuy nhiên khi dùng Adobe Digital Editions để mở và chuyển sách thì gặp lỗi E_GOOGLE_DEVICE_LIMIT_REACHED. Mình thấy nhiều người gặp phải lỗi này nên sau khi mò được cách giải quyết thì chia sẻ với anh em dưới đây:

Nếu anh em cũng dùng Play Books như mình thì cách để tải sách về máy như sau:

Trên máy tính anh em vào Play Books tại đây và đăng nhập tài khoản Google. Chọn sách để tải về bằng cách nhấn nút 3 chấm (…) và chọn Download EPUB (một số sách có tùy chọn PDF).

Lúc này thì file tải về được là ACSM (Adobe Content Server Message) được thiết kế dành cho Adobe Digital Editions (ADE) - một phần mềm để quản lý và đọc eBook trên máy tính cũng như các dạng ấn bản điện tử khác. File này có dung lượng rất nhỏ, chỉ vài Byte và nó không chứa nội dung của sách mà thay vào đó là dữ liệu để kích hoạt tải sách.

Để đọc và chuyển sách sang Kindle hay các loại máy đọc sách khác thì anh em sẽ cần phần mềm Adobe Digital Editions tải về tại đây cho Windows hoặc tại đây cho Mac và cài đặt.

Tiếp theo là mở file sách đã tải về bằng Adobe Digital Editions và lúc này thì mình gặp lỗi: E_GOOGLE_DEVICE_LIMIT_REACHED như hình trên. Có vẻ như lỗi này liên quan tới số lượng thiết bị mà mình đã đăng nhập bằng tài khoản Google đang dùng và không thể tải sách về được.

Cách khắc phục lỗi E_GOOGLE_DEVICE_LIMIT_REACHED

Tìm hiểu trên Adobe Community thì mình được câu trả lời là "Chỉ có thể nhờ Google giúp fix lỗi này" và dưới đây là cách fix. Mình đã làm theo và thành công:

Anh em vào link hỗ trợ của Google dành cho dịch vụ Play Books tại đây.

Điền đầy đủ thông tin được yêu cầu như Họ, Tên, địa chỉ email đăng nhập vào Play Books, riêng 2 khung dưới thì anh em cần đưa chính xác nội dung:

Ở ô ISBN (GGKEY) thì anh em sẽ cần lấy mã ID của cuốn sách gặp lỗi, cách lấy đơn giản là trên ô địa chỉ của cuốn sách sẽ có mã ID, mình ví dụ với cuốn sách của mình như hình trên. Nếu anh em gặp lỗi với nhiều sách thì cứ lấy hết ID của sách và paste vào ô yêu cầu ISBN (GGKEY), lưu ý là mỗi mã ID phải xuống dòng (one per line).

Tiếp theo là mô tả lỗi ở ô "How can we help you?": Anh em có thể mô tả lỗi theo hình hoặc chỉ đơn thuần là copy mã lỗi paste vào. Để chắc ăn hơn thì anh em có thể đính kèm ảnh screenshot về lỗi xuất hiện trên Adobe Digital Editions.

Nhấn Submit và đợi email phản hồi của Google.

Quảng cáo

Ngày hôm sau …

Sáng hôm sau mình nhận được email của Google với nội dung như hình trên. Một anh tên Leo N đã giải quyết lỗi trên và khẳng định giờ đây mình đã có thể truy xuất sách đã mua trên thiết bị và đúng như dự đoán, lỗi này liên quan đến số lượng thiết bị đăng nhập cùng tài khoản Google bị giới hạn.

Mình trở lại với Adobe Digital Editions và mở lại sách đã tải hôm qua và lỗi trên không còn nữa.

Như vậy anh em có thể dùng Adobe Digital Editions để chuyển sách sang Kindle hay NOOK và nhiều loại máy đọc sách khác. Mình thường dùng một công cụ là Calibre để quản lý và chuyển sách, Tinh Tế cũng đã có kha khá bài hướng dẫn rồi nên anh em có thể tìm hiểu thêm nhen. Mục tiêu bài này chỉ là giúp anh em khắc phục lỗi nói trên một cách đơn giản nhất.
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chuyển sách sang Kindle nghĩa là gỡ được DRM đúng không bác?
@ntdieu đúng òi 😁
khitamdao
TÍCH CỰC
5 năm
lỗi này khó chịu thật, mình đã làm theo cách của bác. Giờ thì ngồi chờ kết quả thôi 😃
khitamdao
TÍCH CỰC
5 năm
@khitamdao Thông báo cho các bác, hôm qua vấn đề của em đã được giải quyết, giờ có thể tải sách ngon lành rồi 😃
Thank bác chủ rất nhiều
😃
Ngon
Cảm ơn bạn, đang cần fix cái con Kindle Paperwhite giờ có cài này thì hay quá
huy_dk
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lỗi này đúng gây khó cho mấy a e thích đơn giản,mà google dễ dùng nhưng đã có lỗi thì mệt lắm đấy
Hình như định dạng mobi được kindle hỗ trợ tốt hơn epub pk ae 😃
Thanks ad.
cám ơn mod đã chia sẽ!
99v9.9999
TÍCH CỰC
5 năm
Giờ mới biết cách đọc sách này đấy
Phức tạp quá, hic
HDK1988
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hay quá , cảm ơn bạn nhiều !!