Khám phá Wat Phou cùng với những con thác hùng vĩ phía Nam nước Lào | Tinh tế on the Road S03 E06

17/1/2023 4:4Phản hồi: 34
Khám phá Wat Phou cùng với những con thác hùng vĩ phía Nam nước Lào | Tinh tế on the Road S03 E06
Ở tập 5, tụi mình đã đi khám phá Angkor Wat và biển hồ Tonle Sap, hai địa danh nổi tiếng và đáng tham quan bậc nhất ở Campuchia. Sau đó, cuối cùng tụi mình cũng đã nhập cảnh thành công sang Lào, phần nào hoàn thành mục tiêu đặt chân lên ba nước Đông Dương. Mời anh em xem ở tập 6 này, tụi mình sẽ đi đâu và làm gì ở Lào nha.

Tập này có nhiều cảnh quay đẹp ở di tích Wat Phou và các thác ở Nam Lào, mời anh em nhớ xem video nha, hình không truyền tải được hết cảnh đẹp ở đó đâu 😁

Buổi sáng đầu tiên ở Lào, tụi mình xách xe đi tham quan di tích Wat Phou. Wat Phou là ngôi đền cổ xưa nhất tại Lào, với niên đại dao động từ thế kỷ thứ 5 tới thế kỉ 11. Tính trung bình thì ngôi đền này thậm chí còn cổ xưa hơn Angkor Wat. Đây cũng là ngôi đền quan trọng bậc nhất trong nền tín ngưỡng của Lào. Như anh em có thể thấy trên cổng chào thì Wat Phou đã được UNESCO công nhận là di sản văn hoá thế giới. Như vậy, hiện Lào có 3 địa danh được công nhận là di sản văn hoá thế giới, bao gồm Wat Phou, Cố đô Luang Prabang, và Cánh Đồng Chum ở cao nguyên Xieng Khouang.

Wat Phou cách Pakse khoảng 30-40km. Đường đi tới nơi đây thì vô cùng vô cùng đẹp. Đường xá dù nhỏ, nhưng chất lượng tốt và ít lưu thông nên chạy rất thoải mái. Một bên đường chạy song song với sông Mekong, bên còn lại chính là những dãy núi không quá cao nhưng thẳng tắp và chạy dọc theo tầm mắt. Trải nghiệm chạy xe trên cung đường này phải nói là rất thích.

Đường đẹp quá nên tụi mình dừng lại khá lâu trước cổng chào để chụp ảnh sống ảo. Cái cổng này đặt khá xa di tích chính. Thấy cổng xong, anh em đi tầm thêm 10km hơn nữa mới tới Wat Phou. Hôm tụi mình đi thời tiết cũng khá mát mẻ. Tầm 10 giờ sáng nhưng nhiệt độ nằm đâu đó 22-23 độ, cây cối nhiều nên mát mẻ lắm.

Wat Phou được xây nằm dưới chân núi Phou Khao, hay có thể gọi là núi Voi. Đây là một ngọn núi thiêng đối với người Lào vì ở trên đỉnh, núi có một phiến đá tự nhiên có hình dáng nhìn tựa như một chiếc Linga khổng lồ (phần nhọn lên bất thường anh em thấy ở hình bên dưới). Linga là gì thì mình sẽ giải thích cho anh em ở phần sau.

Giá vé tham quan Wat Phou là 50,000 kip, quy ra khoảng 75 ngàn đồng Việt Nam. Hôm mình đi thì không đông khách cho lắm, và nhìn chung thì lượng khách đến đây tham quan cũng không thể so sánh với Angkor Wat. Nghĩ cũng phải, vì mình thấy các bạn Lào không quan tâm chú trọng làm du lịch cho lắm.

Từ ngoài phòng vé, sẽ có xe điện đưa anh em vào khu vực tham quan chính. Từ đây anh em sẽ phải đi bộ và leo lên trên đền. Đường dẫn vào đền được trồng hai hàng linga bằng đá ở hai bên. Giải thích đơn giản cho anh em thì Linga là biểu tượng cho bộ phận sinh dục nam; và Yoni, ngược lại, chính là biểu tượng cho bộ phận sinh dục nữ.

Theo Ấn Độ giáo, khi thần Shiva xuất hiện lần đầu tiên, vị thần này xuất hiện dưới dạng một cột lửa hình dương vật. Về sau, Linga và Yoni được biểu tượng hoá để thể hiện các đặc tính dương và âm của vị thần này. Khi được kết hợp lại, Linga-Yoni được xem là sự sáng tạo của thần Shiva và là biểu tượng của sự sinh sôi, nảy nở, và phát triển.

Quảng cáo

Anh em đọc xong có thể sẽ “Ủa” lên một cái, vì Lào theo Phật Giáo mà, sao lại có Ấn Độ giáo ở đây. Thực tế, Wat Phou được xây dựng vào giai đoạn thuộc đến chế Khmer, và vốn được tạo ra để thờ phụng những vị thần của Hindu giáo. Về sau, thế kỉ 13, ngôi đền bắt đầu được sử dụng để thực tập tôn giáo cho đạo Phật, kéo dài tới ngày nay.

Từ hơn 1000 năm trước, người ta đã xây dựng được công trình như thế này thì phải nói là rất ấn tượng.

Không chỉ to lớn, cầu kỳ, Wat Phou còn gây ấn tượng mạnh cho những ai có thể thấy được sự chi tiết của nó qua những hoa văn được chạm khắc một cách tỉ mỉ lên các phiến đá cứng.

Nét kiến trúc của Wat Phou dễ khiến mình nhớ tới những gì đã từng thấy khi tham quan Angkor Wat. Thực tế đây đều là những ngôi đền Khmer Hindu và được xây dựng vào những giai đoạn khá tương đồng với nhau trong lịch sử loài người. Lưu ý, nãy giờ chúng ta chỉ mới tham quan bên vòng ngoài của Wat Phou, chưa lên tới đền chính đâu.

Quảng cáo

Khác biệt với Angkor Wat có lẽ nằm ở chỗ nơi đây tạo cho mình cảm giác hoang sơ và ít chịu tác động bởi bàn tay của con người hơn. Mình không hề thấy có bảo vệ hay bất kỳ ai đứng canh gác khi vào Wat Phou. Điều này giúp mình cảm nhận được sự hoang sơ của nơi đây, đúng nghĩa là đang tham quan một tàn tích lịch sử.

Mình thấy người dân địa phương vào đây khá nhiều. Họ trải chiếu trải manh ngồi ngắm cảnh, có tốp người còn mang cả đồ ăn vào như đang đi picnic vậy.

Con nít địa phương thì tha hồ leo trèo, vui chơi ở nơi đây, không thấy có ai nhắc nhở gì. Mình có đọc ở đâu đó thì thấy bảo là khách du lịch nước ngoài rất bất ngờ khi thấy một công trình mang tính lịch sử và biểu tượng như thế này nhưng lại không được kiểm soát quá chặt chẽ. Chính mình cũng bất ngờ với điều này.

Nắng quá nên sau khi quay phim chụp hình một lúc thì mình cũng rúc vào bóng râm để nghỉ ngơi. Lúc này tầm 11-12 giờ trưa rồi, nắng khá gắt.

Anh em vào đây nhớ mang theo dù, nón và nước để tránh tình trạng bị cảm nắng nhé. Chỗ này hơi hoang vu, muốn uống nước thì phải leo bộ lên một khúc tới gần đền chính mới có người bán nước cho uống.

Wat Phou có được tình trạng hiện tại là một phần nhờ vào những tài trợ và góp sức của Ấn Độ trong nỗ lực bảo tồn các di tích Hindu cổ. Dự án phục hồi Wat Phou được bắt đầu vào năm 2009, và hoàn thành vào năm 2013.

Đi thêm một tý thấy cây hoa sứ này dáng đẹp quá trời.

Hình nãy giờ anh em xem chỉ là hai cái đền gác nằm ở dưới chân núi mà thôi. Để tới cái đền chính mà các Phật tử đang tu tập thì anh em phải vào sâu bên trong, leo lên các bậc thang thì mới tới được. Trời nắng nóng vậy mà leo thang thì hơi nản ha :D

Vào bên trong, anh em sẽ bắt đầu thấy có những người dân địa phương đang bán đồ thờ cúng.

Chim để phóng sanh nè. Mình thấy có nhiều người cũng tới chỗ này mua chim rồi phóng sanh. Cũng giống giống với đi chùa ở Việt Nam mình ha.

Nếu anh em có theo Phật giáo và muốn cầu nguyện gì đó thì có thể dừng chân lại để mua đồ cúng kiến và cúng ở khu vực thờ phụng này, hoặc có thể vào đền chính luôn.

Leo cao lên hơn một tí thì mới bắt đầu có mấy sạp bán đồ như vậy. Họ chủ yếu bán kem, nước ngọt giải khát, và một số vật dụng lưu niệm cho du khách.

Kiểu nước ngọt chai khui ra rồi đổ vô bịch bán như vậy lâu lắm rồi mình mới thấy lại. Làm nhớ tới hồi tiểu học đi mua nước trong căn tin cũng hay được bán như thế he he.

Càng leo lên cao anh em sẽ càng thấy đẹp. Mở ra trước mắt là cảnh thiên nhiên vô cùng bao la với ít sự xuất hiện của các công trình hiện đại do con người xây lên. Chỉ đơn giản là cây cối, sông nước, núi non, và bầu trời xanh. Tất cả điều này hoà hợp vào nhau tạo thành một bước tranh dù tĩnh, nhưng lại vô cùng sống động.

Mà để lên thì anh em phải leo lên những bậc thang đá như thế này nè. Mấy bậc thang này dốc, không đồng đều và hơi hẹp. Anh em có đi thì cẩn thận kẻo bị thương nhé.

Đi bộ đã mệt, vừa đi vừa quay và cầm theo một đống thiết bị lại còn mệt hơn gấp bội. Nên là anh em nhớ xem video để ủng hộ hai anh em tụi mình nhé :D

Sau khi leo thang một hồi thì cũng đã tới được đền chính của Wat Phou. Ngồi đền này tới nay vẫn còn được các nhà sư sử dụng làm nơi tu tập và thực hành tôn giáo chứ không hề bỏ hoang. Tính ra việc không quản lý gắt gao di tính này cũng là một cái hay, vì các nhà sư sẽ cảm thấy thoải mái khi sinh hoạt tại đây hơn.

Đền chính nằm nấp mình trong một lùm cây lớn. Nhìn từ bên ngoài hoặc trên cao xuống sẽ không dễ để thấy vì sẽ bị che khuất. Thực tế thì đền chính cũng không quá to, nhìn rất cũ kỹ và bên trong vẫn có thờ cúng nên khói nhang từ bên trong vẫn thoát ra từ mái đền.

Mình thấy có nhiều người vào trong tham quan và chào hỏi các nhà sư bên trong. Mình không theo đạo và cũng không rành về tôn giáo nên không vào. Phần khác vì mình cũng sợ mang theo các thiết bị ảnh vào trong sẽ làm ảnh hưởng tới việc sinh hoạt của họ nên chỉ đứng bên ngoài.

Nhìn trực diện vào bên trong có thể thấy được có một tượng phật khá to bên trong. Không gian trong đó có vẻ không rộng rãi cho lắm, được thiết kế theo dạng lối đi hành lang tương tự như những ngồi đền Hindu khác.

Nằm kế bên đền thờ là một căn nhà gỗ với một khoảng sân rộng lớn và nhiều tượng Phật bên trong. Đây có vẻ như là một giảng đường để giảng dạy tôn giáo. Các cây cột có treo cờ hình những con vật. Nếu nhìn rõ anh em sẽ thấy có 4 con được treo hình gồm rết, cá sấu, rùa và rắn.

Cây cối mát mẻ, nằm dưới chân núi và kề gần sống, nên không gian nơi đây tương đối dễ chịu.

Anh em có sức thì có thể đi bộ tiếp để tham quan các địa điểm này. Mình thì mệt quá, hết sức.

Ngồi từ đây, nhìn ra xa, thực sự cảm thấy sao mà bình yên thế. Cảm giác mình có thể ngồi yên ở đây hàng tiếng đồng hồ chỉ để nhìn cảnh vật, cảm nhận gió lùa qua tóc, và lưu giữ những thứ đẹp đẽ này vào trong trí nhớ.

Ngồi một lúc lâu thì cũng đã tầm đầu chiều rồi. Anh em tụi mình đi xuống, trở về Pakse để ăn trưa. Phải nói leo lên mệt, leo xuống còn mệt hơn nhiều lần…

Mình bắt gặp hình ảnh các nhà sư đang đi bộ lên đền Wat Phou. Theo thông tin mình tìm hiểu được thì Phật Giáo ở Lào tồn tại song song cả hai hệ phái là Đại thừa và Tiểu thừa, tuy nhiên Tiểu thừa chiếm nhiều hơn. Ở Việt Nam thì ngược lại, do đó anh em sẽ thấy có đôi chút khác biệt khi tiếp xúc với văn hoá Phật giáo ở Lào. Dễ thấy nhất là họ vẫn có truyền thống khất thực, và nếu đi tham quan Luang Prabang, mỗi buổi sáng anh em đều thấy các nhà sư đi khất thực, và đó cũng là một trong những điều đáng xem khi tới Luang Prabang du lịch.

Hai anh chị này có vẻ cũng làm vlog du lịch giống tụi mình, đi Wat Phou cũng mang theo rất nhiều thiết bị ghi hình :D

Đi mãi cũng xuống lại được mặt đất, mỏi cả chân :D

Thêm một số hình ảnh ở Wat Phou cho anh em xem:

Tạm biệt Wat Phou với những cảnh đẹp đến nao lòng. Nếu anh em là người ham mê lịch sử, quý trọng những dấu tích của loài người từ xa xưa, thì Wat Phou có lẽ là nơi rất phù hợp để anh em tham quan nếu có dịp một lần ghé thăm phía Nam nước Lào.

Trên đường về khách sạn thì mình bắt gặp toà nhà này. Pakse tính ra cũng khác gần với Việt Nam, và người Việt ở nơi đây là rất nhiều. Người Lào biết tiếng Việt cũng không hề ít. Do đó anh em đi du lịch Lào không cần quá lo lắng về vấn đề ngôn ngữ.

À quên kể với anh em, lúc ở Wat Phou mình đáp flycam ẩu thế là gãy cánh :D Lẽ ra mình còn định bay dọc theo sông Mekong quay cho anh em xem nó đẹp cỡ nào nữa, mà chơi ngu nên chịu. Còn vì sao bị gãy cánh thì anh em coi trong video nha 😆)

Sáng hôm sau hai anh em mình sẽ chạy lên cao nguyên Bolaven, cách Pakse chỉ vài chục km mà thôi. Khu vực cao nguyên này có khí hậu mát mẻ giống như Đà Lạt vậy. Nơi đây được trồng khá nhiều cà phê, nhưng cái đặc trưng nhất về tự nhiên ở Bolaven chính là thác, và đường vào các thác này cũng khá đẹp.
Screenshot 2023-02-13 at 17.36.58.jpg

Tuy nhiên hơi đáng buồn là có vẻ do dịch, nên một vài hoạt động du lịch ở các thác này đã bị bỏ hoang và rất hoang vắng. Hình bên dưới là thác Pha Suam, con thác đầu tiên mình đi xem. Pha Suam không quá cao và tráng lệ, nhưng nó nằm nép mình trong một khu rừng khá hoang sơ và trải nghiệm đi vào trong đấy cũng khá vui.

Một con thác khác mà mình ghé thăm nữa đó chính là Tad Fane. Tad Fane là một con thác đôi, và là con thác cao nhất của Lào với độ cao lên tới hơn 120m. Điểm nhìn của thác được đặt khá xa, do đó chụp hình sẽ khó có thể thấy được sự hùng vĩ của con thác này. Nhưng sau khi xem lại những thước phim được quay bằng flycam thì… Phải nói là thác quá đẹp với dòng nước chảy cuốn và siết dù không phải đang mùa mưa.

Bên trong Tad Fane có sẵn một khu resort để du khách có thể ở lại nghỉ ngơi. Các phòng của resort này được xây nằm trên vách núi với mặt hướng ra thác. Hình dung buổi sáng ngủ dậy, nhìn ra chắc là đẹp lắm.

Ở đây cũng có hoạt động trượt dây zipline rất thú vị. Theo quan sát của mình thì zipline ở đây khá dài, gồm 3 chặng trượt và bắt qua giữa cách khe núi. Giá cả thì mình không hỏi nên không rõ lắm, anh em nào biết bổ sung giúp mình nhé.

Tad Fane là địa điểm mà mình thấy nó được “đầu tư du lịch” nhất kể từ khi mình qua tới Lào. Hoạt động giải trí và mua bán ở đây khá rộn ràng. Cơ sở vật chất nhìn qua cũng thấy rất ổn. Nên ghé thăm nếu có tới Pakse nha anh em.

Trời xanh nắng đẹp ghê. Trong suốt chuyến đi mình có nói chuyện với một vài du khách phương Tây, và rất nhiều người mình gặp nói rằng họ rất thích Lào, thậm chí là thích hơn cả đi Thái Lan. Phần lớn sở thích này xuất phát từ sự hoang sơ và phong cảnh thiên nhiên đẹp đẽ của nơi đây. Bên cạnh đó, đừng quên rằng người Lào cũng có nhiều mối quan hệ sâu sắc với người Việt, và mình cảm thấy họ cực kỳ dễ thương, hiền lành.

Con thác cuối cùng mình ghé tham quan là Tad Yuang. Nếu anh em thấy thác nào cũng có chữ Tad thì đúng rồi đó, tad nghĩa là thác trong tiếng Lào đó anh em.

Nhìn hình thì anh em không thấy đỉnh thác hay chân thác đâu cả, vì thực tế chúng ta đang đứng trên chính đỉnh của con thác này. Muốn thấy được toàn cảnh thác thì anh em phải đi bộ xuống khá sâu.

Bù lại thì trên đỉnh thác có một thảm cỏ khá phẳng phiu, rộng rãi, phù hợp để làm những buổi cắm trại hay picnic.

Thác này có khá nhiều bạn trẻ đến tham quan, giá vé nó rẻ hơn so với Tad Fane, rộng rãi và hoang sơ hơn, cũng có nhiều vị trí để cắm trại hơn. Bù lại thì anh em sẽ khó thấy được con thác nếu không đi bộ xuống dưới (hoặc bay flycam) :D

Mình tin rằng dù phong cách du lịch của anh em như thế nào, thì khi đến Pakse anh sẽ mang lòng yêu cảnh đẹp và con người nơi đây. Dù Pakse không lớn mạnh như các thành phố lớn khác ở phía Bắc như Vientiane hay Luang Prabang, nhưng nó đủ khiến mình thích thú và mong muốn có thêm thời gian khám phá nước bạn nhiều hơn. Đợt Tết vừa rồi mình cũng đã tự chạy ô tô sang Bắc Lào để chơi tiếp, nhưng đó sẽ là nội dung của một series khác. Trước mắt anh em hãy đón xem tập 7, cũng là tập cuối cùng của “Tinh tế on the Road” mùa 3 nhé. Cám ơn anh em đã ủng hộ series này tới bây giờ.

Xem lại những tập trước:
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

A BC
ĐẠI BÀNG
một năm
Hóng tập 7 😁, lâu lâu rồi mới đọc 1 seri cuốn thế này
@A BC Mình cám ơn bạn nhiều lắm ^^
Fuji chụp lên màu trong vắt, rất đẹp
@Dragao_ct92 He he. Mà chụp tối hơi gai kkkk
ở ngã ba, nhìn ra hướng 2 nước bạn thấy xanh rì, quay lại nhìn mình thì hơi chán..
Cảnh đẹp quá
Quá đã luôn
Đẹp
dnduy
ĐẠI BÀNG
một năm
sao ko qua thái luôn,
mt9011
TÍCH CỰC
một năm
Bài hay, hình đẹp và sống động. Cảm ơn.
Cảnh đẹp quá , mình cũng đang muốn đi Lào đây vô tình đọc đc bài này 😍😍😍
Mình từng đi từ Pakse về Bờ Y, đoạn đường có nhiều thác đẹp, còn nguyên sơ. Trong hình là Tad Yuang. Đoạn đến Attapeu mát mẻ như ở Tây Nguyên. Đường đi vắng vẻ nên hơi lo.
@hhoanganh đi từ đà nẵng qua lào gần xịt luôn bác nhỉ
Đã từng ghé qua, rất đẹp nha
danh lam không quản lý tốt mà ít rác quá ha!
tuluan
TÍCH CỰC
một năm
Chuyến đi thật thú vị nhỉ.
Cảnh đẹp quá. Thích thật.
kiwinati
ĐẠI BÀNG
một năm
gần đền chính có khe nước thiêng chảy róc rách quanh năm, du khách thường ghé vào hứng nước để uống. Lào mang lại cho du khách cảm giác thanh bình, hiền hòa; họ sống chậm rãi, vui vẻ và chân thật còn các dòng thác, đền chùa rất đẹp nên luôn tạo ra một sự thu hút nhẹ nhàng đối với khách phương xa
chủ đề này cuốn quá, hóng phần tiếp hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019