[Khẳng định] Không cần BIS để sử dụng các tính năng như BBM/email/Facebook… trên BB10

levuongthinh
3/2/2013 3:14Phản hồi: 257
257 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu ko dăng ký BIS/BES thì có lỗi 3rd ko ta? Chán lỗi 3rd này lắm.
Ngon lành cành đào, tuy nhiên nhiều anh em hiện nay vẫn sẽ ủng hộ gói BIS thôi vì giá quá rẻ
Mất 40k là với Vina và Mobi thôi. Còn Viettel lại là 60k nhé!
Bỏ BIS là đúng rồi. Người dùng chỉ cần trả cước Data (3G) cho dịch vụ mạng thôi. Tại sao lại phải mất thêm tiền chỉ để FB, YH, Pushmail...Trong khi IP và Android thì không?
Riêng Push và Pull nếu phân tích sâu thì Push "xịn" hơn. Nhưng xét với nhu cầu dùng và hiệu quả công việc ở mức thông thường thì kết quả đạt được là như nhau! Đều tức thời như nhau!
Nhấn mạnh lại với các bạn là thời gian nhận mail (bằng pull mail) trên Android, IP và Winphone cũng tức thì như Push mail của BB thôi! Nhanh hay chậm vài giây là do mạng nữa.
hungbosspq
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Moon & Wolf Có lẽ bạn chưa xài bis bao giờ thì phải. Thế bạn xài 3g có phải trả tiền không? Bis mobi,vina 40k bằng với gói 3g rồi. Xài bis đâu có phải là vừa mua gói 3g vừa mua gói bis đâu. Trước đây giá bis cao than là đúng,bi giờ rẻ bỏ bis có khi bất lợi hơn. Bạn xài bis fb,mail,bbm,browser ( không coi video,nghe nhạc onl ) đều không bị tính dung lượng,down app từ bbworld không tính dung lượng (cái này mà xài 3g down 1game nào nhỏ nhỏ vài chục mb chắc phải canh wifi chứ mấy ai dám xài 3g) ,mình xài bis mobi 1 tháng được 200mb mà cuối tháng vẫn còn 199mb đây. Bi giờ bỏ bis xài 3g 1 tháng 40k được 500mb chỉ sợ không đủ xài,chưa kể nếu như xài bis cho dù khi hết data free thì những cái fb,mail,bbm,bbworld vẫn chạy với tốc độ 3g chứ không bị giảm xuống 2g.
@hungbosspq Cái in đậm thì bác đã xài BIS Viettel mới nhất chưa?
Có lẽ bác chưa xài BIS Viettel mới nhất bao giờ thì phải ;) (Em khuyên bác nên bỏ cái kiểu nói chuyện thế này đi, đừng dự đoán linh tinh)
Mục tiêu dùng của bác và em khác nhau, sao cứ áp hết vào bác làm quy chuẩn thế?
Em là sinh viên, e đk 3G rẻ hơn BIS (và em chỉ dùng Viettel làm số chính, k dùng sim rác mạng khác, không có nhu cầu sắm 1 sim Mobi về dùng lâu dài chỉ để xài BIS giá rẻ)
Em thấy bỏ BIS là hợp lí. Nhu cầu dùng mạng của em thấp, không cần mấy trăm mb, em không video, k tải game j cả, wifi phủ cả nhà.
Chưa kể là bỏ cái này đi thì còn bỏ được lỗi 3rd (ít nhất là trên Z10) nhé bác. Không BIS mà bị Z10 cũng bị 3rd là dở hơi đấy!
Nếu BIS thần thánh thế sao Blackberry bỏ nó đi trên Z10 để làm j?
Chẳng phải để BB phổ thông hơn với đa số người dùng hơn hay sao?
hungbosspq
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Moon & Wolf Mình xài bis viettel từ khi nó chưa giảm giá nữa. Trước đây khi dk bis ng dùng phải phải huỷ 3g,nhưng lần này vt giảm giá gói bis thì lại bắt ng dùng phải tốn thêm 10k tiền 3g trong khi mobi,vina không hề có hành động này. Cái này là do vt nó cố gắng moi thêm tiền khách hàng mà thôi. Mình đâu có thần thánh gì bis chỉ là đứng trên góc độ tiêu dùng thì càng nhiều cái được xài tốc độ cao mà lại không mất dung lượng thì tốt hơn thôi.
@hungbosspq Đó, thế mà bác kêu là không cần tốn cả tiền 3g với tiền BIS. Với Viettel là tốn rồi.
Ngay câu đầu tranh luận bác đã chơi nguyên câu "Chắc bạn chưa bao giờ dùng BIS".
Còn vế sau thì bác chỉ đứng trên góc độ của riêng bác thôi!
Đa số người dùng phổ thông sẽ dễ tiếp cận Z10 (NO BIS) hơn là cái chắc!
hungbosspq
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Moon & Wolf Mình nghĩ nếu mà trách thì trách th vl tham lam đã chứ,cái đó bb đâu có chỉ đạo. Còn câu đầu tiên mình nói sai mình xin lỗi. Còn trên z10 mình nghĩ là full cảm ứng thì khi xài 3g thì sẽ hao data lắm.
thanhvu2012
ĐẠI BÀNG
11 năm
Còn cả BB protect nữa mà, nếu không có BIS liệu có sử dụng đc không đây?
tieuphong31
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái hay nhất của bis là bảo mật các bác ạ, với giá bis như hiện nay thì em khuyên các bác nên dùng bis, rất tuyệt vời cho các ứng dụng.
JimmyLa
ĐẠI BÀNG
11 năm
vậy thì mới tuyệt. Xài mạng nào cũng push mail khỏi phải lăng tăng tốn phí bis
michaelgou
ĐẠI BÀNG
11 năm
Phải vậy mới được chứ. Cứ đòi hỏi thế này thế nọ thì sao chơi lại người ta. Nhưng chỉ có Os mới nhất ới làm được thì vẫn còn thua thiệt người ta lắm. Nâng cấp cho các Os cũ cũng làm được mới là "sự kiện". Để xem...
tuannghia
ĐẠI BÀNG
11 năm
BIS có thể không cần đối với người dùng cuối là "thường dân" nhưng BES thì vẫn cần, có lẽ sắp tới trong tương lai BB sẽ khai tử BIS mất thôi. 😆
~~ 3G thì cũng phải 40K 1 tháng, bis Viettel giờ cũng chỉ còn 60k giống nhau mà 😆.nếu bắt buộc BIS thì cũng ko có gì ảnh hưởng ~~
Sonroses
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mobi xuống 40k từ lâu rồi bạn ah
Vì thế mới có gói bbpro viettel
Xài BIS ngon hơn nhiều, con BB của mình nhận mail công việc ào ào còn máy tính thì chờ đến giờ nó mới kéo về. Còn bảo mật dữ liệu nữa chứa.
@piophuc Mình dùng Note 2 lẫn iPhone đều kéo mail liền liền mà!? Có thể mấy cái mail nặng MB thì nó hơi lâu hơn mấy s nhưng căn bản thấy nó cũng chưa đến nỗi phải lấy ra để so sánh. Nhiều bạn nói về vấn đề bảo mật thì mình thấy còn có thể xem lại nhưng mà thật tình chắc cũng gần 99% người dùng đt không nghĩ tới vấn đề bảo mật đâu...

Sent from my IM-A760S using Tinhte.vn
Talobin
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các bác cho em hỏi là con này có thể nhân và gủi mail mà không cần đăng ký Bis với nhà mạng và không cần kết nối 3G/Wifi phải không ạ. Em chưa dùng BB bao giờ nên không rõ.

Thanks.
Talobin
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Talobin Bác nào giải thích hộ mình được không. Vì trên công ty có ông dùng BB đăng ký gì đó với vittel mà có thể nhận/gủi mail qua sóng 2G.
giá cước ko là vấn đề nhưng một điều tuyệt vời nhất là khi đi nước ngoài bạn ko phải lo mất BIs nữa, hầu hết các nước muốn đăng ký bis pải ký HĐ rất lằng nhằng, rồi ko dùng nữa phải ra cắt chứ ko đơn giản mua 1 cái sim trả trước như ở VN, Thái, Sing vv
t2bo0o
ĐẠI BÀNG
11 năm
ko có BIS lẫn 3G thì sao?
thế là anh em hết đau đầu với BIS BES rồi😁
Mr B
TÍCH CỰC
11 năm
hiz, nhìn vào sao nó rắc rối quá àh. Ví dụ em dùng bis, em nhắn tin BBM hay mail gì đó cho 1 bạn BBM nhưng không dùng BIS lúc đó cơ chế bảo mật thế nào ???

Thứ 2: Không bis mà vẫn sử dụng được BB protect như vậy nó vẫn chạy qua server của Blackberry rồi.

Chả ai giải thích tính bảo mật nếu việc không dùng bis mà vẫn sử dụng được các tính năng của blackberry hết vậy
Mình đang ở Taiwan.
Ở đây đăng ký vào mạng ( nhà mạng OK ) có BIS hay ko BIS đều như nhau,mỗi tháng 800NT ~ 560k VNĐ.
Trong khi nhà mạng OK này giá cước lên mạng đắt nhất nhưng mình vẫn phải dùng vì các nhà mạng khác ( 400NT - 550NT / tháng ) đều ko có BIS,gọi tổng đài hỏi nó còn ko biết BIS là gì.
Bây giờ Rim phát triển ntn thì mình có lẽ dùng sim mạng khác đc rồi (có điều em 99 vẫn long lanh quá,tiếc...)
nthntcl
ĐẠI BÀNG
11 năm

Cho em hỏi có ai đã add mail : abcd@hcm.fpt.vn trên Z10 chưa vậy ? Nếu có thì hướng dẫn em phát.

Em sử dụng BIS Vina, trước kia dùng 9900 thì push ầm ầm nhưng sang em này thì add hòai không được, các internet mail như gmail, hotmail hay yahoo thì không có vấn đề gì.

Em cũng đã thử add thủ công, tức là vào advance để thêm incoming và outgoing server thì đuợc nhưng có lúc đó không phải push mail, nó giống như là pull về thôi (giống như trên android ahy iOS) vì nó qui định 15, 20 hay 30 phút syn một lần.

Mong các bác hướng dẫn thêm, chân thành cảm ơn.
blinkinkin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nthntcl Cho e đào mộ phát, đang gặp phải vấn đề tương tự như này? ko biết câu trả lời là sao, bác nào biết chỉ em phát.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019