Khảo sát: Số người tin vào Chúa ở Mỹ thấp kỷ lục

Rubi Lee
20/6/2022 5:48Phản hồi: 693
Khảo sát: Số người tin vào Chúa ở Mỹ thấp kỷ lục
Theo khảo sát mới nhất của Gallup, 81% người trưởng thành ở Mỹniềm tin vào Chúa, giảm 6% so với năm 2017 và là mức thấp nhất trong những lần khảo sát của tổ chức này. Cuộc thăm dò về Giá trị và Niềm tin kéo dài từ ngày 2 đến ngày 22/5 cho thấy 17% người Mỹ nói rằng họ không tin vào Chúa. Trong giai đoạn từ năm 1944 đến 2011, khi được hỏi, hơn 90% dân Mỹ tin vào sự tồn tại của Chúa.

Gallup bắt đầu cuộc khảo sát này lần đầu tiên vào năm 1944, lần thứ 2 vào năm 1947 và thực hiện 2 lần mỗi năm trong những năm 1950, 1960. Trong bốn cuộc khảo sát tiếp theo đó, 98% người Mỹ nói rằng họ tin vào Chúa. Gần 5 thập kỷ sau, vào năm 2011, con số giảm xuống còn 92%.

Trước khi giảm xuống mức thấp nhất vào năm nay, các cuộc khảo sát vào năm 2013, 2014 và 2017 đều ở mức 87%. Trong những năm gần đây, Gallup cũng thường đưa ra những câu hỏi khác cũng với mục đích đo lường niềm tin vào Chúa hoặc một thế lực cao hơn. Kết quả là đại đa số người Mỹ vẫn bày tỏ sự tin tưởng, 5-10% nói rằng họ "không chắc chắn".

Xu hướng cho thấy phần lớn người trẻ ở Mỹ và những người theo đang Dân chủ, theo chủ nghĩa tự do thường ít có niềm tin vào Chúa hơn. Các nhóm có sự sụt giảm lớn nhất bao gồm: những người theo chủ nghĩa tự do (62%), thanh niên (68%), đảng Dân chủ (72%). Ngược lại, niềm tin vào Chúa cao nhất là ở những người bảo thủ chính trị (94%), đảng Cộng hoà (92%). Điều này phần nào phản ánh được tôn giáo cũng có một mốt liên kết nhất định với tư tưởng chính trị ở Mỹ.

Gallup cũng đặt ra một câu hỏi để thăm dò sâu hơn về niềm tin của người Mỹ vào Chúa. Cụ thể, câu hỏi được đặt ra là liệu Chúa có thể nghe thấy lời cầu nguyện hay không, và liệu Chúa có giúp đỡ gì hay không?

Khoảng 1 nửa số người tin vào Chúa (42%) cho rằng Chúa nghe thấy những lời cầu nguyện và giúp đỡ họ khi cần thiết. Trong khi đó, 28% cho rằng Chúa có thể nghe thấy lời cầu nguyện nhưng không thể can thiệp vào mọi chuyện. 11% còn lại cho rằng Chúa không thể nghe thấy.

Nhìn chung, số liệu khảo sát mới đây là mức thấp nhất trong những lần khảo sát của Gallup, tỷ lệ này thậm chỉ còn thấp hơn nhiều so với những năm 1950, 1960. Tuy nhiên, đại đa số người Mỹ vẫn tin vào Chúa, mặc dù một số người tin rằng Chúa không thể can thiệp, giúp đỡ. Bên cạnh đó, Gallup cũng ghi nhận sự sụt giảm nghiêm trọng trong việc đi nhà thờ và niềm tin vào tôn giáo có tổ chức. Điều này còn cho thấy việc thực hành đức tin tôn giáo đang bị thay đổi nhiều hơn so với việc chỉ cần niềm tin cơ bản vào Chúa.

Theo Gallup
693 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

A Di Đà Phật 😳
ricky0090
TÍCH CỰC
2 năm
@Hồng Xuân Quang Nhật đây là tin tức, ko phải cái j viết về tôn giáo đều là nhạy cảm. Thanh niên cần tỉnh táo để xem xét vấn đề. Tôi thấy thanh niên nhạy cảm quá mới đúng.
3 ngàn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@sốt-xuất-huyết-2022 Thiên đàng đang đối mặt tình trạng DÂN SỐ GIÀ, khi tỷ lệ ng được rước lên thiên đàng giảm xuống (Vì lý do tổng cung = tổng lượng ng tin đang giảm).
@ricky0090 cái gì bất lợi sẽ thành nhạy cảm thôi
cái nào có lợi thì ôm vào
Có khi cần giúp đỡ thì niềm tin vào Tín Ngưỡng sẽ tăng trở lại
@Sfvnthanh Covid qua đi và đang giảm
kosmyn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@choigiky Những người tin Chúa đều được Chúa rước đi cả rồi còn gì
@kosmyn qua được bễ khổ tức là qua đời cmn
Applenick
TÍCH CỰC
2 năm
Chúa nghe bọn họ cầu nguyện nhưng Chúa không thấy bọn họ mở cửa mời Chúa vào nhà. Chúng muốn Đấng mà chúng cầu nguyện chỉ cần giúp chúng từ bên ngoài không cần vào bên trong.
Chúa không nghe được lời cầu nguyện vì những bọn đó chỉ toàn cầu nguyện những thứ mà Chúa không nghe được.
Thế mới là vấn đề !
Và còn tệ hơn nữa là Bọn đấy chưa bao giờ nhìn nhận và xem Chúa là Chúa của chúng, chúng chỉ xem Chúa là công cụ thôi.
Mà hỏi thật nè : Có bọn bạn bè - chỉ là bạn bè thôi mà họ xem Bạn là công cụ thì Bạn sẽ nghĩ gì về bọn đấy...thì huống chi là Đấng mà chúng đang...đang...đang rất cần đến.
Câu cuối cùng mà các nhà khảo sát cần ghi đó là : Đa số những người không tin vào Chúa là những kẻ ngay cả chúng mà chúng còn không tin thì.... !
Applenick
TÍCH CỰC
2 năm
@BambooTank Tôi bảo đảm với Bác rằng : Bác không thể nghe ai ngoài Bác cả. Cho nên Thầy gì đi nữa với bác cũng không là gì. Trong tâm nhỏ bé của Bác chỉ có mình Bác thôi. Nên tạm ngừng nói với Bác nhé. Không ai tốn lời cho Kẻ chỉ biết nghe có chính nó ! Phải không !? Sure !? Họ dạy nhau cái gì ?...Bác đủ dũng khí và đủ trình để nghe và hiểu sao ? Với những gì Bác đã nói ở comment đủ để người khác không cần tốn thêm lời nào với Bác cả.
Mà mình nói thật nếu Bác là Tuyệt Đỉnh thì chứng tỏ điều đó bằng cách im miệng và sống cuộc đời của Bác. Bác không nói ra, tôi cam đoan rằng Không Ai Dám Nói Bác Bị Câm đâu !
Minh Hikari
ĐẠI BÀNG
2 năm
@phamlong Bill Gate nó khác mình nhé bạn, đừng có bao giờ người giàu có, thành công thì nói cái gì cũng đúng với mình.
Ví dụ: Bill Gate làm rơi tờ 100 $ thì ông ta không lượm nhưng bạn thì phải lượm lại nhé.
Minh Hikari
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Kelvin1992 Mình chỉ dựa trên ý kiến chủ quan + quan sát ngoài cuộc sống, mình vô thần, gần với đạo Phật nhưng chơi chung với nhiều người theo đạo thiên chúa
Minh Hikari
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Applenick Thật ra luật nhân qua là làm 100 cái ác thì thế nào bạn cũng phải lảnh lại cái quả ác chứ không phải 100 quả ác.
Bắt đáy được chưa anh em?
@trungsg biết thì cũng đang chờ bắt đáy
@Methylamine Nó còn xuống nữa, nên cứ từ từ
CaVangBungBu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Methylamine Đóng cửa tuần này dưới 19k thì chờ tiếp 10k5, theo phe bán đi, mua gì giờ này. Còn ck không bán được thì cắt lỗ đi tiếc nuối j nữa.
@Methylamine Đang dò đáy, chả biết mô cả
Nếu cầu nguyện bằng tiếng Việt chắc Chúa không hiểu nhỉ.
nguyendrum
TÍCH CỰC
2 năm
@sốt-xuất-huyết-2022 không nên xúc phạm đến tôn giáo, HOẠ từ miệng mà ra
@nguyendrum cái nào hiện hữu thì tin và kiên là đúng
tôn giáo không bậy, đám cuồng tín mới bậy và chính nó đang xúc phạm tôn giáo
hoạ từ đám đức tin nữa mùa mà ra
Nat2104
TÍCH CỰC
2 năm
@vunt vãi 😃
Minh Hikari
ĐẠI BÀNG
2 năm
@duchaitp Tôn giáo thì chính yếu là ở cái tâm, chứ càu nguyện xin xỏ thì không có được gì đâu.
vunt
TÍCH CỰC
2 năm
Chúa cũng là con người, và chúa đã chết. Adidaphat!
@kosmyn Vậy xin cho hỏi là, lúc papa & mama sinh ra bạn, bạn có thấy không?
@Thunderstorms Mình đươc ba mẹ sinh ra có Pháp Luật Việt Nam chứng nhận trong giấy khai sinh nên mình tin. Còn chết đi sống lại chỉ có xác sống thôi bạn ơi
@vtsn4 bạn phải vâng lời để lời dạy của Ngài còn mãi chứ để yên thì chìm xuồng rồi
Ngoknc
CAO CẤP
2 năm
Thấy bên đạo kito cầu kỳ phức tạp. Mất thời gian đi học này học kia. Không theo đạo là thoải mái nhất
@Wukoi đó chính là Đạo
westwest
TÍCH CỰC
2 năm
@vanlinh2905 soi đường dẫn lối nhé
ussh999
TÍCH CỰC
2 năm
@vanlinh2905 Khi Pháp đánh, nếu không có chân trong mở cửa thì dễ gì vài nghìn tên Pháp bước được lên đất ta. Nó giỏi cũng giong cờ ngoài biển thôi. Tôi mang máng có ông vua xứ trung Mỹ chào đón Tây Ban Nha và kết cục bị xử tử nhanh chóng, lãnh thổ thành thuộc địa.
vunt
TÍCH CỰC
2 năm
@Himinh 😆 Tôn giáo sinh ra thì rất thuần, bởi nó là tín ngưỡng, là đức tin, là tiềm thức, là truyền thống rồi.

Chỉ có những kẻ thông minh nó lợi dụng tôn giáo vào mục đích chính trị thôi!
hgduong1233
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chủ nghĩa vô thần lên ngôi
@CpT Cái gì sai sẽ mạt thôi
ussh999
TÍCH CỰC
2 năm
@choigiky Bản chất là vậy mà.
nobleded
ĐẠI BÀNG
2 năm
@choigiky Đấng là do con người tạo ra để biện minh cho những vấn đề mà con người không trả lời được, đường cũng là do con người vẽ nên.
Việc ai cần có đấng để hỗ trợ tinh thần là việc riêng của họ.
@nobleded của riêng chứ đừng là của chung
Nếu ông Chúa đó mà có quyền năng thì hàng ngàn trẻ em Mỹ không thể chết thảm vì bị tàn sát bằng súng , những người da màu không bị đầu gối đè lên cổ cho đến chết . Người Mỹ ngày càng nhận ra ông Chúa đó chỉ đứng về các cty sản xuất vũ khí và những ngài thượng nghị sỹ oai vệ
doantheanh
TÍCH CỰC
2 năm
@Guest345 mày có nghĩ diện tích với dân số của Sing so với VN là bao nhiêu ko,có tranh cãi thì cũng lắp não vào chứ,tư duy đu càng sao khá nổi
@Guest345 Việt Nam đang ngày 1 phát triển vì ơn những người đã chết và những người đang sống, còn chết 3 ngày sống lại thì làm gì được cho Việt Nam mà con chiên đi bàn lịch sử
CellonC
CAO CẤP
2 năm
Tin vào chính mình thôi. Chúa hay ai cũng vậy thôi
Xperios
TÍCH CỰC
2 năm
Thà tin vào thổ tả còn hơn tin vào Chúa...
@choigiky Năm 2020 cấm dân đi nhà thờ nhưng vẫn cho đi làm (những ngành được cho là thiết yếu), vẫn cho đi siêu thị. Chắc theo khoa học thì đi mấy chỗ này virus nó k lây, chỉ lây trong nhà thờ thôi.

Còn bạn cứ nói tin vào khoa học, y tế và bác sĩ thì mình nói trường hợp ông Lê Vũ Cầu đó. Còn vấn đề kinh tế là mình nói luôn là bạn tin thì tin nhưng sẽ ko bao giờ có thuốc trị ung thư đâu. Cái này là kiến thức riêng của mình thôi.
@B1tches keep reporing but can't stop Lấy 1 ông ra làm ví dụ và đại diện cho Chúa cứu, tội mấy ông chết quá. Chúa nhân từ chia ra cứu được nhiêu hay nhiêu, ai chết thì kệ vì mày ko tin Chúa
@choigiky Tại bạn nói tin vào y tế khoa học và bác sĩ thì mình mới hỏi bạn giải thích trường hợp Lê Vũ Cầu theo góc độ khoa học làm sao?

Còn Chúa nói rõ "tin thì được cứu", ông có tin đâu mà đòi được cứu. Kì cục! Chúa đâu có nói là cứu hết kể cả người ko tin đâu.
@B1tches keep reporing but can't stop ai cứu được thì nói tao cứu, còn không thì đành chịu
đúng lẽ chúa của bạn là nhất cmnr
còn ông Lê Vũ Cầu gì đó mình nói là xác xuất sống thì làm gì nhau nhỉ? liên quan gì nhà thờ vì chúa ở khắp mọi nơi thì không cần vô nhà thờ cũng sống
Mình cũng tin vào chúa, nhưng nhiều chúa nhiều đạo ko biết tin chúa nào đạo nào
@choigiky Google là gì ?
@Thunderstorms hỏi Chúa
@centernc -Chúa là tất cả và không là gì cả. Chúa là chúng ta và không là chúng ta. Chúa là vật chất và cả phản vật chất.
-Trên bài viết chắc đang nói đến chúa Jesus, một vị Messiah, tiên tri của chúa trời.
@Jacky_Knight_90 Thế có nghĩa là "Số người tin vào Chúa ở Mỹ thấp kỷ lục" là chúa Jesus
@Still Alove nầy là đám Chúa Tân làm nhé chứ Chúa trời không có làm à
@Still Alove Tin tức này đăng sai lạc:

1. Tựa đề là "hàng trăm mộ trẻ em..." nhưng sau đó trong bài viết lại viết là "hàng trăm ngôi mộ không bia....phát hiện ở trường nội trú....DÀNH CHO TRẺ EM". Trên thực tế, đến thời điểm này chưa ai dám khẳng định là các ngôi mộ này có phải trẻ em hay không.

2. Khám phá này sử dụng radar xuyên đất và cho thấy dưới lòng đất là những ngôi mộ không tên. Đến nay, chưa có ngôi mộ nào được khai quật cả. Đến thập niên 70, vùng đất này được dùng làm nghĩa trang cho cộng đồng nơi đây. Vì vậy, vẫn còn rất nhiều câu hỏi được đặt ra: nguyên nhân tử vong? những trẻ em/người lớn nào đã được chôn ở đây? Có bao nhiêu là hài cốt từ trường nội trú, gồm những ai? vv...

Những điều tồi tệ đã xảy ra ở các trường nội trú bản địa Canada và chính phủ lẫn Giáo hội Canada đã chính thức lên tiếng xin lỗi và giáo hội đã và đang tiếp tục làm những việc cần thiết để hoà giải và bù đắp. Tiếc thay truyền thông hiện nay có cái nhìn bài xích tôn giáo nói chung, công giáo nói riêng và đã và vẫn tiếp tục đăng những bài viết sai lạc. Và cho dù có đính chính, họ vẫn giữ lại những thông tin này trên mạng để người ta vẫn tiếp tục tin những tin tức giả này.

Mong bạn đừng đăng những bài viết sai lạc như thế này nữa.
@joseph.luong Bạn có thể thưa kiện vn tàu nhanh vì bài viết bán bổ nầy
@joseph.luong https://apnews.com/article/pope-francis-canada-religion-edmonton-2bab0bc5f45ad652f8b842e53832e50a

Pope to visit Canada to apologize for Indigenous abuses

Pope Francis is going ahead with plans to visit Canada this summer to apologize in person for abuse suffered by Indigenous people at the hands of the church.
apnews.com
jeetkunedo
TÍCH CỰC
2 năm
mình không theo tôn giáo hihi
@B1tches keep reporing but can't stop Xin dẫn những link thực tế bị bắt bớ dùm cái
nguyendrum
TÍCH CỰC
2 năm
@hungthieuk Người hại mình khong sợ, chỉ sợ Trời, Phật giáng HOạ
@nguyendrum Người hại mình không sợ, chỉ sợ Chúa trời giáng hoạ =))
cái gì xấu thì đổ cho trời phật, cái gì tốt thì ý của chúa
Niềm tin của con người luôn thay đổi. Khi họ thấy tín ngưỡng không giúp gì được trong lúc họ cần, họ giải quyết, vượt qua bằng nỗ lực của họ thì họ không tin nữa. Nhưng khi họ không còn cứu cánh nào trong cuộc sống thì họ chỉ còn cách duy nhất là... cầu nguyện.

Mình cũng là 1 ví dụ. Nhà mình theo đạo thiên chúa, nhưng hồi 25t thì mình quyết định không theo vì không còn tin vào tôn giáo đấy nữa. Rồi lấy vợ cũng không theo. Chúng ta nên có tự do tôn giáo và tôn trọng tín ngưỡng lẫn nhau thì cuộc sống mới thoải mái được.
@choigiky Bác sĩ bó tay mới nghĩ đến thần linh 😃
@mankichi0688 vì bệnh tật từ thần linh mà ra 😁
@choigiky Nói nhảm gì vậy
@mankichi0688 khoa học ko chứng minh được vũ trụ có từ đâu thì cho là thần linh tạo ra
thế bệnh tật không chứng minh được thì cũng từ thần linh ra thôi
Có niềm tin tốt mà. Nhưng nên tin vào chúa, tin vào phật chứ đừng tin vào sư, vào cha. Chúa và Phật dạy khác rất nhiều so với mấy thằng sư, thằng cha biến chất đang truyền đạo. Đạo thiên chúa dưới con mắt của nhà cầm quyền mẽo chỉ là công cụ gây xung đột với đạo hồi, gây bất ổn tg thôi nên lòng tin ngày càng suy giảm là điều đương nhiên
Giống như chiến tranh Việt Nam! Cũng vậy, chúa nào dạy người công giáo di dân vào nam đâu 😁 toàn từ mồm mấy thằng cha mất dạy ăn tiền của mỹ
@Baoanh_nghiem phước cho người không thấy thì đừng tin
@Baoanh_nghiem Những cuộc thập tự chinh đẫm máu
@Still Alove giành đất đâm chém nhau là bình thường bạn ơi
@choigiky có 1 câu gốc mà xào nấu dữ hen =))))
Cười vô mặt
@Edward Đỗ Thấy trước mặt còn chưa biết đúng sai nữa là ko thấy, đám cuồng cứ nghĩ đó là phúc
Tôn giáo sinh ra để tạo 1 niềm tin, tạo 1 chỗ dựa về tinh thần cho con người bấu víu.
@traithanhnam90 chính xác nè, nhưng cứ bám hoài thì nó là chuyện khác
CellonC
CAO CẤP
2 năm
@traithanhnam90 Thấy mấy đưa sùng đạo nó kỳ kỳ sao á, mệt mỏi vkl luôn
@CellonC thể hiện sự yếu đuối chỉ biết cầu khẩn và lan truyền sự yếu đuối để cảm thấy mình mạnh mẽ hơn người khác nhờ có đức tin
westwest
TÍCH CỰC
2 năm
@CellonC để họ bớt rảnh và bớt làm điều ko tốt, ko nghe người ta nói rảnh rỗi sinh nông nổi đó...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019