Khi chở trẻ em trong xe, nhớ gạt khoá an toàn cửa...

levuongthinh
23/9/2014 2:26Phản hồi: 68
Khi chở trẻ em trong xe, nhớ gạt khoá an toàn cửa...
Khoá trẻ em trên xe ô tô du lịch nằm ở 2 cửa hàng ghế sau. Đây là một thành phần bắt buộc phải có và nó cực kỳ quan trọng đối với những ai hay chở trẻ con trên xe. Tuy nhiên vì nó nằm khuất bên dưới cánh cửa và không phải ai cũng đọc sách hướng dẫn hay được chỉ dẫn lúc học lái xe cho nên không nhiều người biết được cái khoá này.

Nhiệm vụ chính của khoá trẻ em chính là để bảo vệ an toàn cho trẻ em khi chúng ngồi trong xe. Khoá trẻ em sẽ ngăn tình trạng mở cửa từ bên trong. Trẻ em thường rất hiếu động và táy máy, chúng có thể sẽ vô tình hay cố ý mở cửa xe lúc xe đang chạy. Việc này là cực kỳ nguy hiểm. Trẻ có thể bị rơi ra ngoài khi mở cửa xe từ bên trong hoặc là nếu mở cửa bất ngờ quá thì người lưu thông bên ngoài sẽ có thể đâm vào cửa xe, gây tai nạn.

Vì thế, những bậc phụ huynh khi chở trẻ con trên xe cần lưu ý điều này. Tuy việc khoá cửa xe ngăn không cho mở từ bên trong có gây chút ít bất tiện, nhưng vì an toàn của con trẻ mà hãy thực hiện nghiêm túc. Lúc dừng xe, tài xế hoặc người ngồi bên phụ phía trước có thể bước xuống xe mà mở cửa cho hàng ghế sau. Cũng không mất quá nhiều thời gian.

Mình sẽ có một bài lưu ý chi tiết hơn về vấn đề chở trẻ con trên xe. Mời các bạn đón xem.
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rất bổ ích cho các bậc phụ huynh , mình thì luôn phải cho F1 ngồi cùng mẹ vì quá hiếu động 😁
@holo124 như vậy cũng ko an toàn đâu bạn,
ở nước ngoài người ta quy định trẻ dưới bao nhiêu cm thì phải ngồi ghế trẻ em và chỉ đc phép ngồi phía sau nên mới có cái khoá này
@nguyenmartin để xe ngoài trời mà k mở cửa, hoặc vô tình thì khác gì tra tấn
Nên kiềm chế tính hiếu động của trẻ
tiendungnst
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xe hơi bây giờ hầu hết có khóa tự động mà nhỉ?
@buihungkb Đa số xe hiện nay chốt kiểu gì thì ngồi trong vẫn mở cửa được, đặc biệt xe Đức, vì lý do cần khi thoát hiểm.
Cho nên child lock là việc hiển nhiên cần. Child lock <> door lock

Ngoài ra ở VN mọi người cực chủ quan về vấn đề child seat và seat belt.
Cứ xem video mô phỏng điều gì xảy ra khi có va chạm ở tốc độ thấp 40kmh thì mới thấy seat belt quan trọng thế nào
Trẻ em dưới 8 tuổi bên mình bắt buộc có car seat hoặc boostee seat va không được ngồi phía trước.

An toàn truóc hết là từ ý thức!
buihungkb
TÍCH CỰC
10 năm
@dac E ở VN thôi nhưng mà đi đâu luôn nhắc mọi người thắt dây an toàn bác ah, bởi vì e hiểu nếu ko thắt dây an toàn thì túi khí sẽ không hoạt động. Nhưng đúng như bác nói, đến 90% người VN không hề có ý thức thắt dây để bảo vệ bản thân mà để chống đối là chính 😃
@tiendungnst Door lock khác với child lock!
@thanhnam1107 xe đời tống à mà có chốt dút ở đây
thinhbk11
TÍCH CỰC
10 năm
Chưa có xe, chưa có con, chư có vợ, chưa có người yêu.
Nhưng mà bài viết rất hữu ích. Dù đi xe ô tô rất nhiều rồi nhưng cái này vẫn chưa biết.
mình làm và học về sửa chữa ô tô,mình cũng thường xuyên làm việc với khóa cửa sau. nó an toàn cho cả những người ít đi ô tô. có điều bạn phải mở từ tay cửa bên ngoài mà thui
cái này mình cũng biết từ khi chở 1 bác tài già và thắc mắc sao cửa sau bên trái của mình không mở từ trong được 😁 sau được giải ngố thì để khoá trẻ em ở cửa đấy luôn, kể cả chở người lớn, vì cửa ra bên trái luôn nguy hiểm hơn cửa bên phải
Đa phần người sử dụng ôtô thì chắc chắn sẽ biết được điều này , trừ 1 số người mới dùng ôtô lần đầu có thể người ta ko biết điều đó mà thôi
thảo nào hôm truóc đi con xe. rõ ràng mở khoá rồi mà người ghế sau ko mở được. toàn phải xuống mở cửa. thanks
iReview
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dùng tự động thì đỡ lo.

ký sau vậy
tommykp
TÍCH CỰC
10 năm
Chỉ gạt bên lái cửa sau là được. Còn lại, lên xe là lock 4 cửa luôn.
Mấy thím nhỏ nhỏ ngồi trong xe manh động lắm. Ko khoá lại có ngày đang chạy nó rớt ra khỏi xe lúc nào không biết.
@cuhiep Bọn trẻ bây giờ manh động quá ha anh Hiệp 😁
Xe hơi thì thế, còn đi xe máy cũng chẳng kém, các ông bố, bà mẹ mà bất cẩn thì hậu quả khó lường.🆒
Đã từng thấy một em nhỏ khoảng 5 tuổi ngã từ trên xe máy xuống đất khi xe đang chạy.
Trẻ con ngồi trên xe hay ngủ gục lắm.
Không hiểu bà mẹ đó nghĩ gì khi cho đứa con ngồi phía sau mà lại không có một biện pháp an toàn nào 😕

Gõ xong và gửi đi tức thì từ vỉa hè Tinh Tế !
@cuhiep cũng mong có 1 xe 4 bánh cho thằng nhỏ nó té cũng dc mà xa xĩ wá
vuquang1221
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xe nhà mình luôn để chế độ này,ngoài trẻ em thì đôi khi người lớn bất cẩn mở cửa cũng gây tai nạn,bất tiện tý nhưng an toàn
iReview
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vuquang1221 Cũng thích bác nhưng em chỉ cho lock bên trái thôi. Khi có chuyện không mở từ bên trong cả 2 cánh thì cũng không ổn.
Xe đời mới không cần : Vào số "chạy" là cửa tự lock hết ; Về "P"nó mới unlock các bác ơi !
@Phatca hay nhĩ
cupid_vcu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Phatca Bác đọc dòng chữ in cạnh cái chốt trong ảnh bài đã nhé 😆)
iReview
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhầm.
Khóa này là chống mở cửa từ bên trong xe. Chỉ nên gạt bên cánh trái.
Chứ không phải chốt cửa nha các bạn.
Tinhte giờ hết m nó bài để viết rồi, chắc giờ đang trong giai đoạn thoái trào
dhaonline
TÍCH CỰC
10 năm
@tuyendcc đối với bạn không hữu ích, không đáng quan tâm. nhưng với người khác nó lại là quan trọng bạn ah.
@dhaonline Bạn có biết 1+1= mấy không? Lập 1 cái topic để các bạn vào khoe xe à, hay là mình cũng làm 1 video "trên tay cái dây an toàn treen máy bay, bác nào có máy bay vào khoe đi"
dhaonline
TÍCH CỰC
10 năm
@tuyendcc chịu bạn. không biết thì hỏi. cái này có gì là khoe. Cái suy nghĩ của bạn tiêu cực quá.
dhaonline
TÍCH CỰC
10 năm
AE cho mình hỏi Genesis 2011 cái khoá trẻ con này nó nằm ở chỗ nào vậy.
thằng giặc con nhà mình nó hay nghịch quá. mấy lần ấn cửa suýt bật ra.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019