Khi nào thì nên dùng VPN

Duy Luân
9/1/2020 12:36Phản hồi: 273
Khi nào thì nên dùng VPN
VPN là một cách giúp cho kết nối của bạn trở nên an toàn hơn, ngoài ra trong một số trường hợp nó cũng giúp bạn kết nối được với những trang web giới hạn quốc gia. Đây là những tình huống mà bạn nên dùng VPN.

Nếu bạn chưa biết VPN là gì, hãy đọc bài này

Tránh người khác "nhìn lén" khi sử dụng Wi-Fi nơi công cộng

Những thứ bạn nhận và gửi qua Internet hoàn toàn có thể bị "nhìn lén", hay nói cách khác là có ai đó có thể can thiệp vào đường truyền Wi-Fi và lén xem dữ liệu của bạn khi bạn làm bất kì thứ gì với Internet. Với các trang web và dịch vụ sử dụng HTTPS thì còn đỡ, chứ các trang web cũ hoặc chưa nâng cấp lên HTTP thì sẽ gặp vấn đề bảo mật khá cao, nhất là khi web có thể làm rò rỉ username, password khi giao tiếp với server. Mình tin rằng các hacker giỏi luôn xuất hiện khắp nơi và họ có rất nhiều cách để có thể lén xem dữ liệu của bạn nên bảo mật được bao nhiêu thì tốt bấy nhiêu.

Đó là lý do mình thường xuyên bật VPN khi sử dụng Wi-Fi công cộng, và đôi khi mình cứ để thế về nhà dùng mà không để ý nhưng cũng không ảnh hưởng gì. VPN cho mình cảm giác an tâm hơn nhiều.

stealthfully-sniff-wi-fi-activity-without-connecting-target-router.w1456.jpg

Chuyển vùng hoặc chuyển IP truy cập

Một số trang web có thể sẽ chặn IP Việt Nam, ví dụ như một số website bán hàng ở Mỹ, hoặc các trang web chơi game, các dịch vụ online giới hạn quốc gia. Nếu bạn vẫn muốn truy cập vào những website này, bạn có thể dùng VPN để "giả bộ" như bạn đang truy cập từ Úc, Mỹ, Singapore hay bất kì quốc gia nào đang vận hành VPN cho bạn. Lúc đó địa chỉ IP mà bên kia ghi nhận sẽ là địa chỉ IP của máy chủ VPN, không phải địa chỉ IP thật của bạn nên bạn bỏ qua được giới hạn địa lý này.

Tương tự, nếu bạn cần xem nội dung được tối ưu riêng cho một quốc gia nào đó, bạn có thể bật VPN ở nước ngoài. Ví dụ bạn bật VPN ở Singapore thì nội dung trên YouTube sẽ nghiên nhiều hơn về nội dung ở Sing đấy.

Nhưng lưu ý rằng một số dịch vụ như Netflix có thể biết được bạn đang dùng VPN hay không và chặn không cho bạn dùng dịch vụ của họ.

Muốn giấu địa điểm cá nhân của mình

Nếu bạn rất lo ngại về vấn đề quyền riêng tư và không muốn các website, app ghi nhận vị trí IP thật của mình (ngay cả khi họ không chặn bạn), bạn nên dùng VPN. Như vậy thì chẳng ai có thể biết bạn đang thật sự ở đâu cả. Một cách giấu mình khá ổn trong bối cảnh Internet giờ đây rất đáng sợ.

Dùng VPN nào?

Trong bài này mình hợp tác với NordVPN, một dịch vụ VPN khá nổi tiếng mà mình đã từng thấy nhiều anh em từng đề xuất cho mình. NordVPN có giá dễ chịu, chỉ từ 3$ / tháng, hỗ trợ app cài đặt trên gần như mọi nền tảng phổ biến hiện nay từ macOS, Windows, Android, iOS và tốc độ ổn định. Anh em nào muốn trải nghiệm thì hãy dùng link bên dưới để ủng hộ Tinh tế nhé.

Quảng cáo

273 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Muốn con coi video trên app PBS Kids mà nó chỉ US xài thôi thì mình dùng VPN để đẩy con sang Mỹ. Chứ để nó coi Youtube là thấy bà.
@cuhiep like mạnh luôn anh 😁
HVT
TÍCH CỰC
4 năm
@cuhiep ý cụ ấy là Parental controls - trên các thiết bị wifi/firewall gia đình ý, có cũng tiện, như ở cty, giới hạn các category để tránh ảnh hưởng ko tốt đến các cháu, kaka
@cuhiep Xem phim xxx được không cần VPN được nè.
Chơi VPN vô nó kéo tốc độ chậm gấp chục lần, chắc free nó chỉ cho nhiêu đó thôi
HamDzui
CAO CẤP
4 năm
@cuhiep Abcmouse khá hay đấy bác
Khi xem ích xì video hoặc trời đất ...
Hiện trên iOS em đang dùng 1.1.1.1 thấy ổn phết! Xem nét căng luôn 😆)
culapica10
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Otakuweeb ko bảo mật nhưng truy cập đc trang web giới hạn, mà truy cập là mục đích chứ không phải là bảo mật nên ko sao 😆
@juha8x lớn rồi còn sợ nó biết mình coi s3x à?
@juha8x Nó chỉ giấu được với người bình thường thôi, có chuyện ca nó vẩn lôi cổ ra cho lên phường như thường
@culapica10 Ní bị rò rỉ dns (rất nguy hiểm nếu bạn truy cập deep web hoắc những trang web bị kiểm duyệt nặng như web phim "quạc"
trinhtham12
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giá hơi chat nhey, tầm 1.5$ thì tươm
anhmi2
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trinhtham12 Bác ơi bác dùng thử con app vpn của em nhé miễn phí luôn ạ
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.secure.openvpn
@anhmi2 Dùng thêm vpngate.net lấy thêm server rồi kết nối là ngon lành
anhmi2
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Fan công nghệ 100% Cái này em cũng nghĩ đến nhưng sợ nó ko ổn định bác ạ
@anhmi2 Mình thấy mấy server top đầu khá ổn định, ko giật lag mấy
Bữa cuối năm KeepSolid bán VPNUnlimited cho 5 thiết bị có 25 USD, hạn dùng là lifetime luôn 😁 Không thì dùng 1.1.1.1 cũng quá ok :D
@MoFY À, cái này thì đâu gọi là cr@ck, nó là dạng trial dùng mãi mãi như Winrar 😁 Mình chỉ dùng trên PC thôi, còn điện thoại có 1.1.1.1 rồi :D Mình vẫn dùng cr@ck Photoshop vì nó quá mắc, mình không đủ tiền mua 😔
MoFY
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dasklney 1.1.1.1 dùng ổn không bác, thấy từ khi mấy web trời đất bị cấm thì trên Facebook ầm ầm bàn về cái app này. Thậm chí có page tặng 100 GB cho người dùng.
@MoFY App này nó là VPN đâu có giới hạn dung lượng, cứ tải về là xài à 😁
@MoFY Tinh tế mod Luân add khá nhiều từ khóa lọc trước khi được post
Khi cần vào đọc những trang như bbc, châu Á tự do...😁
@Hiệp K Team pc xài chrome thì dùng tiện ích mở rộng là vô tất, ultrasuff chẳng hạn.
@Hiệp K Vô fb của mấy đài đó cũng đc.
@Hiệp K mấy trang đó viettel với vnpt nó mới chặn thôi, chứ xài mạng của sctv vẫn vào bình thường mà không cần vpn hay vượt tường lửa gì cả :D
King.quan
TÍCH CỰC
4 năm
Khi chửi chế độ p
@King.quan Chửi ít thì cũng chẳng quan tâm đâu. Thử tuyên truyền lật đổ chế độ đi xem có bị mò ra không =))
LINH120612
TÍCH CỰC
4 năm
@toihoihan22 trong vùng canh me r chờ tóm cổ lên phường, lúc đó lại bảo e có biết gì đâu, e nói cho vui, best mấy thanh niên xạo lồng
Tigerbeer007
ĐẠI BÀNG
4 năm
@King.quan Phản động thì tù thôi. Facebook hợp tác chặt chẽ với an ninh nước ta.
@King.quan chiện nhỏ như con thỏ với mấy ổng
_ Muốn xem xxx mà ngại bị lộ diện

_ Muốn post bài cấm mà sợ bị truy IP

_ Muốn chọc phá mà sợ bị ban IP gốc ... 😁
milanox
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mod giờ còn chơi ref affiliate cơ à?
@nospecial iOS hay macOS bác?
@nospecial Nếu vậy thì nên dùng openvpn nha, chỉ mất công cấu hình server thôi (nếu muốn có server thì lên vpngate.net là đc)
chủ yếu dùng vpn trên máy tính để làm việc. Nhờ các bác gợi ý vpn dùng trên nhiều thiết bị được ạ
Otakuweeb
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hiện tại đang dùng cái 1.1.1.1
langtudaik
TÍCH CỰC
4 năm
@chickeyone 1.1.1.1 không giấu được ip thì phải
@langtudaik Giấu ip được mới truy cập vào trang web cấm ip VN chứ bác
vnv88
TÍCH CỰC
4 năm
@Nexus 9 Vào được trang nhà mạng chặn chứ có vào được trang chặn IP Việt Nam đâu.
Cái VPN free của Opera ổn không các cụ. Iem dùng Opera cho SonyXZ1 nhưng không đăng nhập, không dám dùng VPN cho Google, Facebook,... của mình.
kimyungnam
TÍCH CỰC
4 năm
@tuandung204 Free vẫn ổn nhưng băng thông sẽ bị hạn chế mà
Otakuweeb
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tuandung204 Opera là của doanh nghiệp trung quốc
vnv88
TÍCH CỰC
4 năm
@tuandung204 Bác không dùng cũng được, vì nó ít IP, bị chặn nhiều. Đến tìm Google cũng phải nhập captcha mà. Chưa nói đến bảo mật hay riêng tư chứ thế là hơi bất tiện. Được cái là dùng chung quá nhiều như vậy thì gần như không xác định được một người cụ thể.
vnv88
TÍCH CỰC
4 năm
@kimyungnam OperaVPN không giới hạn dung lượng bác ạ.
Thiencl
TÍCH CỰC
4 năm
Coi phim trên xvideo nên sài
vinhan73
TÍCH CỰC
4 năm
hei za .... không chừng bị chính cái app VPN nó thu thập pass ấy chứ !!!
@vinhan73 Mình dùng vpn free trên opengw.net, phải tự cấu hình 1 chút hơi cực, nhưng là dùng vpn của chính hđh luôn, ko phải cài app gì ko lo bị chính cái app vpn nó lấy dữ liệu
vinhan73
TÍCH CỰC
4 năm
@sskkb wow .. bạn pro quá !! Thank thông tin của bạn. Khi nào rãnh mình sẽ tập làm như bạn
vinhan73
TÍCH CỰC
4 năm
@vinhan73 cho hỏi thêm luôn: có cho mac OS không bạn ?
th0.g0th
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sskkb Quan trọng là VPN server là thằng nào và có đáng tin không nữa bác ạ 😃
@vinhan73 Có, bạn vào đây https://www.vpngate.net/en/ , chọn mấy server của Nhật ngay bên trên là của trường ĐH, nó có hướng dẫn cài cho các hđh khác nhau luôn
VPN Gate - Public Free VPN Cloud by Univ of Tsukuba, Japan
vpngate.net
hongphuc9x
TÍCH CỰC
4 năm
Lại bắt mình đi cà khịa Duy Luân để lấy huy hiệu
vinhan73
TÍCH CỰC
4 năm
cũng đang tính xài 1.1.1.1 cho internet banking vietcombank .... nhưng mà thui ... còn ngại lắm !!! 😃
vinhan73
TÍCH CỰC
4 năm
phí 3usd / tháng thì chát quá !!!! 0.5 usd thì hay hơn !!!
Otakuweeb
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình xài 6$/tháng để xài loại tốt nhất để an toàn trực tuyến
dân chuyên nghiệp người ta sẽ hiểu vì sao giá cao
MoFY
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vinhan73 Ác vậy bác... 😔
Dùng vẫn lo. Nên giờ không dùng nữa

Xu hướng

Bài mới