Khi nào và tại sao nên khởi động lại chiếc máy tính đang dùng

Lê Huyền Vân
11/1/2021 6:10Phản hồi: 241
241 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thetoanbn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Khi nào thấy máy chậm chạp đơ đơ là restart.
@thetoanbn Đó cũng là điều mình hay làm, trước đây khi còn xài Windows cũng có 1 số trường hợp khác như cài phần mềm bị yêu cầu phải khởi động lại máy để phần mềm có thể hoạt động tốt 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Tùng0807
ĐẠI BÀNG
3 năm
máy tính tắt hàng ngày luôn ấy. dùng xong mình lại tắt đi, hôm sau dùng thì bật lên thôi. mất mấy thời gian đâu mà.
@Tùng0807 A cũng rứa, thói quen ko đổi trong suốt nhiều 5 qua, dù là xài Win hay Mac 😁
Tùng0807
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 em cũng thế, thời gian chờ nó khởi động lên cũng không lâu, gì phải cho nó ngủ ạ.
@Tùng0807 Thế cho yên tâm, đỡ hư hại, hao mòn máy theo thời gian sử dụng 👍
DrStrange
TÍCH CỰC
3 năm
máy bàn thì thường xuyên tắt cuối ngày =)) con mac thì sleep là chính
@hehepro Đang xài Mac & vẫn duy trì thói quen sáng bật, chiều tối tắt 😎
slbadguy
TÍCH CỰC
3 năm
Trước cũng hay tắt, sau chạy máy ảo toàn save cả năm luôn gần như ko bao giờ tắt, nên máy chính thử ko shutdown mà hibernate từ đó tới giờ quá ok, thực ra nếu dùng desk thì sleep, nhưng lap nó hibernate để không bị hao pin bền cho pin hơn chút, giờ thì trung bình khởi động chắc 1 tháng 1-2 lần thôi, khi nào cài hay làm j đặc biệt cần mới làm, đó cũng do hay hạn chế update chứ win nó update suốt toàn báo khởi động lại
thangbem
TÍCH CỰC
3 năm
Bài viết nhảm.
1 ngày khởi động và tắt máy 1 lần nhé
@tuan_cuong2711 Giống mình, sáng tầm 8h bật, chiều tối trước khi đi làm về thì tắt cái cho nhẹ nhàng & yên tâm. Trừ bữa nào có việc cần thiết phải xài đến máy tính thì tối mới bật, còn ko thì cứ xoay vòng tuần hoàn như đã nói 😁
@crazysexycool1981 theo mình nghĩ làm vậy cũng tiết kiệm điện năng , an toàn cháy nổ và cũng tăng độ bền cho máy nữa
@tuan_cuong2711 "Cẩn tắc vô áy náy", cứ vậy cho yên tâm 👍
Mình thì không bao giờ sleep. Có lẽ do win chưa tối ưu việc sleep nên thường tắt máy khi nghỉ làm việc
còn di chuyển (vào phòng họp chẳng hạn) thì gấp vào và đi thôi (không sleep)
Các trường hợp khác hầu hết đều tắt máy.
Ngoài ra Hibernate cũng là một giải pháp khác cho anh em dùng win
tnkhanh91
ĐẠI BÀNG
3 năm
ơ.. mình sài window và shutdown hàng ngày, việc này tốt hay ko tốt nhỉ
@tnkhanh91 Tốt cho máy, nên duy trì thói quen này 👍
tracquocminh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cơ bản là do HđH nó chưa hoàn hảo nên máy tính bị tràn bộ nhớ đệm hay bi chạy nền vài ứng dụng không mong muốn nên khởi động lại là giải pháp nhanh nhất để trả vệ trạng thái tốt nhất
@tracquocminh Thực tế mình cũng đang phải làm như vậy với Macbook nhưng ko phải thường xuyên, lâu lâu với bị 1 lần nên cũng ko quá lăn tăn 🙄
Mình vẫn tạo thói quen xong việc là shutdown với win. Còn mac thì gập màn lại. Cơ mà nó vẫn tụt pin như thường.
@the magician Để Mac qua đêm tụt mất 4%, ko biết như vậy có nhiều hơm nhỉ? 🤐
Ít dần đi rồi, trừ khi nó cập nhật bắt khởi động lại
@xpressndt Hoặc khi lag, giật... triệu chứng này mà ko restart thì hơi khó tin 😁
Hư là đập cho vài phát, ngoan ngay 😅
@dungnthbb Có phải tivi đen trắng có râu như ngày xưa mô mà vỗ mí lị chả đập 🤣
Mình tối làm xong thì Shut Down 😁
KHTN Nobita
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cài này thì thói quen. Dùng nhanh thì ko cần lắm. Còn lâu thì shutdown cho lành.
Mà với máy bàn thì ko tắt tốn điện chả dc gì cứ tắt cho lành
Ps1: ko tắt nên cháy ubs của cty 1 lần.
Ps2: cái ông cay gì đó spam lên top năm hả. 1 thớt mình ông nồi này làm hết nữa. Loãng vc
@KHTN Nobita Nội dung topic nói về việc khởi động lại máy chứ đâu nói tới việc shutdown? 🤓
Mình đang dùng windows nên cũng thường khởi động lại máy tính khi có sự cố thôi, còn bình thường thì mình thường hay shutdown.
@quanganh9726 Nếu ko xài nữa thì nên tắt máy cho lành, còn việc khởi động lại máy chỉ làm khi máy lag, giật đơ hoặc khi cài phần mềm mới & bị yêu cầu phải restart 👍
Hay vân ơi. Nhưng đính chính lại cho vân là chả thằng dở hơi nào để máy chạy cả tuần đâu nhé vân. Chạy dài ngày thế chỉ có sever thôi =))))
Cũng k có thằng dở hơi nào làm project nguyên tuần đâu :v
Ngày tắt-mở mấy lần, không có mà nó chạy lì như trâu; cái máy nó ưa vỗ về, lâu lâu còn vỗ cho cái bốp bốp; nhất là cái màn hình dạo này hơi tí là có sọc, vỗ cho phát là lại chạy khỏe re
anh em cho mình hỏi, khi máy tính đang shutdown hoặc restart (vẫn còn desktop) mà mình muốn ngưng lại (không shutdown hoặc restart nữa) thì bấm phím nào anh em?
mình xài laptop win sleep thôi chả cần restart, cũng chả khựng gì
hồi còn udpate liên tục cứ 1 ngày restart 2 lần
h xuống 1809 ko lỗi lầm gì nữa hết
à bác nào máy có ssd nvme cứ phang 970 evo plus; ổn định vl,
Anhkhoa1010
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình dùng windows nên cài nhấn nút nguồn là ngủ đông, gập máy là sleep. Xác định không dùng máy lâu thì cho ngủ đông còn di chuyển hay nghỉ ngơi không dùng máy 2 3 tiếng thì gập lại cho sleep. 1 tuần reset máy 1 lần

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019