Kho ứng dụng BlackBerry World sẽ chỉ cho phân phối ứng dụng tải miễn phí kể từ ngày 1/4
3 nămBình luận: 54
Kho ứng dụng BlackBerry World sẽ chỉ cho phân phối ứng dụng tải miễn phí kể từ ngày 1/4
Từ ngày 1/4, kho ứng dụng BlackBerry World sẽ chỉ còn cung cấp những ứng dụng miễn phí, bất kì ứng dụng nào của nhà phát triển còn ở dạng trả phí sẽ bị gỡ bỏ khỏi kho ứng dụng vào ngày 31/3. Kho ứng dụng BlackBerry World sẽ tắt các tính năng của cơ chế mua ứng dụng, họ sẽ chuyển qua dạng cửa hàng ứng dụng free-only. Nhà phát triển vẫn có thể kiếm tiền từ ứng dụng, nhưng là kiếm tiền trực tiếp bằng bên trong chính ứng dụng của họ chứ không phải bằng cách bán ứng dụng như thường lệ.

Cụ thể trong một email gửi cho nhà phát triển mà Steve Troughton- Smith đăng trên Twitter, BlackBerry đề cập tới một số vấn đề như sau:
  • Cho các nhà phát triển đang cung cấp ứng dụng miễn phí, họ sẽ không cần phải làm thay đổi bất kì điều gì, BB sẽ vẫn phân phối ứng dụng của họ bình thường như cách hiện tại mà BB làm
  • Các nhà phát triển có thể chuyển nội dung thành miễn phí, và tải lên kho ứng dụng lại bất cứ khi nào
  • Vendor vẫn có thể kiếm tiền bằng ứng dụng của họ, nhưng cơ chế thanh toán phải được tích hợp vào trong chính ứng dụng. Đồng nghĩa tất cả hỗ trợ về mua ứng dụng, hoàn trả lại tiền phí... đều phải được hỗ trợ trực tiếp bởi nhà phát triển. Dĩ nhiên, doanh thu từ ứng dụng sẽ 100% thuộc về họ
  • Hoàn trả tiền cho các nội dung đã từng trả phí trên BlackBerry World sẽ chỉ được hỗ trợ tới ngày 30/4/2018
  • Khách hàng vẫn có thể sử dụng nội dung đã mua trước thời điểm những thay đổi trên có hiệu lực
Nghe thật buồn nhưng có thể đây là đánh dấu cái kết cho nền tảng BB10 mà BlackBerry rất tự hào phát triển. Thay vào đó họ sẽ tập trung vào việc mang hệ điều hành Android lên những thiết bị của họ trong tương lai. Theo lý thuyết thì BlackBerry World sẽ chính thức ngừng hỗ trợ người dùng tới cuối năm 2019. BBW.JPG
Theo: Twitter, The Verge
Ôi
Thời huy hoàng nay con đâu
Ngày xưa tí ngu mua con Z10 lúc giá cò trên trời
@vietnew2128 E mới mua con Z10 giá 900k về làm máy phụ đây
dash.oad
ĐẠI BÀNG
3 năm
@chuot_bach_dai Bác mua thêm không 😁
longbnb
ĐẠI BÀNG
3 năm
@AZwarrior Đến giờ cái động tác vuốt đó nó mới xuất hiện trên IPX đó bác. Thằng này nó chết vì hệ sinh thái nó quá yếu, BBworld ko thể sánh đc với AppStore hay PlayStore. Chứ hệ điều hành của nó cá nhân em thấy nó hay hơn Ios với Android.
@longbnb hệ điều hành thì đánh giá đc cái gì, hệ điều hành nào mà chả đi kèm với ứng dụng của nó chứ tách rời làm sao đc. Nếu hê điều hành nó hay thì đã có nhiều ứng dụng tốt 😃 ko thể vì 1 vài cái tốt kiểu như bảo mật tốt này nọ rồi nói nó hay hơn đc. Cách vận hành ÓS của bbOS là điển hình của sự lạc hậu ko chịu tiếp thu đổi mới, ko phủ nhận nó đã từng hay trong quá khứ, nhưng cứ mãi như vậy rồi đến bây giờ bị vượt qua thì ko có gì đáng tiếc, ông a mình thích BB, giờ vẫn có mấy cái : q10, q20, z30, passport, tớ dùng và chỉ thấy đc mõi cái mã ngoài khác biệt chứ dùng như sịt chả muốn động vào lần thứ 2, ai cũng khen bàn phím cứng ngon, với tớ nó chỉ ngon khi thời xưa có nhiều máy bàn phím qwerty và chẳng thg nào làm tốt như BB, còn giờ khi mọi người đã quen với cảm ứng thì cái bàn phím của BB lại trở nên lạ lẫm, khó sử dụng, chỉ nhìn đã khiến ngta ko muốn thử dùng rồi vì ngại cái cảm giác phải làm quen với phím cứng.
nda
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không ai quan tâm nhỉ?
thanhcoo4
ĐẠI BÀNG
3 năm
Rồi xong rip bbos 10
lúc Z10 ra xíu nữa thì dành dụm hốt. may mà thấy anh em báo thiếu app. rồi lúc giảm sốc 4tr cũng ko mua. giờ thấy đúng.
vẫn giữ em 9900 thỉnh thoảng bấm bấm cho vui. nhưng phải công nhận BB nghe gọi tốt dù ở môi trường ồn ào.
Đọc tin buồn quá. Hơn 10 năm gắn bó vs BB, tới giờ vẫn cố đấm ăn xôi với con Q20 mặc dù vẫn dùng kèm iP. Vẫn mãi một tình yêu BB.
pthuong
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dùng BBOS nên ko quan tâm lắm...
BB10 thực sự chán..😔
99v9.9999
TÍCH CỰC
3 năm
Tốt quá. Giờ app nào cũng free
Ước gì ios và android cũng đc như vậy
ntkblu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@99v9.9999 một hệ điều hành vốn đã đang yểu mệnh mà bây giờ nhà phát triển ứng dụng không còn kiếm tiền tiền được từ nó nữa thì còn ai thèm phát triển ứng dụng nữa mà tốt ?
isNHP
TÍCH CỰC
3 năm
@99v9.9999 Không hẳn đâu bác. Cái này kiểu ép nhà phát triển cho người ta chơi thử trước khi bỏ tiền á. Kiểu In-app Purchase thôi. 😁 Down về xài được 10% khả năng, muốn xài full cũng phải mua.
bogialata
TÍCH CỰC
3 năm
Sau 2019 thì muốn tải app BB10 chỉ có tải file zip như hồi xưa dùng OS4.5 hả ta 😁:D
Lê.M.Đức
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chỉ còn là ký ức. Không có gì là vĩnh cữu.
Nên buồn hay vui hả AE? o_O
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 

Screen Shot 2018-03-02 at 08.24.30.png
caphe17
TÍCH CỰC
3 năm
BB, Sony, HTC and LG.
Giá mà làm cách đây mấy năm có khi lại ngon 😆
vẫn cất 2 cái xác 9k vs 99 trong tủ.............................
Hùng Levis
ĐẠI BÀNG
3 năm
Coi bb đã chết từ lâu nên ko quan tâm lắm
ntson
TÍCH CỰC
3 năm
mình mua nhiều app trên này, bây giờ muốn hoàn lại tiền thì phải vào đâu nhỉ, tìm mãi không thấy invoice hay bất kỳ thức gì khác để hoàn tiền
BlackBerry nên sớm yên nghỉ đi, thoi thóp mãi !
@fioh_tuananh Không chết đâu... bán mình thôi :V cơ mà con Key1 ngon vãi 😁
FOSS hết đi BB ơi, kể cả OS luôn. Để cộng đồng có tâm huyết phát triển. Biết đâu mạnh hơn.

P/s: BB10 'ngứa mắt' nhất là cái Amazon Appstore
Thèm nhất là thằng RIM nó mở bootloader con Passport để anh em nào đó port Android lên xài nghịch cho vui 😁
tranthuy85
TÍCH CỰC
3 năm
Vẫn đang dùng 1 em Q10, thấy nó giãy chết lâu lắm rồi, giờ mới được tin:" Chúng tôi đã cố gắng hết sức"
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019