[Khoa học] Ma có thật hay không?
ndminhduc
5 năm trướcBình luận: 458Lượt xem: 199.327
458 Bình luận
Hôm nọ tỉnh dậy ban đêm trong tình trạng ngái ngủ để xem đá bóng.Bước ra ngoài phòng khách nhìn ra bàn ăn nhà bếp thấy bóng ng đang ngồi đấy.tưởng ng nhà ngồi nhưng nghĩ ngồi ăn gì thì cũng bật đèn lên chứ.dụi mắt nhìn lại thì ko thấy ai nữa.suy ra ma xuất hiện là do thần kinh tưởng tưởng + những hình ảnh diễn ra thường ngày nên não bộ tự dựng lên hình ảnh là có ng đang ngồi ăn cơm ở đấy 😁
Klq nhưng hồi nhỏ có thấy ma thật, nghe mẹ em kể lại thế thôi. Vì mỗi mình nhìn thấy có người ngoài cửa lúc đêm, mn trong nhà ko ai thấy. Và vì trẻ con thì ko biết nói dối đúng ko nào 😁
w32
ĐẠI BÀNG
5 năm trước
bài viết khá hay. có vài chỗ đọc nhưng k hiểu lắm, đúng là nó phức tạp và khó giải thích
Nói chung ma quỷ thì chưa gặp nhưng hồi xưa đã một lần chơi cầu cơ và đúng là đồng xu cầu cơ di chuyển thật sự. Còn như dejavu hay lucid dream thì hồi nhỏ gặp hoài.
Các bác cứ đọc đi, e đi thay cái quần :rolleyes:
Thằng ảnh 1 là ai nhìn còn gớm hơn ma, vc.
lên đây để đọc về khoa học thì lại nghe rao giảng kinh thánh @@
@muabuon8262 Mình lạc đề, bỏ qua nhé bác 😃
@Joseph Nguyen Khuong Không sao, VN tự do tôn giáo mà, chỉ tại đây là vấn đề nhạy cảm, nên bác tránh nói những vấn đề đó ở cộng đồng như vầy 😃
Không có ma ok.. nhưng nếu khoa học chứng minh rõ vậy thì sao k chứng minh luôn là k có chúa.. k có phật.. k có kiếp sau... k có thiên đàng địa ngục luôn đi...k có đầu thai chuyển thế.. k có nhân quả mà đều chỉ là trùng hợp....
@moihoc13 Nếu không chứng minh được một chủ thể có tồn tại thì sẽ kết luận là không có, không cần phải phải đi chứng minh ngược lai.

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
@kid_207i Nguỵ biện logic hả, "con mèo trong hòm" (Schrödinger) không thể kết luận con mèo đang sống, nhưng cũng không thể kết luận con mèo đã chết! :v
@lonemars Nhưng trước tiên phải chứng minh được có hoặc không có con mèo.

@kid_207i Ý mình ở đây là logic: Không chứng minh được điều gì đó, không có nghĩa là nó không có.
VD: Trước khi có khái niệm chất khí, người ta bảo, ngoài các vật nhìn thấy, cầm nắm được..., xung quay ta chẳng có gì. Sau khi khoa học phát triển hơn thì "không khí" ra đời.
Khi mình học cấp 2, môi trường chân không được giải thích là: "không có vật chất". Nhưng giờ thì nó được xem là "lấp đầy bởi vật chất tối".
nếu ma có thật thì chắc chắn sẽ là một dạng vật lý nào đó con người chưa khám phá ra
Theo mình thì có ma, nhưng theo mình thì nó không đáng sợ hay nguy hiểm như trong phim ma. Nếu ma có thể tác động đến mọi thứ xung quanh thì tức có nghĩa mình cũng có thể tác động lên nó ( thí dụ như đánh, đấm, đá ....) ý em là em cao trên 1m75 nặng tầm 85kg thì thí dị ma nó tác động vào thì em cũng có thể "tác động" lại nó. Còn nếu như nó không thể tác động đến mọi thứ xung quanh thì ..... Càng tốt vì thế thì nó cũng chẳng tác động đc tới mình nên chẳng việc gì mình phải sợ nó.
Đa số mọi người sợ ma là sợ những hình ảnh rùng rợn của nó, cứ đơn giản nó lên ( tưởng tượng nó là em Ngọc Trinh thì ..... Khoẻ hơn nhiều đấy )
@mr.nhoxsin
Đang định đi ngủ thấy vui quá lại lôi laptop ra đọc vậy! Đọc trên ios toàn bị văng ra chắc do ma làm

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Phật thích ca nghe đâu là 1 vị hoàng tử xong cảm nhận hết mọi thứ sướng đau trên đời mới ngộ ra là mọi thứ đau buồn trên đời đều do con người tao nên... rồi ngồi dưới cây bồ đề tu v.v. vậy phật cũng có phải do con người mà ra k??
@muabuon8262 Công giáo là theo đạo vợ, do công việc nên mình thường tìm hiểu nhiều về tôn giáo, như Công Giáo Phật Giáo Đạo Giáo Lão Giáo Hồi Giáo... Nhưng thật sự thích câu nói đó, chúng sanh tự sinh tự diệt, chỉ tự mình mới giải thoát được cho bản thân mình, không có đấng nào là tối thượng.

@kid_207i mình cũng có sở thích tìm hiểu về tôn giáo, đặc biệt bản chất của từng tôn giáo, ah mà mình đọc là mọi nhà khảo cổ trên thế giới đều công nhận là THÍCH CA là 1 vị phật có thật trong lịch sử 😁
P/s : mình thì sợ quen/cưới người khác đạo, vì sợ không hợp về quan điểm sinh ra cãi nhau 😃
@muabuon8262 Phật Thích Ca và Chúa Jesu đều là những nhân vật có thật và có sức ảnh hưởng lớn đến cộng đồng lúc đó, chỉ là chuyện Giác Ngộ và Phục Sinh là những vấn đề của tôn giáo. Khách quan mà nói mình thích kinh phật hơn kinh thánh, kinh phật mang tính nhân văn hợp với văn hoá Việt Nam hơn..

@kid_207i Theo tài liệu mà mình đọc thì thế giới vẫn chưa tìm ra được bằng chứng chứng minh, nhưng mà mình cũng tin Jesus là có thật , nhưng còn về giáo lý của Người thì không thuyết phục mình 😃. Quan điểm mình thấy vậy 😃
Theo tôi nghĩ tất các tà ma hay thiên thần ác quỷ thần sấm thiên chúa như lai đều do con người nghĩ ra để nhằm 1 mục đích nào đó.. khuyên răn.. dọa nạt.. hoặc mị dân.. hoặc lý giải 1 hiện tượng thiên nhiên mà trình độ con người chưa đủ trình khám phá ra...
Đến bây giờ mình vẫn mơ hồ nửa tin nửa ko tin về ma!
- Bản thân mình trước năm học lớp 3 chẳng bao giờ biết sợ ma là gì, 10h tối ở quê những năm 94-95 coi là đêm rồi mà mình vẫn 1 mình đi bộ từ quán (cách nhà 4km) về nhà qua rất nhiều gồ mả tha ma nhưng chả thấy gì là sợ cả, chẳng qua đến năm lớp 3 mùa lũ nhà gần đê đi xem người chết trôi nhiều nên về mới thấy ghê sợ thôi.
- Nhưng từ đó tới giờ mình cũng chưa gặp ma chỉ nghe kể nhiều, và đi xem kiều hồn cũng nhiều nên chả biết nên tin hay không tin. Năm 2012 mình còn ngồi hầu để kiều hồn bố mình nhập vào mình, lúc đó mình hoàn toàn mất kiểm soát, và chỉ cảm nhận được người khác (bố mình) đang điều khiển hoàn toàn cơ thể mình. Cái này thì mình tin và mình ko lý giải nổi
- Gần đây nhất là thằng bạn làm điện thoại thuê cái nhà 5 tầng ở Phùng Khoang, bạn bè nó đến ngủ, cả anh rể nó đến đều gặp một người con gái đứng cạnh giường lúc nửa đêm nên đều hãi mà ko dám ngủ lại, nhưng nó vẫn ngủ ngon lành.
Kết luận: mà là có thật với từng trường hợp và ko phải ai cũng có cơ duyên tiếp cận đúng như bác gì ở trên nói: đó là một dạng sóng
xem phim" chuyên gia bắt ma" của châu tinh trì thấy giải thích nghe vẻ cũng có ký.cá nhân e chả bh tin vào ma quỷ 😁
Có mà..mình gặp trong bệnh viện...cái giường bệnh có bà già chắc ngày xưa chết ở đó vì lí do gì chưa siêu thoát...cứ ai nằm giường đó là y rằng đêm mà ấy túm tóc chửi mắng đuổi đi nhằm trả giường...lúc mình bị sốt vi rút nằm giường đó chắc tại mình cao số nửa đêm tỉnh giấc thấy bà đang ngồi nhìn mình ngủ...vì vô tư ngjĩ là ng trong phòng hoặc gì đó phát ra từ mắt bà ta và mình ngủ lại mgay lập tức
Đi đường ban đêm mà đụng phải cu Hiệp thì xác định thay bỉm nhá.
Ghớm vồn, 2h30 rồi,phòng có 1 mình mà còn đọc cái bỏ mẹ này, sởn hết cả tóc gáy.
Cái đề tài "ma" này nó củng như chuyện chính trị vậy chỉ có bắt đầu chứ không có kết thúc
Nếu ma có thật thì chuyện tìm cốt của Các Liệt sỷ đã không gặp khó khăn, đã không bị các nhà "ngoại cảm"đánh lừa,
đáng lý chủ topic nên bài trừ cái chuyện này vì nếu tin có ma, sẽ tin đồng bóng (hiện thân của nhưng nhà gọi là "ngoại cảm"),mà tin đồng bóng,bói toán thì có ngày tang hoang cữa nhà thôi
tôi đã đi tìm ma, nhưng chưa bao giờ gặp, chuyện thờ phượng ông bà,Phật hay đạo, đó là những phong tục tập quán mình cần giữ, nhưng mê tín dị đoan hãy nói không
@Khonam Chuyện tìm mộ liệt sỷ là có thật nha bạn , có người lừa đảo nhưng vẫn có thật , chính gia đình mình cũng tìm lâu rồi 20 năm về trước , nhờ một đồng cốt địa phương thôi khi đào lên do chôn được bọc bằng vải dù nên xương vẫn còn đỏ , chiếc lọ thủy tinh ông man theo đê chứa thông tin cá nhân và tấm hình bà ngoại vẫn còn
Khi nhin tấm hình đầu tiên em phán luôn. Có ma, và ma xấu vãi linh hồn luôn. Sợ thật

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019