Khoảnh khắc giữa sự bình yên và thiên tai trong 1 bức ảnh
Nam Air
5 năm trướcBình luận: 109Lượt xem: 61.303
109 Bình luận
ko hiểu kết cấu cái tường nó như thế nào mà chịu được dòng nước nhỉ?

Cái này cũng chỉ là đê lắp ghép thôi, không phải dạng cố định kiên cố và hoành tráng như ở VN, nhưng quan trọng là họ làm chất lượng 😆. Còn ở VN thì toàn đất pha cát chộn ít xi cho có màu, với cốt tre. Haizzzz
mkw
ĐẠI BÀNG
5 năm trước
quan trọng là công nghệ và vật liệu làm đê nữa....nướ c mình có đủ đk ấy đâu
sự sống thật mong manh trước bà mẹ thiên tai!
chat luong hoan thien cua cac tam chan la qua tot
Các bác cứ xoắn nước họ với nước ta làm j nhỉ, nước họ ăn bớt ăn xén, xây cho dân cái tường chắn mỏng dính thế kia, còn nước ta đc hẳn cái đê to uỳnh cơ mà, ko sướng à 😁
Thế này cũng thành bài viết đưa lên trang chủ? Mình có cảm giác như ông Chém Gió này cả ngày chỉ ngồi lưới web rồi thấy cái zì lạ mắt là up bài.

Nước nó dâng đến đó rồi thì nó đã di tản cả tp rồi chứ ở đó mà "1 bên là cuộc sống yên bình..." . Thiếu suy nghĩ.
Đúng là bình yên trước giông bão
Bài này mình chẳng thấy tinhte chỗ nào, chỉ thấy linhtinh, ko hợp với trang tinhte.
mấy bác hay so sánh VN với nc ngoài đang làm nghề j vậy? chắc phải là nghề mỗi VN có, nc ngoài ko có?
Không phải dạng vừa đâu!
Cũng vẫn là hội chứng "con nhà người ta" thôi mà 😁. "Của người ta" bao giờ chả tốt hơn của mình.
P/s: Thay vì ở đây cmt, dè bỉu, chê bai, các bạn có thể bắt tay vào công việc, ít nhất là của chính mình sao cho tốt hơn, lúc đó mọi thứ sẽ thay đổi ngay :D
Chúc các bạn buổi tối vui vẻ.
Mình có một số ý kiến như thế này:
1. Làm thế nào để bức tường bằng kim loại này hỏng: Bị gãy, bị thủng, bị đổ, kết hợp các trường hợp trên...Trước tiên phân tích một chút: Các lực tác động hoặc áp suất tác động lên tường, công nghệ là gì?. Mình giải thích theo kiến thức cơ khí đã học qua một số môn thủy lực đại cương, cơ học, sức bền vật liệu nhưng cũng khá lâu rồi hy vọng là không bị ném đá.
a, Áp suất nước nên thành tường không lớn như nhiều bạn nghĩ. Bạn nào gần biển mới biết chỉ cần vài con sóng lúc biển động cũng có thể nuốt hoàn toàn bức tường này. Chứ nước lũ chảy bình thản thế kia thì ăn thua gì. Trước tiên áp suất là gì? là lực tác động nên một đơn vị diện tích. Ở đây các lực bao gồm: Lực do áp suất của nước độ lớn bằng chiều cao nước nhân với khối lượng riêng của nước, lực do ma sát/ va đập của dòng chảy độ lớn phụ thuộc vào tốc độ và hướng của dòng chảy, lực va đập do sóng, lực va đập của các vật thể cứng va đập, lực va đập của gió. Theo sức bền vật liệu thì điểm nguy hiểm nhất là ở chân tường có thể gãy hoặc đổ hoặc cả 2, ví dụ bạn bẻ cái đũa thường nó gãy ở gần tay bạn giữ hoặc tay bạn giữ bị xoay vì bạn yếu. Thế còn thủng thì sao? chỉ cần một tổ mối ở thân đê cũng là nguyên nhân đê vỡ. Nhưng ở đây là kim loại dù có thủng nhỏ cũng không sao.
b, Công nghệ như thế nào? Chỉ cần khung kết cấu tường khỏe và cần móng tốt. Kết cấu như thế nào? Bao gồm phần chắn nước và gân tăng cứng, chân đế tăng cứng. Kích thước như thế nào thì phải tính toán. Tính toán như thế nào xin vui lòng học cơ khí, học thủy lợi. Anh thủy lợi sẽ cung cấp thông tin về dòng chảy, mực nước, chu kỳ.... anh cơ khí sẽ thiết kế... tất nhiên là không đơn giản như thế, mình nói cho bạn dễ hình dung.
2. Việt Nam mình có làm đc thế không? Theo mình là mình thừa khả năng nhưng kết cấu này không phù hợp với đặc điểm của thời tiết của mình. Mình có hệ thống sông ngòi dày đặc, nước lũ, bão rất nhiều, lũ toàn qua nóc nhà thì làm làm gì cho lãng phí, ngân sách đủ để đắp đê bằng đất thôi, nước dâng cao bao nhiêu thì đắp thêm cho cao hơn. 😃
3. Có một số ý kiến chê đất nước kém phát triển, đội ngũ nhân tài yếu kém. Mình không nghĩ như thế. Ngay bản thân bạn còn không lắm chắc kiến thức đã học, không áp dụng vào thực tế, chỉ giỏi soi mói người khác... bạn nên đi ra ngoài, xem các công trình, dự án của đất nước mình, xem các bạn khác lao động làm việc như thế nào. Hạn chế làm "dân cư mạng" đi nếu không bạn sẽ là ếch ngồi đáy giếng. Ví dụ các bạn tôn thờ công nghệ in 3D đấy. Hôm rồi mình đọc bài nào đó viết về công nghệ thần thánh này như kiểu: gửi cờ lê lên tàu vũ trụ, tự chế tạo súng ở nhà... trên tinhte mà mình thấy buồn cho các con ếch. Rồi bài ca muôn thủa cái bác nông dân chế tạo nọ chế tạo kia còn kỹ sư tiến sỹ ở đâu. Bác bộ trưởng CN-TN nói là tỷ lệ các công trình của các bác nôn dân so với các công trình nghiên cứu của các kỹ sư, tiến sỹ là quá nhỏ. Không thể đánh đồng được. Và cũng xin nói luôn là các bạn không nên hỏi mình đã làm được những gì? Mình cũng ăn hại thôi.
4. Sự thật hay mất lòng, bản chất của chúng ta là không dám nhìn nhận vào sự thât. Luôn cho mình hơn các thằng khác. Không chịu hợp tác cùng phát triển, thằng nào giỏi hơn là thù địch, hãm hại để cho nó tèo rồi mình làm bá chủ. Bạn có thấy thế không? Comment pls.
@USSR dung dung vao nong dan va anh em cong nghe ban phim. Nguy hiem lam
@azuka tớ sẽ cẩn thận hết sức :p
@USSR ồ, đồng môn đây rồi =]]~ đọc vài comment của mấy người hỏi sao nó chịu lực ghê thế, sao VN mình này VN mình nọ :3 thấy nản ! đúng nản... hồi trước hăng bàn phím lắm, giờ...kệ ! :D mình K10 :3
@Thịnh Thần Thánh Vâng, em K13, nghe tụi nó cmt thấy khó chịu kinh khủng thật, mà chả có đứa nào chịu tìm hiểu đời thật ra nó ra làm sao, toàn nghe kể ấy :rolleyes:
Nhìn cũng hay nhĩ 😁
Làm bằng vật liệu gì nhẹ vãi nhệ. Việt Nam k làm dc nhưng có thể đi mua. Nhưng cách sử dụng của Việt Nam thì xài dc ít hôm lại gọi sắt vụn đến bán thôi chứ k xài thêm dc nữa 😁. Những món cần chính xác này mà tháo lắp quăng lên quăng xuống thì chỉ có vứt thôi
may bo search cai hinh buc tuong no ra ma coi
Người có chuyên môn thì ít bình luận. Đa số là nhìn hình rồi phát biểu.
Rất đồng ý với bạn Keepsmile ở trên.

Có nhiều bạn hỏi, các giáo sư, kĩ sư ở VN mình làm gì?
Thật ra các công trình nghiên cứu và được áp dụng rất nhiều chỉ có điều không được lên báo chí hoặc được ứng dụng sâu vào các thiết bị, đồ dùng thường này nên chẳng mấy ai để ý và biết đến đó thôi.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019