Không bắt buộc đổi bằng lái (GPLX) từ giấy sang nhựa nếu bằng cũ còn hạn
Nam Air
6 nămBình luận: 162
Không bắt buộc đổi bằng lái (GPLX) từ giấy sang nhựa nếu bằng cũ còn hạn
Hôm nay Cục Kiểm tra văn bản quy phạm pháp luật đã kết luận rằng người dân không cần phải đi đổi giấy phép lái xe từ chất liệu giấy sang chất liệu nhựa nếu GPLX bằng giấy vẫn còn hạn sử dụng. Như vậy, anh em Tinh Tế nếu đã đi đổi GPLX rồi thì không sao, nếu chưa đổi mà vẫn còn hạn thì cứ dùng, anh em nào có GPLX bằng giấy mà vẫn còn sạch đẹp thì cứ để dùng tiếp, còn muốn đi đổi sang thẻ nhựa để cho gọn thì cũng được quyền đổi bình thường.

Trước đây, Thông tư 58 quy định người đang có GPLX ô tô và A4 phải đổi trước ngày 31/12/2016. Các GPLX không thời hạn thì phải đổi trước ngày 31/12/2020.

Thủ tục đổi bằng lái nay có thể ngồi ở nhà tự làm qua mạng rất đơn giản tại địa chỉ này: http://dichvucong.gplx.gov.vn:8000/faces/registration/home.xhtml anh em đỡ mất công đi lại

Anh em HCM đổi online tại đây: http://gplx-dichvucong.hochiminhcity.gov.vn/faces/registration/home.xhtml

Chúc anh em lái xe vui vẻ và an toàn.
162 bình luận
duaIshock
ĐẠI BÀNG
6 năm
Năm 2015 kêu là hạn chót làm mình đi đổi gấp, gớm tháng 11 mà chen chúc nhau. Sau nó ra cái quyết định kéo dài đến hết 2016, lại còn cho làm qua mạng. Giờ thì bỏ giới hạn luôn.

Nhưng thôi đổi thẻ nhựa cho nó gọn, bền, đẹp.
Muốn đổi mà mất cmn rồi lấy gì đổi ^^
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
Vấn đề là tại sao lại bắt đổi, và người đổi rồi tự dưng mất mấy trăm k lệ phí và thời gian để làm gì. Đọc báo thấy đòi xử lý những người tham mưu cho ra quy định này. Có nặng đến mức tự kiểm điểm trước gương ko. =))
@hiepps đổi thẻ nhựa cho gọn đẹp cũng ok mà bác 😃
firestork
TÍCH CỰC
6 năm
@hiepps hết tiền thì phải nghĩ cách huy động sức dân chứ :v
@hiepps Đi đổi thêm phí chụp hình hồ sơ photo gửi xe bán luôn cả bảo hiểm. Đổi thì dân ms chi tiền chưz bạn. Nghĩ xem 90 triệu dân đi đổi bằng thì tiền tiêu bao nhiêu cho hết.
manhlvt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hiepps Bạn có thể nhân vài trăm ngàn với hàng chục triệu người việt nam có bằng lái sẽ ra một con số, con số đấy rất là lớn...
Khù_Khờ
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dân ngta đổi gần hết chơn rồi mới bảo không bắt buộc :3 thiệt khổng hiểu nổi trình độ của mấy ông trên trển thế nào, 1 đứa làm bậy còn 1 đứa thấy bậy cứ để cho làm trót lọt rồi mới ho he lấy lệ... Chán mấy ông này quá 😔

Dân ngta đổi gần hết chơn rồi mới bảo không bắt buộc :3 thiệt khổng hiểu nổi trình độ của mấy ông trên trển thế nào, 1 đứa làm bậy còn 1 đứa thấy bậy cứ để cho làm trót lọt rồi mới ho he lấy lệ... Chán mấy ông này quá :(

Dân ngta đổi gần hết chơn rồi mới bảo không bắt buộc :3 thiệt khổng hiểu nổi trình độ của mấy ông trên trển thế nào, 1 đứa làm bậy còn 1 đứa thấy bậy cứ để cho làm trót lọt rồi mới ho he lấy lệ... Chán mấy ông này quá :(

Dân ngta đổi gần hết chơn rồi mới bảo không bắt buộc :3 thiệt tình khổ với mấy ông quá :(

Dân ngta đổi gần hết chơn rồi mới bảo không bắt buộc :3
jonathan_ive
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đ*, làm mất thời gian xếp hàng , tốn tiền đi đổi
Apollon
TÍCH CỰC
6 năm
Đổi gần xong hết mới kiểm tra. Luật rừng à!
Re0
CAO CẤP
6 năm
@Apollon khác gì phí đường bộ , áp dụng không được thì lại thôi đấy, làm người nào nộp thì có đòi lại được đâu .
@Apollon Đầu tháng 12 công bố là sớm "nắm" rồi, đúng quy trình rồi.
mrkn
TÍCH CỰC
6 năm
@Apollon Hehe, luật rừng thì làm gì được nhau. Dù sao chỉ là dân đen thôi mà, cứ biết nghe lời là được

1 DLV chia sẻ
dino_su
CAO CẤP
6 năm
Thế gplx của mình nó ghi " không thời hạn" thì có phải đi đổi ko nhỉ? bác nào giải thích em với
@dino_su Không nhé. Thích thì đổi không thì cứ để xài, tốt nhất là đợi khi nào "giãn giãn" rồi đi đổi.
dino_su
CAO CẤP
6 năm
@kekk Đợt mấy ông làm cùng cơ quan xôn xao đi đổi gplx. Em kệ mịa vì cũng lười đi. Hoá ra lại hay. Khi nào rảnh rỗi có time mà đổi ở địa phương đc thì đổi 😁
@dino_su đổi trước 2021 =))
trenmongsu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dino_su cùng cảnh ngộ
@dino_su Mình cũng đợi nó bớt đông rồi đi đổi, gplx hiện tại thì vẫn còn mới đẹp, nhưng thích thẻ nhựa hơn :D
GPLX giấy làm rất bất tiện! Kích thước lớn hơn giấy chủ quyền xe, chất liệu làm bằng giấy nên lần trước trúng mưa ướt hết, mất cả cái hình mình trong đó vì nó ép nhựa có 3 cạnh, 1 cạnh ko ép chả biết tại sao.
Mình ở TP HCM, nếu muốn đổi thì phải đi đâu mọi người?
braddock
ĐẠI BÀNG
6 năm
@heobanhki Bạn cho mình hỏi ra bưu cục làm có cần khám sức khoẻ trước không bạn?
trieu1209
TÍCH CỰC
6 năm
@braddock Đổi giấy phép lái xe không càn khám sức khoẻ.
@braddock Không cần bạn, bạn photo sẵn cmnd, bằng lái không cần sao y, mang theo bảng chính đối chiếu, 2 hình 3x4 (2 hay 1 gì kg nhớ)
P/s gplx không do sở gtvt hcm cấp thì phải tới điểm đâu ở thành thái.
Mình đổi 2 bánh, cái khác kg biết
@th3s3v3n 111 tân sơn nhì quận tân phú
Cái ảnh tiêu đề quảng cáo trá hình =))
Việt Nam quan liêu. Mấy cái giấy tờ quan trọng như CMND mà làm bằng 1 tờ giấy mỏng mảnh.
@bud's Thích cứng thì bác chuyển sang thẻ căn cước mơi đi
@bud's CMND lên thẻ nhựa rồi.
BNK
TÍCH CỰC
6 năm
Ý kiến cá nhân: tất cả các giấy tờ (ko riêng gì cái GPLX này) nên đổi qua thẻ nhựa để cùng kích cỡ (như thẻ ATM, thẻ tín dụng...) vừa bền vừa gọn vừa đẹp. Nếu tích hợp nhiều tính năng vào 1 thẻ thì càng tốt.
Chỉ có điều là về thủ tục, quy trình... mấy bác hành chính làm sao để thuận tiện nhất cho dân nhờ, mấy bác toàn học cao với học giả không à. Trên hết là thái độ phục vụ, tiếng là "đầy tớ" dân mà dân thiệt là ngại, thiệt là sợ khi gặp các bác.
@BNK Cmnd cũng đổi sang pet rồi còn j h còn mỗi cavet xe là đủ bộ
BNK
TÍCH CỰC
6 năm
@gotomo Bạn chỉ dùng có mỗi CMND và cà vẹt thôi à?
ngocphu.py
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BNK Chính vì các ông to ở trên toàn là học giả nên mới ngồi không vẽ ra mấy cái luật hành dân vậy chứ nếu học thật thì dân ta đã bớt khổ từ lâu rồi
@BNK Bác này xúi dại... gom tất cả vô 1 cái bị tịch thu BLX A1 mà trong đó có cả B2, hoặc các giấy tờ khác lun sao bác 😃 tốt nhất mỗi thứ 1 cái là ok.Nếu VN mà như tư bản dãy chết quản lý được thì may ra
BNK
TÍCH CỰC
6 năm
@heart_dragon Lúc đó thì ko cần tịch thu đâu bác ơi, inactive hoặc disable cái tính năng GPLX trong cái thẻ đó là được 😁
Long kengg
TÍCH CỰC
6 năm
Bác nào làm trên dicvucong.gplx mà gửi hồ sơ mãi ko thấy xác nhận ko 😔
TP HCM ko cho đổi online hả các bác? E vào trang dịch vụ công ko thấy TP.HCM để chọn 😔
muoino
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thaihue_nh9 TPHCM có trang riêng nha bác
http://gplx-dichvucong.hochiminhcity.gov.vn/faces/registration/home.xhtml
Nó bài vẽ ra để có cái để ăn!
Nó bài vẽ ra để có cái để ăn!
Đường link này sao không thấy ở Tp.HCM vậy?

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019