Không boot được win ổ ssd

heoxinhzo
26/8/2019 16:47Phản hồi: 8
Xin chào mọi người !
Mình đang sử dụng 1 máy tính và mình có cài 2 win trong 2 ổ SSD và HDD.
Nhưng gần đây máy mình báo lỗi FAN (Quạt) và tự động boot vào win ở ổ HDD.
Bây giờ mình muốn chỉnh BIOS làm sao để máy tự động BOOT vào WINDOWS Ở Ổ SSD. Chứ ko cho vào HDD nữa.
Mọi người có cách nào hướng dẫn mình với !
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

@heoxinhzo bạn gỡ con hdd ra, vào bios chỉnh "load optimize by default" (hoặc gần giống vậy, xem sách chỉ dẫn liên quan tới mainboard). Xong rồi boot thử bằng ssd, nếu vô windows được thì khỏi cài lại. Nếu windows load được an toàn, chạy tốt thì lúc nầy hãy gắn cái hdd vào.
Nhớ cho bà con biết cấu hình máy, mua bao lâu rồi, quạt có bụi hông.. bla bla, càng chi tiết càng tốt.
Lethinhrider
ĐẠI BÀNG
5 năm
Làm theo bạn Kilo Victor nhưng làm thêm 1 bước nữa cho chắc. Bạn tạo usb winpe theo hướng dẫn: https://anhdvboot.com/huong-dan/tao-usb-boot-voi-1-click-anhdv/

Hướng dẫn tạo usb boot với One click Anhdv Boot 2019 – Anhdv Boot

Cách tạo usb boot với One Click Anhdv 2019. 1 click tạo boot cho USB/HDD UEFI với 2 phân vùng: 1 chứa boot ẩn đi và 1 phân vùng NTFS chứa dữ liệu.
anhdvboot.com

Rồi boot vào usb winpe, gõ tìm tại start menu "cmd" rồi chuột phải vào cmd.exe chọn "run as administrator", rồi gõ dòng lệnh sau enter:

bcdboot X:\Windows

Thay X thành tên phân vùng bạn cài win trên SSD, ví dụ phân vùng C thì là
bcdboot C:\Windows

Lệnh đó là lệnh thần thánh giúp fix boot bất kể máy boot Legacy hay UEFI nên cứ thuộc lòng nhé, sau này cần đấy.
KazumaLee
ĐẠI BÀNG
5 năm
kiếm trong bios coi có dòng boot overdrive không chọn cái ssd thì tự nó mặc định chọn ssd boot trước còn không thì phải sử dụng mấy phần mềm quản lý boot để trước khi vào chọn bản win để vao
Cài easy boot đi dễ dùng
Khoahva
ĐẠI BÀNG
5 năm
báo lỗi quạt thì bạn nên đi kiểm tra máy cái đã, xem quạt có chạy không vì để lâu có thể hư hỏng phần cứng, còn chuyện boot win thì còn nhiều nguyên nhân, có thể windows trên ssd bị lỗi, hoặc ssd hỏng, lỏng cáp không nhận,... nói chung cứ đi kiểm tra lại cho chắc.
heoxinhzo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vì trong máy là có 2 WIN ở 2 ổ. Bây giờ vẫn vào được WIN ở ổ HHD bình thường.
Mình muốn là máy vào win ở ổ SSD.
Mình hay sử dụng là win ở ổ SSD và trước đây mình có biết sửa lỗi này 1 lần rồi. Nhưng mà lâu quá nên nay mình quên mất.
Bây giờ trong BIOS của mình phần BOOT không hiện WIN của SSD. Mình nhớ trước đây mình làm thứ tự như sau :
Bước 1 : Mình vào một mục nào đó trong BIOS rồi chọn Enabled hay là Disabled gì đó để mở Win ở ổ SSD trong BIOS.
Bước 2: Xong vào thư mục BOOT chọn Disabled báo F1 khi lỗi,
Chọn thứ tự win ưu tiên là SSD
Xong lưu và khởi động lại là được.
Các bạn cho mình hỏi là cái mục ở bước 1 là mục nào được không ạ? Vì mình quên mất mục đó 😆))))))
uhnam
ĐẠI BÀNG
5 năm
Khi vô dc windows nào bác vô Run gõ "msconfig" hiện ra cửa sổ chọn tag boot option, bác chọn bản windows cần boot.
boot windows.jpg
heoxinhzo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có ai biết ko giúp mình với ạ %^^%

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119