Không cài được Mac OSX

hathanhtu
7/7/2009 3:35Phản hồi: 5
Tui nâng cấp HDD từ 120g lên 250g, sau khi thay xong chia ổ rồi cài đặt lúc chọn ổ để cài nó cứ báo chấm than đỏ, kêu không cài được, và báo vào Utiliti để sửa ổ rồi cài.
- Sau khi vào Disk utiliti kiểm tra không thấy bất kỳ lỗi nào hết, làm lại patation, erase cho từng ổ vẫn báo như thế.
- Ra ngoài giao diện cài format trực tiếp rồi cài thì Okie nhưng sau khi cài được 100% lại báo lỗi, thử mấy lần đều như thế.
- May quá là còn Backup dữ mac nên Restore bản 10.5.7lại thì okie chạy được bình thường, nhưng muốn xuống bản 10.5.4 vì bản kia chạy quá nóng, chạy bên win còn đỡ nóng hơn. thế là lại cài lại hic lại báo lỗi như thế. Mệt quá ai biết chỉ giùm được không?
- Cảm ơn nhiều nha.
PS. Mình có 2 đĩa cài gốc bản tiger 10.5.2 và 1 DVD của thằng em cleopard 10.5.4 đều báo như thế.
Hiện tại đang sài được vì mình restore nhưng vẫn còn ấm ức mãi, hic
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chưa hiểu cuả bác bị vấn đề gì.

Ở đoạn đầu bác nói mới thay ổ cài không được thì mình nghĩ đến trường hợp do ổ của bạn chưa chuyển qua GUI mà để ở MBR lên không cài được.

Nhưng ở đoạn sau bạn lại nói là cài dc 100% thì báo lỗi, đoạn này lỗi gì vậy bạn?

Giờ bạn thử làm như sau xem sao nhé:
1./ tìm bản 10.5.6 retail về cài
2./ lúc cài kiểm tra xem đã chuyển qua GUI chưa.
hathanhtu
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em hỏi hơi ngu tí :" Chuyển qua Gui" là gì vậy anh Hải
Trên bài ý em nói là lúc chọn ổ để cài thì nó báo ổ không cài được kiểm tra trong Utiliti xem có lỗi thì sửa lỗi, nhưng em kiểm tra rồi không có lỗi gì hết vì ổ mới mà.
Sau đó em double click vào ổ muốn cài nó kêu erase ổ thì cài okie đến khỉ copy được 100% thì nó báo lỗi và kêu restart và thử lại, em thử mấy lần nhưng không được
Nhưng em restore thì lại okie, nhưng ghét bản 10.5.7 máy nóng quá
Cảm ơn anh Hải
Chuyển qua Gui:

1./ trên thanh top menu có mục utility -> vào đó chọn disk utility

2./ Trong Diskutility chọn ổ cứng, vào tiếp tap partition

3./ Chọn là 1 partition -> vào tiếp option sẽ có chọn GUI

😃
hathanhtu
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cảm ơn anh Hải nhiều nha, chắc là do Gui này thôi, em chưa có thời gian cài lại.
Chắc cùng nhiều anh em chưa biết anh giải thích rõ hơn về Gui và MBR giúp.
:p nói nôm na thì

MBR nghĩa là Master Boot Record: một phần của hệ thống nằm ở phần đầu ổ cứng, thành phần không thể thiếu của windows. Nếu phần này bị trục trặc thì win không boot vào được.

GUI cũng tương tự thế đối với mac.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019