Không cài được win trên Ổ SSD

mvatoi
21/12/2017 10:37Phản hồi: 9
Nhờ các cao nhân giúp đỡ mình với ạ

Chẳng là máy mình có dùng 2 Ổ, HDD và SSD.
Mình cài win ở Ổ HDD và bây giờ không thể cài lại sang ổ SSD mặc dù đã format cả 2 Ổ, Delete và bỏ Active ở Ổ HDD và set active ở Ổ SSD vẫn không được.
Cài thì cài được nhưng đến khi khởi động lại thì không thể vào được win, mình vào xem lại mặc dù đã bỏ active ở Ổ HDD nhưng nó vẫn chứa files BOOT của windows bên trong, còn ở Ổ SSD dù đã set active nhưng lại không có file BOOT và buộc phải cài lại trên ổ HDD.

Bây giờ em phải làm sao để có thể cài windows trên ổ SSD?
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cài win gì ? jo chỉ gắn 1 ổ ssd rồi cài win vào đó xem, nên cài theo chuẩn mới GPT UEFI dể hơn không phải active j hết .
@romeo1590 bác ơi, máy mình mới mua nên k thể tháo ra để bỏ một ổ ra được ạ, mình thử cả cách hạ hết các ổ HDD xuống làm Logical còn không được, dù win đã được cài trên SSD nhưng khi khởi động, nó không thể vào được win.
minhhq1980
TÍCH CỰC
6 năm
@mvatoi Bạn cài win 10 là 99.99% pass nhé.
bạn cài win 10 nhé, cài win 10 xong thì mới cài lại win 7 được
dạ em cài win 10 pro 64bit đấy ạ.
minhhq1980
TÍCH CỰC
6 năm
@mvatoi Bạn clear hết 2 ổ luôn được đúng ko? Vậy bạn cho USB mini windows vào và clean cả 2 ổ (chạy CMD --> diskpart --> select disk x (chọn ổ HDD, SSD) --> clean. Bạn nên convert sang gpt (convert gpt) để cài chuẩn UEFI. Sau đó boot đĩa win cài từ đầu, chọn SSD.
Nếu bạn có Win trên HDD, bạn có thể clone Disk (Mình dùng Macrium reflect free). Bạn clone cả partition boot (UEFI mới có) và những partition cứu hộ. Sau đó bạn có thể boot trực tiếp từ SSD (Chọn SSD làm ưu tiên).
Holyeyed
TÍCH CỰC
6 năm
bạn phải chỉnh lại trong bios thứ tự boot cho hdd và ssd, phải cho sdd lên phía trên thì nó mới được ưu tiên boot, không thì cứ mắt kẹt ở ổ hdd thôi. Sau đó chúng ta cần lưu ý thêm, nếu bạn đang ở uefi boot thì ổ ssd phải là dạng GPT thì khởi động mới được.
vuut
TÍCH CỰC
5 năm
@Holyeyed vậy khi cài Win 10 nó kg tự đinh dang ổ SSD là GPT sao?????
okieiam
TÍCH CỰC
6 năm
Bạn dùng WinToHDD nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019