Không dùng Windows nữa, mình cài Chrome OS cho máy tính của bọn nhỏ ở nhà

Hassler
31/10/2023 3:48Phản hồi: 152
152 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tuấn BS
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Xin hỏi các cao nhân là có chặn được các site nhạy cảm không? có đặt hẹn giờ sử dụng được không? và có điều khiển được từ xa (qua internet) không?
TonyStark1
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Chrome OS thì của Google, mà Google thì trước sau gì cũng lấy thông tin của con bạn để phục vụ quảng cáo và nhiều thứ khác sau này. Nên vấn đề bạn cần quan tâm ko phải là tạo cái email mới hay quản lý con bạn xài máy tính ntn mà vấn đề bảo mật và bảo vệ con mới là ưu tiên số 1!
@TonyStark1 cái câu bạn nói chưa rồi, Ngay cả google, apple, microsoft họ cũng lấy thông tin của bạn hết á
Nếu đánh giá nó nhẹ nàhng thì mình thấy ok chứ để quản lý máy bạn cấp 2-3 giờ bằng máy tính thì cái điện thoại nguy hiểm hơn
@khuonguyen điện thoại cũng dùng Android và cài Family Link, nếu muốn dùng thêm thời gian thì phải hỏi người quản lý, muốn cài thêm app cũng vậy á 😃
trungctu
TÍCH CỰC
4 tháng
Cài trên laptop thường hay máy chạy Chrome OS vậy bác?
@trungctu em cài trên máy Dell chạy Windows đó ạ
mình dùng adguard để chặn web theo client, router openwrt để ép client phải dùng dns adguard, k đc dùng dns tuỳ chỉnh
annx.37
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Đang tính cài linux mà ko biết mấy cái ứng dụng với game trên win thì trên đó có dùng được ko nhỉ @@
BA SU BO
ĐẠI BÀNG
4 tháng
để thử coi sao nè, trước giờ mình vẫn gắn bó với Window
greenHD
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Sao mình cài boot, nó hiện lên FydeOS xong là đứng yên luôn.
@greenHD mình phải cài 2 lần thì nó mới chạy đc, ko hiểu tại sao 😁
Để máy win cho tụi nó tự do khám phá đi chứ. Tải game cr@.ck chơi free thả ga và lướt web người nhớn cho chóng nhớn. Hồi xưa mình thế nào thì chúng nó cũng phải thế, sao lại ngăn cấm. Vớ vẩn.
lilkidxxx
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Càng quản lý kiểm soát cno càng nổi loạn
Thay vì kiểm soát hãy dành thời gian nc tâm sự cùng cno mỗi ngày
Con máy tưởng vất đi dùng thêm đc vài năm ngon lành.
Cười vui vẻ
phuc1_1989
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Fydeos này của Trung Quốc mà. Có lựa chọn khác không bác chủ?
@phuc1_1989 trung quốc thì liên quan gì ông? open source hết mà
phuc1_1989
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@tiendatmagic Dị ứng với TQ thôi.
@phuc1_1989 chứ iphone cũng sản xuất tại trung quốc đấy thôi. Màn nó cũng nhập từ samsung, các hãng TQ. chứ dị ứng gì ở đây?
Mình có cái tablet Window chạy cele, cho mình hỏi cài CHromebook thì cảm ứng, loa, camera, bluetooth, wifi dùng dc k thế ạ?
H.T
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Dùng superfamily.app nhiều tính năng hay hơn
crazycoder
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Có Dual Boot không chủ thớt? Mình vẫn muốn giữ cái HĐH nguyên bản để lâu lâu còn giành máy với con.
256abc
ĐẠI BÀNG
4 tháng
hay, có con lap cấu hình thấp, để cài trải nghiệm thử
Cũng đang cân nhắc việc giao máy tính windows cho con, cảm ơn bro đã gợi ý
"Riêng việc bắt buộc phải tạo 1 tài khoản Outlook"

Dùng windows của M$ thì phải đi cùng mail outlook là đúng rồi, tạo acc khó vậy ah, 2 nhà cung cấp hoàn toàn khác nhau mà, sao có thể dùng đc gmail.

Giống như b đang yêu cầu Chromebook dùng account outlook đc vậy.

Mình đổi ý câu bạn 1 chút là hiểu thôi
"Riêng việc bắt buộc phải tạo 1 tài khoản Gmail cho bọn nhỏ để được sử dụng đã thấy chán vì thực tế tài khoản đó bọn nó cũng chả dùng bao giờ"
mấy máy đời cũ cài ChromeOS bao mượt. Khi mà window càng ngày càng nặng đòi cấu hình cao hơn chạy mượt thì ChromeOS giống linux, mượt với cả máy cấu hình thấp. Trước xài thử thì dùng học tập giải trí thì ok, còn làm việc thì ko phù hợp với mình lắm. App thì dùng app android, có thể cài thêm app linux. Chạy ML, AI thì ko vấn đề khi mà cài python và thư viện đều ok. Office dùng app android nhưng mấy cái app linux mình hay dùng thì bị lỗi font, nhìn đau mắt quá nên phải chuyển lại ubuntu
@devil214119 ko biết cài font trên linux à 😆)
@tiendatmagic mình tự mày mò cài được chromeOS , chạy ML, AI thì bạn nghĩ mình có ít dùng linux ko ?? Mà cứ cho là mình ko biết cài thì bằng kia kỹ năng có đủ chứng minh khả năng ngoại ngữ để google cách cài không ??
@devil214119 thế thì bạn biết cài đi nữa thì nó ko phải vấn đề mà bạn nói
@devil214119 đến ipad còn dùng làm việc được thì laptop android tích hợp linux sao ko làm việc nữa, hơn nữa nó hỗ trợ đa dạng tính năng hơn là so với ipad nhiều
@tiendatmagic ok bạn là nhất, nhất bạn rồi 😆)) thế cài hộ mình cái https://snapcraft.io/pac-vs này lên chromeOS mà không lỗi font phát. chứ mình cài thêm 77 49 cái font rồi vẫn lỗi
Cài vô nó chạy song song với win hay xóa mất win luôn bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019